`

Jump to content

{{{{ ػ LED ʹ㹵Ҵй }}}}

65 replies to this topic

#41 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

• High Royal Executive Members

Posted 18 May 2010 - 11:06 AM

QUOTE(GinolaBoy @ May 17 2010, 09:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สุดยอดครับ กำลังหาตัวเลือกดีๆอยู่พอดีเลยครับ

ถ้าเป็นประโยชน์ต่อใครหลายๆคนก็ดีใจคับ...^^

QUOTE(ZestPluZ @ May 18 2010, 05:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าอัพเดทเรื่อยๆนะ ผมฟันธงเลยมีเกิน 10 หน้าแน่กระทู้นี้ ฮะๆๆ

เจ๋งมากครับ

จะพยายามอัพให้เรื่อยๆ เท่าที่เวลาจะอำนวยคับ(ช่วงนี้ว่างจัด) หรือใครมีคำถามอะไรก็ถามได้คับ

จะพยายามหาคำตอบมาให้...และจะพยายามใช้าษาที่เข้าใจง่าย คืออยากให้อ่านกันได้ทุกคนจิงๆ

แต่ถ้าเป็นราคา หรือ ข้อมูลบางอย่าง บางทีผมก็ไม่รู้ทุกรุ่นนะคับต้องขออัยด้วย yoyo_56.gif

#42 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 18 May 2010 - 12:22 PM

ลุงป๊อบเลิกขายเจลเวอรี่ แล้วเปลี่ยนมาขายทีวี น่าจะรุ่งกว่านะฮะ อิอิ ^^

ปล. ว่าแต่วันนั้น Group buy ทั้งหมดจะได้รับทีวีวันนี้แล้วนะฮะ หลังจากนั่งลุ้นกับเหตุการณ์บ้านเมือง ดีใจกับคนที่ Group buy ทุกคนด้วยนะฮะ ^^

#43 atta29

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 18 May 2010 - 01:06 PM

ช่วงนี้ เหตุการณ์ไม่ค่อยดี ที่ว่าจะเปลี่ยนอาจทิ้ง่วงยาว ซวยเลย yoyo_63.gif

#44 kennkung

ѡͩѧ

• High Members

Posted 18 May 2010 - 01:36 PM

กลั้นใจพยายามไม่ดูไม่สนใจหลายรอบแล้ว เห้ออ เห็นทีได้เสียตังค์อีกกกแล้วครับ yoyo_52.gif

#45 tekkenman

¹

Posted 18 May 2010 - 02:08 PM

สนับสนุนกระทู้ดี ๆ แบบนี้ด้วยอีกคน ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ yoyo_52.gif

#46 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 18 May 2010 - 02:17 PM

แล้ว C8000 sammy กับ LX9500 lg มันจะมีขายเมื่อไรพอทราบมั้ยครับ ส่วนตัวเล็ง 2 รุ่นนี้อยู่ครับ แต่ 65" คงไม่มีขายในเมืองไทยชัวร์ ยิ่งสถานการณ์หนักๆช่วงนี้ด้วย

#47 Tazdy

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 18 May 2010 - 06:22 PM

หลังจากราคา 40" อัพเหลือสัก 20k ปลาย ช่วยกลับมาอัพเดทหน่อยนะครับ
ทนๆ ใช้ไปก่อน ยังไม่ได้ซื้อใหม่ ทั้งๆที่ใจมันต้องการ yoyo_33.gif

#48 beamnintendo

෾Ҩص ҡѹԭinvite

Posted 18 May 2010 - 08:00 PM

มีตัว40นิ้วดีๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า อิอิ

#49 Dragonfly

¹

Posted 18 May 2010 - 08:36 PM

QUOTE(Tazdy` @ May 18 2010, 06:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หลังจากราคา 40" อัพเหลือสัก 20k ปลาย ช่วยกลับมาอัพเดทหน่อยนะครับ
ทนๆ ใช้ไปก่อน ยังไม่ได้ซื้อใหม่ ทั้งๆที่ใจมันต้องการ yoyo_33.gif

