`

Jump to content

BlackBerry Ҵ觺ҹѧ

44 replies to this topic

#41 Pry

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 18 May 2010 - 01:37 AM

BB + Ipod touch ครับ ตอบโจทย์ได้เต็มที่ ผมก็มาทางนี้ ตอนแรกผมก็iPhone แต่เบื่อเรื่องแบ๊ตแล้วก็อยากได้มือQwertyพอดี ตอนนี้ไม่อยากใช้มือถือตัวอื่นแล้วครับ นอกจากจะทำระบบpush mailกับ เรื่อง social network ให้ได้เหมือนBB
iPod touch มันยางกว่าเล็กกว่าiPhoneพอควรนะครับ แถมราคาก็ไม่แพงเท่าที่คิดด้วย ลองพิจารณาดูดีกว่าครับ

#42 thewee

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 18 May 2010 - 07:57 PM

QUOTE(Pry @ May 18 2010, 01:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
BB + Ipod touch ครับ ตอบโจทย์ได้เต็มที่ ผมก็มาทางนี้ ตอนแรกผมก็iPhone แต่เบื่อเรื่องแบ๊ตแล้วก็อยากได้มือQwertyพอดี ตอนนี้ไม่อยากใช้มือถือตัวอื่นแล้วครับ นอกจากจะทำระบบpush mailกับ เรื่อง social network ให้ได้เหมือนBB
iPod touch มันยางกว่าเล็กกว่าiPhoneพอควรนะครับ แถมราคาก็ไม่แพงเท่าที่คิดด้วย ลองพิจารณาดูดีกว่าครับ

ว่าจะไปทางนี้เหมือนกัน แต่2เครื่องมันดูเยอะไปอะ

ความจริง iphone มันน่าจะทำแบบ bb ได้อะจะได้เครื่องเดียวไปเลย

#43 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 18 May 2010 - 09:18 PM

QUOTE(thewee @ May 18 2010, 07:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ว่าจะไปทางนี้เหมือนกัน แต่2เครื่องมันดูเยอะไปอะ

ความจริง iphone มันน่าจะทำแบบ bb ได้อะจะได้เครื่องเดียวไปเลย

อ้าว แล้วงี้ 2 ค่ายจะเอาไรมาแข่งกันละครับ yoyo_35.gif

#44 Jackzaaa

ѡ§

• High Members

Posted 20 May 2010 - 11:58 PM

QUOTE(Jackzaaa @ May 16 2010, 12:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้เลยจะลองซื้อ BB มาใช้ดู เพราะได้สัมผัสของน้องสาวแล้วรู้สึกว่าตรงประเด็น

ตอนนี้ซื้อมาใช้ได้ 4 วันละครับ เป็น bold 9700 เปลี่ยนเครื่องไป 1 เครื่องแล้วซื้อเครื่องของศูนย์ AIS เพราะเคลมง่ายกว่าของศุนย์ Dtac เพราะใช้ศูนย์ไหนก็ได้ทั้งนั้น (ส่วนตัวใช้ซิม Dtac)

