`

Jump to content

Ѿ MBK ⴹ͡

22 replies to this topic

#1 notnid1521

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 08 May 2010 - 11:26 PM

ไปซื้อ Iphone กับ BB 9700 กับแฟนคนละเครื่อง เก็บเงินมาตั้งนานนนนน แต่ดันโง่ ใจร้อน ไม่ศึกษาข้อมูลให้ดีซะก่อน ไปเดิน MBK ก็มองหาร้านที่ถูกๆ สุดท้ายโดนฟันจนได้ครับ

คือผมซื้อมาวันแรกก็โทรไม่ได้ คนรับไม่ได้ยินเสียงเรา พอเอาไปให้ดู ก็เอาไปทำแล้วบอกโปรแกรมไม่ดี แก้ให้แล้ว ใช้ได้ ก็โอเคครับไม่ได้ติดใจอะไร จนเอากลับมาบ้าน เปิดเนต ถึงได้รู้ว่า เลขSerial ของเครื่องมันฟ้องวันผลิตไว้ ซึ่งเครื่องของผมมันเลข 86836xxxxxx หมายความว่า เครื่องผมผลิตมาแล้ว ตั้งแต่ ปี 08 แต่นี่มันเดือน 5 ปี 2010 นะครับ

ล่าสุด เอาหูฟังเสียบก็ไม่ออก 2 ข้าง เช๊คหูฟังแล้วใช้ได้ปกติ แต่พอเสียบแน่นเสียงออกข้างเดียว ต้องดึงออกมาให้หลวมหน่อยถึงจะดัง 2 ข้าง

ผมไม่รู้นะครับว่ามันเป็นมือ 1 จริง หรือ โดนย้อมแมว แต่ผมแค่จะมาเตือนครับว่า ใครคิดจะซื้อก็ดูข้อมูลไว้ก่อนก็ดีครับ ผมโง่เองเล่นเนตทุกวันแท้ๆไม่เคยคิดจะศึกษา เลขซีเรียลแค่นี้ถ้ารู้ไว้ป่านนี้ก็ท้วงได้แล้วว่ามันผลิตนานเกินไปหรือเปล่า นี่ผมยังไม่ได้ศึกษาว่า BB ดูวันผลิตได้ไหมนะครับ ไม่งั้นก็จะไปดูของแฟนด้วยว่าโดนด้วยไหม เสียความรู้สึกครับ ได้แต่าวนาอย่าให้มันเสียอะไรอีกแล้วกัน

ปล. ใครพอจะทราบบ้างว่า วันที่ผลิตมันผิดปกติไหม แล้วอาการพวกนี้มันมาจากโปรแกรมจริงๆไหมครับ

Edited by notnid1521, 08 May 2010 - 11:47 PM.

#2 tappoko

¹

• High Royal Executive Members

Posted 09 May 2010 - 12:13 AM

มีวิธีเช็คเบื้องต้นให้ทดสอบนะครับ
1. กด Options >status พิมพ์ buyr แล้วจะมีข้อความขึ้นมาอีกสองบรรทัด
- data usage:
- Voice usage:
ถ้าเครื่องใหม่ๆ ค่าทั้งสองควรจะเป็น 0
2. กด Options >status พิมพ์ test กด Trackball 1 ครั้ง เลือก start
จะมีฟังชั่นให้ตรวจสอบ (ทดสอบจาก Bold รุ่นอื่นอาจจะแตกต่างกัน)
- Keyboard and Trackball
- Misc (ตรวจสอบ Light senser, keypad Blacklight, LED,
LCD backlight, LCD pixel Test, Vibrator test, Holster Detect Switch)
- Handset Audio
- Headset Audio
- Bluetooth Adio
- RF Components
- GPS (ต้องตรวจสอบายนอกอาคาร)

credit: pantip delio (delio)

ระวังเรื่องการ Fake pin / imei ด้วยนะครับ

วันนี้เจอมาแล้วกับคุณใหม่ เพราะผมจะไปซื้อ Bold มือสอง

ก็เอาBold มาลองเครื่องนึงสร้าง Account ไม่ได้ขึ้นเตือนว่า Invalid pin / imei format

ซึ่งแปลกใจมากครับ เนื่องจากว่าไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อน เรียกว่าครั้งแรกที่เจอ error นี้

ลองตรวจสอบดูว่าในระบบมองเครื่องเป็น Account อะไรก็ไม่เห็น

ทั้งที่เป็น 3G / EDGE แสดงสถานะพร้อมใช้งาน

ดีที่คุณใหม่เอะใจ เลยแกะดูพบว่า PIN ใน status และ หลังเครื่องตรงกัน แต่ว่า iMEI ไม่ตรงกัน

พอลองเอา imei หลังเครื่องกรอกเข้าไปสมัคร accoutใหม่

จะเจอหน้าที่แจ้งว่าเครื่องยังไม่ได้ใส่ซิมการ์ดเพื่อพร้อมตั้ง account

พอลองเอา imei ในเครื่องใส่เข้าไปก็แสดงข้อความ invalid format pin / imei

แปลว่ามีการปลอมแปลง imei ด้วย Software ด้วยครับ

เดี่ยวรอคุณใหม่เอาาพถ่ายข้อความ error มายืนยัน เคสนี้ผมพึ่งเจอครั้งแรก

แต่ที่ MBK บอกเจอแบบนี้ประจำเลย ขาซื้อมือสองระวังกันด้วยนะครับ

http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts....978&KW=pin+

#3 Evageline

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 09 May 2010 - 12:26 AM

ซื้อมา่เป็นมือหนึ่งหรอครับ
>< สงสัยร้านแย่จริงๆเลยนะครับถ้าหลอกมาว่ามือหนึ่ง

ขอให้ไม่เป็นอะไรไปมากกว่านี้นะครับ

ปล.วันหลังถ้าจะซื้อ MBK จริงๆ ต้องหาร้านดีๆหน่อยนะครับ แสบพอตัวเลย(บางร้าน) แต่ร้านดีๆก็เยอะนะครับ แนะนำลองดูจาก internet น่ะครับ เพื่อนๆน่าแนะนำร้านดีๆกันได้

