`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ẺҧͧẺͧ...

asdc's Photo asdc 01 May 2010

มันสนุกมั๊ยครับ
ผมเคยเล่นอยู่เกมนึง
ชื่อเกม strong hold(เขียนผิดป่าว)
แนวเกมมันน่าเล่นมากก็เล่นไปหลายด่านทีนี้พอมาด่านหลังๆเนี่ยมันยากขึ้น
และผมไม่ถนัดจอยและเมาสเลย
มันเมื่อยมือเลยเกิดอาการเซ็งไปโดยปริยาย
เลยไปซื้อเทรนเนอรมา(โกง)
มันก็ดีอยู่หรอก แต่ว่าเล่นแบบโกงมันก็ไม่สนุก
เลยมาลองขอความเห็นว่าเกมพวกนี้มันมีความสนุกตรงไหน
เพราะผมดูแต่ละเกม มันต้องศึกษาพวกยูนิตต่างๆ
ค่าต่างๆ การบริหารทรัพยากรต่างๆ
แล้วดูท่าทางมันจะเล่นนานด้วย(น่าจะเหมือนคล้ายๆเกมrpg)
อย่างบางทีผมเห็นเค้าเล่นเกมage of empire
เค้าบอกว่าต้องเปิดคอมทิ้งไว้ให้มัน
สร้างเมืองตีเมืองกันทั้งคืนเลย(คือเค้าไปนอนแล้วให้คอมมันทำการสร้างเมืองและรบเอง)
พอดีมีเกมแนวนี้ที่โหลดมาไว้เยอะ ถ้ามันน่าสนใจจะเก็บไว้ก่อน
ถ้าดูแล้วมันไม่ดีก็จะได้ลบออกครับ

ใครที่เป็นเซียนเกมพวกนี้ลองแนะอะไรหน่อยสิครับ
ขอบคุณครับ

~Dante~'s Photo ~Dante~ 01 May 2010

StrongHold แนะนำภาคCrusaderครับสนุกสุดตลอดการสำหรับผม

เท่าที่อ่านคือจะให้แนะนำเกมRTSสร้างเมืองผสมรบหน่อยๆใช่ไหมครับ

อย่างage of empireก็เป็นเกมดีครับแต่ผมว่ามันไม่น่าจะขนาดต้องเปิดคอมทิ้งไว้นะ

ที่เพิ่งออกก็The Settlers 7ครับผมเล่นแล้วนึกถึงStrongHoldนิดๆแต่ระบบรบกันมันไม่ค่อยมีอะไรนักเน้นสร้างเมือง

empire earth อันนี้แนวอัพเกรดยุคเริ่มจากยุคหิ้นจนไปถึงอนาคตภาค1จะดีสุดแต่เกมยากเกินไปนิด

Rise of Nations

แต่ผมว่าสำหรับผมนี้ยกให้StrongHold crusaderนี้แหละลงตัวมากสำหรับผม แล้วภาคหลังๆก็ยังทำได้ไม่ดีเท่าภาคนี้เลย

อันนี้ไม่เกี่ยวแนวสร้างเมืองแต่สุดยอดRTSสำหรับผม

company of heroe ที่สุดของที่สุดRTSยุคใหม่แนวสงครามโลก
ทรัพยากรไม่ต้องเก็บอะไรมากแบบเกมก่อนๆแค่วิ่งไปยึดธง

Warhammer 40000: Dawn of War บุกเบิกRTSยุคหลังโดยเฉพาะระบบทรัพยากรที่ไม่ต้องนั้งเก็บแค่ยึดธงเป็นพอ
ตัวละครดูมีชีวิตขณะวิ่งไล่ศัตรูยังเอาปืนไล่ยิงไปด้วย ถ้ายูนิตเข้าระยะประชิดก็จะควักดาบออกมาสู้กันแทน ไม่มียืนยิงกันทื่อๆแน่นอน
Edited by ~Dante~, 01 May 2010 - 02:16 PM.

Consoleman360's Photo Consoleman360 01 May 2010

ลองเล่น Company of Heroes ครับผม

เกมโปรดครับ

Avant-garde's Photo Avant-garde 01 May 2010

Company of Heroes

เกมเทพครับ

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 02 May 2010

Company of Heroes
สุดมันส์โคตร

zodiac's Photo zodiac 04 May 2010

lord of the ring 2 ครับ

เกมเบาเครื่องแต่สนุกเหลือเกิน