สรุปให้ฟังคร่าว ๆ ได้ว่า ระบบของ BB เอื้อต่อการดำเนินธุรกิจมาก นำมาใช้ไม่กี่วันเห็นถึงประโยชน์ในการรับส่งอีเมลล์มาก (เฉพาะอีเมลล์ของบริษัท เมลล์ส่วนตัวเราจะเช็คเมื่อไหร่ก็ได้ไม่สำคัญ) การรับส่งอีเมลล์จะผ่าน SV ของ RIM ซึ่งทางโอเปอร์เรเตอร์ (AIS, Dtac, True) จะติดตั้งไว้โดยการใช้งานระบบ Push ต้องสมัครผ่านโอเปอร์เรเตอร์ซึ่งจะมีชื่อเรียกว่า Blackbery Internet Service หรือ BIS ครับ โดยขณะนี้ RIM(บริษัท ผู้ผลิต Blackbery) มีบริการสำหรับการใช้งานทั่วไปในระบบ Push ทั้งหมดคือ อีเมลล์ทั้งหลายแหล่, Facebook, Frick, MSP, ระบบ im ต่าง ๆ เช่น MSN, Yahoo MSG, GG talk บริการเหล่านี้จะทำงานผ่าน BIS โดยหากซื้อแพคเกจ BB แล้วบริการพวกนี้ใช้ได้ไม่อั้นครับ ให้สังเกตุว่าไม่มี Tweeter นะครับ เพราะจะกินทรัพยากรการ Push มากเพราะแต่ละนาทีมีคน Tweet เยอะมาก ๆ อัพเดตข้อมูลไม่ทันหรอก การทำงานของระบบ BIS คือจะดึงข้อมูลจากบริการที่เรามีต่าง ๆ ผ่าน SV ของตัวเอง แล้วส่งมายังมือถือเราครับ จากการใช้งานจริงของผม ทดสอบการส่งอีเมลล์ จะได้รับเมลล์ใน BB ช้ากว่าเรารับเมลล์จาก MSN ในคอมพิวเตอร์อยู่พอสมควร เท่าที่ทดสอบประมาณ 1-5 นาทีไม่เกินนี้ครับ แต่สะดวกสำหรับการทำงานมากมายครับ ถ้าใครมีการรับส่งอีเมลล์เพื่อการทำงานจะทราบตรงนี้ดีว่า เร็วกว่าเพียงเล็กน้อยก็ได้เปรียบมหาศาล ระบบ Push Mail มีมานานแล้วครับอย่างใน Windows mobile ก็มีมานานแล้วแต่ทั้งหมดจะทำงานแบบดึงข้อมูลตรงจากผู้ให้บริการอีเมลล์ต่างๆ เลยซึ่งจะทำให้เกิด error ได้ง่ายกว่าผ่าน SV เฉพาะ

สรุปง่าย ๆ ตามการใช้งานส่วนตัวจากประสบการณ์
1. iPhone ไม่มีแพคเกจรองรับเหมือน BB ทำให้ค่าใช้จ่ายบานปลายได้ง่าย
2. BB ออกแบบมาเพื่อรองรับการทำงานธุรกิจไม่หวือหวา ควบคุมการทำงานยากกว่า iPhone
3. แบตเตอรี่ BB อึดกว่า iPhone มากครับในการใช้งานลักษณะเดียวกัน (ของผมใช้งานปกติเปิด Wifi ตลอดเวลา และใช้งาน Edge เกือบตลอดเวลาที่ไม่มี wifi ครับ)
4. การดู Youtube แบบ wi-fi นั้น iPhone กินขาดเลยครับชัดแจ๋ว สำหรับ BB wi-fi หรือ edge มีค่าเท่ากันครับเบลอ ๆ ส่วน iphone กับ BB ใช้ edge ดู youtube มีค่าเท่ากันครับ
5. การเล่น Web เพื่ออ่านข่าว เสิร์ชข้อมูล iPhone ทำได้ดีกว่ามากครับ Safari กินขาดเลย
6. การใช้งาน facebook ผ่าน iPhone ใช้งานได้ง่ายกว่าคล่องมือกว่า แต่.... ภาษาไทยตัดคำไม่ดีบางทีอ่านข้อความบางข้อความทำให้เข้าใจผิดกันได้เลยอย่างเช่น อย่าอ่าน----กับ----อย่าอ่านมากไป เป็นต้น ส่วน facebook ผ่าน BB ระบบดีรับข้อความแล้วส่งมาหามือถือเราเลยไม่ต้องเช็คเอง แต่.... ทำได้ไม่หลากหลายเท่าที่ iPhone ทำได้ อันนี้เลือกเอาเองว่าเน้นใช้ง่าย หรือรับง่าย
7. การดูหนัง ฟังเพลง จากไฟล์ที่นำมาลงเครื่อง iPhone การลงเพลง ไฟล์VDO ยากพอสมควรต้องทำผ่าน iTune ส่วน BB หาไฟล์ที่ใช้งานกะ BB ได้ก็เอามาจับใส่การ์ดได้เลย ส่วนการดูและฟัง จากจอ และลำโพงตัวเครื่อง iPhone จอใหญ่กว่า BB เล็กกว่า คุณภาพพอกัน iPhone ดีกว่าเรื่องขนาด เรื่องเสียง BB เสียงดังกว่ามาก คุณภาพเสียงพอ ๆ กัน
8. ต้องระมัดระวังเวลาอยู่กับแฟน หรือ ภรรยา อย่าไปสนใจข้อความที่ส่งมาใน BB ให้มากนัก ถ้าเป็นอีเมลล์เรื่องงานให้ตั้งเสียงให้เราจำได้ว่าเป็นอีเมลล์บริษัท ไม่งั้นจะทำให้เราเหมือนสนใจเธอน้อยลง กับ iPhone ส่วนมากจะไม่เปิด Notification ตลอดเวลาเนื่องจากเปลืองแบต ปัญหาเรื่องนี้จึงน้อยกว่า
9. การใช้งาน wi-fi นั้น iPhone สะดวกสบายเปิดไว้ตลอดเวลา เจอเสาที่เคยเข้ามาแล้วก็ connect auto เลยสะดวกมาก ส่วน BB ไม่รองรับ router บางตัวทำให้ บางทีติดขัดในการใช้ wi-fi ครับ