#4 eva

Ե͡Թҧ

• High Royal Executive Members
  • Interests:PLC

Posted 09 May 2010 - 08:07 AM

เซ็งเลยซิครับ
เสียใจด้วยๆครับผมต้องระวังพวกนี้

#5 joah

ͧ SIX PACKS

Posted 09 May 2010 - 08:09 AM

เอาไปคืนมันไม่ได้หรอครับ หลอกลวงขนาดนี้

#6 notnid1521

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 09 May 2010 - 10:01 AM

QUOTE(joah @ May 9 2010, 08:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอาไปคืนมันไม่ได้หรอครับ หลอกลวงขนาดนี้

เราพอใจซื้อ เขาก็ขาย ผมคงเอาผิดอะไรไม่ได้หรอกครับ ก็แค่เืตือนๆ ไว้ครับ ตอนแรกผมก็ตั้งใจจะซื้อพวกร้านดังอย่าง I mobile แต่ใจไม่รู้คิดยังไง ไปเดินดูตามแถบๆที่เป็นตู้กระจก เลยโดนดีเลย

#7 rwonderz

ѡ

Posted 09 May 2010 - 10:32 AM

ขนาดที่ว่าเซียนๆยังพลาดมาแล้วเลยครับที่ mbk เนี่ย ถ้าร้านไหนไม่เครดิตดีจริงๆหรือรู้จักกันจริงๆเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ

#8 Zigzag

ѡ

• Interests:fifa only

Posted 09 May 2010 - 10:35 AM

ผมก็ไปซื้อ bb กับแฟนมาที่ mbk แต่ก่อนไปผมเช็ค credit หลายๆร้านจาก net ก่อนซื้อ เพราะที่ผมไปเดินร้านเยอะมาก โดนย้อมแมวได้ง่ายๆเลย

ปล.ผมซื้อร้าน A.O.B. ครับ พนักงานยุ่งมากเลยตอนไป คนซื้อร้านนี้เยอะมาก แต่ตอนซื้อเค้าก็หยิบออกมาไห้ผมเช็คเลขเครื่อง imie ว่าตรงรึปล่าว ก็ ok ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ตอนนี้เครื่องแฟนผมมีปัญหา ตั้งกะทู้ไว้ข้างล่าง ไม่รู้จะแก้ไง -*-

#9 joah

ͧ SIX PACKS

Posted 09 May 2010 - 10:41 AM

สอบถาม ที่มาบุญครองกับเครื่อง0 ราคาต่างกันเยอะหรือปล่าวครับ

ขอบคุณครับ

#10 ekbee

¹

• Moderator?

Posted 09 May 2010 - 11:59 AM

bold 9700 มาบุญครอง 14xxx ศูนย์ 22xxx

ลองดูเอาครับ ว่าทำไมคนซื้อกันแต่เครื่องนอก

#11 Darkmaster

硹ФѺ

Posted 09 May 2010 - 02:59 PM

ถูกกว่าศูนย์ แยอะเหมือนกันแฮะ

#12 tvmb

Posted 09 May 2010 - 09:16 PM

ทำใจครับ เป็นบทเรียนครับ เขาทำกับคุณได้ครั้งนี้ครั้งเดียวครับ ครั้งหน้าไม่มีอีกแล้ว

#13 NeAx

ѡ鹤

• DGO Reporter

Posted 10 May 2010 - 11:18 AM

BUYR เค้าแก้กันได้นะครับ

จะบอกว่าเช็คได้ก็ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้เช็คอะไรเลย

#14 ZooZ

ѡ

Posted 10 May 2010 - 11:57 AM

ก็เพราะว่ามันเป็นแบบนี้ไงเราดูไม่เป็น เลยต้องยอมซื้อของ 0

#15 morningglory

ж١ᾧç͹

• Interests:call of duty thailand

Posted 10 May 2010 - 06:38 PM

เสียความรู้สึกสุดๆ ครับถ้าเป็นผมนะ คง........

Edited by morningglory, 10 May 2010 - 06:38 PM.

#16 rufast

Posted 10 May 2010 - 09:20 PM

ถูกกว่าเยอะ แต่ดูไม่เป้นมันก็เสี่ยงไปน่ะครับ

#17 k9999

¹

Posted 11 May 2010 - 04:39 PM

ต่างกันเยอะก็จริง แต่ผมว่าโดนหลอกทีส่วนต่าง 6***มันเล็กน้อยนะฮะ แถมซื้อจริงๆมันไม่ถึง 22 หรอกฮะ

#18 The Gunner

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 16 May 2010 - 11:44 AM

พี่ที่ออฟฟิศไปซื้อ iphone มาแต่ใช้ wi-fi ไม่เลยเอาไปเปลี่ยน มันไม่ยอมให้เปลี่ยน เค้าเลยพาตำรวจไปเลยจึงได้เงินคืน

#19 maverick777

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 18 May 2010 - 01:15 PM

ผมข้อมูลน้อยเลยซื้อศูนย์สบายใจ

#20 Mr.Gamer

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 20 May 2010 - 08:18 PM

ͧҡҡ