ผมว่าอีกไม่เกิน 2 ปี ... LED 40" ราคาไม่เกิน 2 หมื่น (หรือ 2 หมื่นต้นๆ) yoyo_33.gif

#50 17ans

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 18 May 2010 - 09:05 PM

เจ้าของกระทู้ ตั้งกระทู้ได้ตรงใจผมจริงๆ
ตั้งกระทู้ย่อยก้อไม่มีใครตอบ
พอสรุป คำถามที่อยู๋ในใจ ของทุกคนที่กำลัง
จะตัดสินใจซื้ออยู่พอดี
ขอชมเชย เจ้าของกระทู้จากใจจริง

#51 jaraba

.

Posted 18 May 2010 - 09:24 PM

ลุงมีคำถาม มาถามครับ ชอบ อึ้มอึ้ม หรือ กลางกลาง ครับ เอ้ยใม่ใช่ ผมเห็นแว็บแว็บ ว่า LED มันมี 3 แบบ ซึงแบบที่เขาเรียกว่า full LED ราคามันโดดขึ้นไปมาก อยากถามว่า ลุงได้ลองดู ที่มันเป็น full led กับ ไม่ full มันต่างกันเยอะไหมครับ คุ้มค่าน่าซื้อไหม อ้อ pana ก็บอกว่าจะออก full led ไม่เชื่อถามน้องเขาดู

#52 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 18 May 2010 - 11:38 PM

QUOTE(jaraba @ May 18 2010, 09:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลุงมีคำถาม มาถามครับ ชอบ อึ้มอึ้ม หรือ กลางกลาง ครับ เอ้ยใม่ใช่ ผมเห็นแว็บแว็บ ว่า LED มันมี 3 แบบ ซึงแบบที่เขาเรียกว่า full LED ราคามันโดดขึ้นไปมาก อยากถามว่า ลุงได้ลองดู ที่มันเป็น full led กับ ไม่ full มันต่างกันเยอะไหมครับ คุ้มค่าน่าซื้อไหม อ้อ pana ก็บอกว่าจะออก full led ไม่เชื่อถามน้องเขาดู

ลุงถามเล่นๆหรือจิงๆเนี้ย...มีเอาปลากอบมายั่วด้วย yoyo_29.gif

Full LED ตอนนี้ยังไม่น่าสนใจคับ

เพราะมีตัวเลือกไม่กี่รุ่นเช่น Philips 9704 ตลาดLED ยังไม่พร้อมพัฒนาสายนี้

เนื่องจากต้นทุนผลิตแพงกว่า Edge Led มาก ถ้าทำมาขายตอนนี้จะขายสู้ Edge Led

ไม่ได้เนื่องจากถูกกว่า2เท่า ในขณะที่คุณาพไม่ต่างกันขนาดนั้น

อีกทั้งปี2010นี้ทุกค่ายล้วน พัฒนา Edgeรุ่นใหม่ออกสู่ตลาด(เหมือนนัดกันเลย)

โดยเน้นไปที่ ลูกเล่น3D มากกว่า...Full Led

วันนี้ผมเพิ่งได้รับ Samsung 46UAC7000 3D LED

ลองดู ลองเล่น ดูแล้ว น่าประทับใจมาก...าพสวยสดใสมีมิติ าพเคลื่อนไหวดีมาก

อีกทั้งไม่ร้อน และประหยัดไฟมาก.