#45 Jackzaaa

ѡ§

• High Members

Posted 21 May 2010 - 12:03 AM

QUOTE(Jackzaaa @ May 20 2010, 11:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ซื้อมาใช้ได้ 4 วันละครับ เป็น bold 9700 เปลี่ยนเครื่องไป 1 เครื่องแล้วซื้อเครื่องของศูนย์ AIS เพราะเคลมง่ายกว่าของศุนย์ Dtac เพราะใช้ศูนย์ไหนก็ได้ทั้งนั้น (ส่วนตัวใช้ซิม Dtac)

ที่เปลี่ยนเพราะเจอ Bright Pixel ครับเวลาจอแสดงผลสีดำจะมีจุดสีขาวไม่เคลื่อนที่อยู่บนจอ ขัดตามากครับ ตอนซื้อ iphone ของ True เจอปัญหานี้เปลี่ยนเครื่องที่ศูนย์บริการ สยามสแควร์ ซอย2 ไป 4 เครื่อง ในระยะเวลา 4 เดือน เพราะปัญหานี้ (พูดถึงสยามแล้วเศร้าจริง ๆ T_T) กับ iphone ตอนจะหมดประกันเดือนสุดท้ายปุ่ม Home เสียกดไม่ค่อยติดไปเคลมได้เครื่องใหม่มาก่อนหมดประกันเลย โชคดีไป 555

ปัญหาเรื่อง bright pixel นี่มีในมือถือแบบนี้เกือบทุกเครื่องนะครับอยู่ที่ใครจะสะดุดตาแค่นั้น ซื้อเครื่องศูนย์จะดีกว่าครับเวลาเจอปัญหาหลังจากตอนที่ซื้อแล้วสามารถเปลี่ยนเครื่อ
งได้ หากซื้อเครื่องนอก เครื่องตู้กระจก รับประกันได้ว่าไม่มีใครเปลี่ยนเครื่องให้แน่ครับ แล้วปัญหานี้เป็นปัญหาที่มีเยอะมาก ๆ เพียงแต่หลาย ๆ คนเลือกที่จะมองข้ามมันครับ แต่สำหรับผมมันมองข้ามไม่ได้จริง ๆ เพราะเสียเงินซื้อมาแล้วก็อยากให้ได้ดีที่สุด