ซึ่งคุณาพของ Edge Led ดีมากพอที่จะซื้อมาใช้ได้จริงๆแล้ว

เนื่องจากเทคโนโลยีที่มันมีในขณะนี้ Top สุดของTVในGenนี้แล้วคับ

*** สิ่งที่ผู้บริโค(นักเล่น) ต้องการจาก Full LED คือ Local Dimming หรือการดับไฟ Back Light

เฉพาะกลุ่มหลังจอาพ ซึ่งมีผลทำให้ได้าพในลักษณะ ที่มีสีขาว และ สีดำมืด อยู่ในฉากเดียวกัน

แยกแสงขาดออกจากกันได้ เพราะ Edge Led จะมีอาการรั่วของแสง หรือ สีขาวนั้นจะอมเทานั้นเอง

แต่ Edge Led รุ่นใหม่นั้นได้พัฒนาตรงจุดนี้ขึ้นมากจนเป็นที่น่าพอใจ อีกทั้งฉากประเทดังกล่าว

ไม่ได้เกิดขึ้นตลอดเวลาที่เรารับชมTV แต่อย่างใด เพราะฉะนั้นอย่ากังวลกับจุดนี้มากนัก(อย่างอื่นสำคัญกว่าเยอะนะ)

สรุป ณ.ขณะนี้กระแสตลาดคือ Edge Led เท่านั้น!! ยังไม่ถึงเวลาของ Full Led คับ yoyo_56.gif

Edited by RONAN321, 18 May 2010 - 11:53 PM.

#53 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 19 May 2010 - 09:28 AM

เชื่อเถอะฮะ ป๊อบซัมซุง มาคอนเฟิร์มเองฮะ อิอิ ^^

#54 tekkenman

¹

Posted 19 May 2010 - 09:30 AM

ผมงงตรงที่ เอจแอลอีดี ซีแปดพัน มัน โลค่อลดิ่มมิ่ง ได้อย่างไร เพราะมนทางทฤษฎีส่องแสงจากด้านข้างมันไม่สามารถทำได้เลยนี่ครับ หรือว่ามันทำแบบไหนกันแจงให้ทราบด้วยครับผม yoyo_48.gif

#55 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 19 May 2010 - 10:30 AM

สเป็คทางด้านาพของเจ้า 55C8000 3D LED TV มีดังนี้นะครับ (ขอยกอันเด่นๆละดัน) ความละเอียดหน้าจอ Full HD 1920 x 1080p ใช้ชิพ HyperReal 3D Engine ที่รองรับ Source 3 มิติ และสามารถแปลง Content 2D เป็น 3D ได้�ใช้หน้าจอกระจก Ultra Clear Panel เพื่อสีดำลึกมีมิติสมจริง�พร้อมเทคโนโลยี Motion Plus 200Hz และอัตรา Clear Motion Rate อยู่ที่ 60x16 ช่วยาพเคลื่อนไหวให้ลื่นปรื๊ดและช่วยให้มีมิติาพมากยิ่งขึ้น�( Clear Motion Rate คือการใช้เทคโนโลยี "แทรกเฟรมาพ" Motion Plus 200Hz �ผสานกับเทคโนโลยี LED Scanning Backlight ในการ "แทรกเฟรมสีดำ" เพื่อลดอาการ "ลาก" ของาพเคลื่อนไหว และเทคโนโลยีที่เป็นจุดเด่นของ Samsung 55C8000 ที่เหนือกว่า 3D LED TV รุ่นอื่นๆก็คือเทคโนโลยี Precision Dimming หรือความสามารถในการทำ Local Dimming ของหลอด LED นั่นเองครับ

ที่จริงไม่ใช่ Local Dimming แท้ๆนะคับ เป็น Precision Dimming ทำหน้าที่คล้ายกันคับ ผลที่ได้ใกล้เคียงกับ Full Ledแท้ๆ. ในขณะที่ยังคงเป็น Edge Led อยู่คับ

***เสริมให้อีกนิด SS C8000 ต่างจาก. C7000 มีดังนี้...

1. สีดำน่าจะดีกว่า LED ตัวอื่น เพราะมีเทคโนโลยี Precision Dimming หรือ Edge LED แบบ Local Dimming นี่เอง ช่วยให้ฉากมืดมืดสนิทมากยิ่งขึ้น และช่วยลด Halo Effect หรืออาการาพวัตถุขุ่นมัวสว่างไม่เต็มที่

2. หลอดไฟ LED ของตัว C8000 เป็นรูปทรงแบบเพชร Diamond Shape �ในขณะที่รุ่นอื่นๆจะเป็นหลอดรูปทรงสี่เหลี่ยม

3. อัตรา Clear Motion Rate สูงสุดที่ 60x16 = 960�จะช่วยาพเคลื่อนไหวให้ลื่นปรื๊ดมากยิ่งขึ้น

(Clear Motion Rate = Motion�Plus 200Hz + LED Scanning Backlight)

�เครดิตจากLcdtvthailand.com

#56 tekkenman

¹

Posted 19 May 2010 - 03:54 PM

QUOTE(RONAN321 @ May 19 2010, 10:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สเป็คทางด้านาพของเจ้า 55C8000 3D LED TV มีดังนี้นะครับ (ขอยกอันเด่นๆละดัน) ความละเอียดหน้าจอ Full HD 1920 x 1080p ใช้ชิพ HyperReal 3D Engine ที่รองรับ Source 3 มิติ และสามารถแปลง Content 2D เป็น 3D ได้�ใช้หน้าจอกระจก Ultra Clear Panel เพื่อสีดำลึกมีมิติสมจริง�พร้อมเทคโนโลยี Motion Plus 200Hz และอัตรา Clear Motion Rate อยู่ที่ 60x16 ช่วยาพเคลื่อนไหวให้ลื่นปรื๊ดและช่วยให้มีมิติาพมากยิ่งขึ้น�( Clear Motion Rate คือการใช้เทคโนโลยี "แทรกเฟรมาพ" Motion Plus 200Hz �ผสานกับเทคโนโลยี LED Scanning Backlight ในการ "แทรกเฟรมสีดำ" เพื่อลดอาการ "ลาก" ของาพเคลื่อนไหว และเทคโนโลยีที่เป็นจุดเด่นของ Samsung 55C8000 ที่เหนือกว่า 3D LED TV รุ่นอื่นๆก็คือเทคโนโลยี Precision Dimming หรือความสามารถในการทำ Local Dimming ของหลอด LED นั่นเองครับ

ที่จริงไม่ใช่ Local Dimming แท้ๆนะคับ เป็น Precision Dimming ทำหน้าที่คล้ายกันคับ ผลที่ได้ใกล้เคียงกับ Full Ledแท้ๆ. ในขณะที่ยังคงเป็น Edge Led อยู่คับ

***เสริมให้อีกนิด SS C8000 ต่างจาก. C7000 มีดังนี้...

1. สีดำน่าจะดีกว่า LED ตัวอื่น เพราะมีเทคโนโลยี Precision Dimming หรือ Edge LED แบบ Local Dimming นี่เอง ช่วยให้ฉากมืดมืดสนิทมากยิ่งขึ้น และช่วยลด Halo Effect หรืออาการาพวัตถุขุ่นมัวสว่างไม่เต็มที่

2. หลอดไฟ LED ของตัว C8000 เป็นรูปทรงแบบเพชร Diamond Shape �ในขณะที่รุ่นอื่นๆจะเป็นหลอดรูปทรงสี่เหลี่ยม

3. อัตรา Clear Motion Rate สูงสุดที่ 60x16 = 960�จะช่วยาพเคลื่อนไหวให้ลื่นปรื๊ดมากยิ่งขึ้น

(Clear Motion Rate = Motion�Plus 200Hz + LED Scanning Backlight)

�เครดิตจากLcdtvthailand.com

ขอบคุณมาก ๆ ครับ เป็นแบบนี้นี่เอง อย่างนี้ก็ทำให้รุ่น ซี 8000 น่าสัมผัสขึ้นมามากเลย yoyo_33.gif

Edited by tekkenman, 19 May 2010 - 03:55 PM.

#57 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 19 May 2010 - 04:08 PM

QUOTE(tekkenman @ May 19 2010, 03:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมาก ๆ ครับ เป็นแบบนี้นี่เอง อย่างนี้ก็ทำให้รุ่น ซี 8000 น่าสัมผัสขึ้นมามากเลย yoyo_33.gif

ผมว่าไม่ขนาดนั้นหรอกนะคับ หลายอย่างแทบจะเหมือนกันเลยคับ

เบื้องต้น2รุ่นนี้ วางราคามาต่างกันค่อนข้างมาก เท่าที่เช็คเบื้องต้น

ขนาดเท่ากันราคาตั้งต่างกัน2-4 หมื่นบาท

กับสิ่งที่ได้เพิ่มมานั้นผมมองว่ายังไม่คุ้มคับ เอาส่วนต่างซื้อ บลูเรย์หรืออย่างอื่น

จะดีกว่าคับ

อีกอย่างในรีวิวไม่ได้เทส C7000 คับ ซึ่งผลที่ได้ผมว่าออกมาแทบไม่ต่างกันเลยคับ

ซัมซุงมักเล่นกับราคาสินค้าแบบนี้ล่ะคับ รู้ทันจะไม่เสียตังค์มากๆคับ

เว้นแต่อยากได้รุ่นC8000จิงๆก็ไม่ว่ากันคับ

อีกรุ่นที่ต่างกันนิดเดียวคือ

C6200 กับ C6900. ต่างกันแค่ คอนทราสเล็กน้อยกับ Internet@TV

แต่ราคาตั้ง ต่างกันเป็นหมื่นเลยนะคับ. ถ้าไม่ได้ใช้ C6200 จะคุ้มกว่าคับ

#58 mm3

¹

Posted 19 May 2010 - 04:33 PM

ยิ่งอ่านยิ่งกิเลสขึ้นแฮะ

#59 morningglory

ж١ᾧç͹

• Interests:call of duty thailand

Posted 20 May 2010 - 12:07 AM

ขอบคุณเจ้าของกระทู้จริงๆครับโดนใจจริงๆ

#60 tekkenman

¹

Posted 20 May 2010 - 10:36 AM

QUOTE(RONAN321 @ May 19 2010, 04:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าไม่ขนาดนั้นหรอกนะคับ หลายอย่างแทบจะเหมือนกันเลยคับ

เบื้องต้น2รุ่นนี้ วางราคามาต่างกันค่อนข้างมาก เท่าที่เช็คเบื้องต้น

ขนาดเท่ากันราคาตั้งต่างกัน2-4 หมื่นบาท

กับสิ่งที่ได้เพิ่มมานั้นผมมองว่ายังไม่คุ้มคับ เอาส่วนต่างซื้อ บลูเรย์หรืออย่างอื่น

จะดีกว่าคับ

อีกอย่างในรีวิวไม่ได้เทส C7000 คับ ซึ่งผลที่ได้ผมว่าออกมาแทบไม่ต่างกันเลยคับ

ซัมซุงมักเล่นกับราคาสินค้าแบบนี้ล่ะคับ รู้ทันจะไม่เสียตังค์มากๆคับ

เว้นแต่อยากได้รุ่นC8000จิงๆก็ไม่ว่ากันคับ

อีกรุ่นที่ต่างกันนิดเดียวคือ

C6200 กับ C6900. ต่างกันแค่ คอนทราสเล็กน้อยกับ Internet@TV

แต่ราคาตั้ง ต่างกันเป็นหมื่นเลยนะคับ. ถ้าไม่ได้ใช้ C6200 จะคุ้มกว่าคับ

ขอบคุณครับ เหมือนโดนเปิดกะลาออกมาทันใด yoyo_04.gif