`

Jump to content

ạءء Hua Hin

18 replies to this topic

#1 ѡ

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 30 April 2010 - 03:02 PM

ผมอยู่ในช่วงระทมทุกข์มากว่า 3 เดือน ใช้เวลาไปกับการเที่ยว แต่ไม่ค้างคืนเพราะผมมีาระ 1 ชีวิตต้องดูแลเลยได้แต่ไปไหนแบบเช้าไปเย็นกลับ
โดยขึ้นรถตู้ บขส ที่อนุเสาวรีย์ อย่างที่หลายๆท่านใช้กัน

นี่คือพาหนะของผมและอีก 6 ชีวิต มุ่งหน้าสู่หัวหิน ออกจากจุดหมายตอน 7.50 น. ของวันพุธที่ 28 เม.ย.

ถึงหัวหินเวลาประมาณเกือบ 11 โมง ก็หามอเตอร์ไซด์เช่า นะครับได้ มาในราคา 250 บาท กับสาพที่ใหม่และคันใหญ่หน่อย ราคา 200 ก็มีนะครับแต่จะเป็นพวก Neo เล็กๆเก่า
จุดหมายแลกที่ไปก็นี่แหละ เพลินวาน อยากไปดูว่าทำไมไปกันจัง

วันนี้เป็นวันธรรมดาไม่ใช่วันหยุดและพึ่งจะ 11 โมงแต่ คนมาเที่ยวกันเยอะมากๆครับ รูปนี้เลือกถ่ายตอนคนหนีร้อนไปพึ่งเย็นกันหมด

แดดวันนี้ร้อนได้ใจจริงๆ

วันนี้วันพุธไม่มีหนังฉาย

จิบน้ำแดงมะนาวโซดาให้คลายร้อนแก้วละ 40 บาท

ติ่มซำร้านนี้คนมุงกันแน่นเลย ผมขอตัวครับ อากาศร้อน กินของร้อนๆอีกไม่ไหว แหะๆ

โดยส่วนตัวผมไม่ได้เกิดที่หัวหินแต่ใช้ชีวิตที่ปราณบุรีตั้งแต่ หลังเกิดยันอายุ 10 ขวบ ค่อนข้างผูกพันพอสมควร เห็นชิงช้าสวรรค์แล้วอยากขึ้นไปนั่งแล้วลองโดดลงมาจัง

ชีวิตผมตอนนี้โดดเดี่ยวเหมือนจักรยานคันนี้แหละครับ

ปีนี้หัวหินครบ 100 ปี (เองเหรอนี่)

ใครมาก็ต้องมาถ่ายเจ้าคันนี้ คนอยุธยาอาจบอกว่า แถวบ้านตรูมีเยอะแยะ 555

เธอผู้เป็นเหตุแห่งความเศร้าของผม

เจตนาให้มันมืดๆแหละครับ จะได้ไม่เห็นหน้า อิอิ

อยากได้มาขี่เล่นแถวบ้านสักคันจัง

ปลายทางอุโมงค์ย่อมมีแสงสว่างเสมอ ผมอยากเชื่อเช่นนั้น

ใช้เวลากับเพลินวานประมาณชั่วโมงเดียวครับ ลาก่อนเพลินวาน

เสื้อยืดบริเวณที่จอดรถนะครับ

อันนี้เธอคนนั้นคงอยากบอกกับผม

#2 ѡ

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 30 April 2010 - 03:07 PM

มีรูปอีกนะครับแต่โพสแล้วรูปไปรวมกับอันบนกลายเป็นเยอะไปอีก ระบบรับไม่ไหว @(^____^)@

#3 ѡ

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 30 April 2010 - 03:14 PM

จากเพลินวานก็บ่ายหน้าสู่ ริมทะเล
ความรักของผมก็เหมือนสะพานที่ไม่รู้ว่าจะบรรจบหรือโดนตัดขาดตอนไหน

เดี๋ยวหาว่ามาไม่ถึงหัวหิน เอาซะหน่อย

เริ่มหิวแล้วครับ ขี่รถมายังร้านอยู่เย็นที่หลายๆท่านในเวบบอกบรรยากาศดีมาก

ยอมรับว่าสวยดีครับ หากเป็นตอนเย็นๆคงดีกว่านี้

เมนูที่สั่งวันนี้จานแรกคือ ยำรวมมิตรทะเล ราคา 140 บาท รสชาดงั้นๆครับ ร้านยำแซ่บมาดูอาจบอกพี่มากินร้านหนูก็ได้มีเหมือนกัน ^_____^

จานต่อมาก็ ข้าวผัดปูจานกลาง 150 บาท ผมไม่รู้ว่ามันใหญ่ สั่งมาก็เหลือบานครับ

กินกับแตงกวา ต้นหอม มะนาว

จานนี้ปลาสองใจ ตั้งชื่อเหมือนด่าคนกินเลยวุ้ย เป็นปลากระพงทอด ด้านนึงราดกระเทียมอีกครึ่งนึงให้ทานกับน้ำจิ้ม 380 บาทครับ

ส่วนจานนี้คือ ทะเลจานร้อน รสเหมือนผัดเปรี้ยวหวานครับไม่อร่อยอย่างแรงอย่าได้สั่ง 250 บาท

ตั้งใจจะกินปู เด็กบอกไม่มีครับ จะกรรเชียงปู หรือปูนึ่งเป็นตัวๆ นึกในใจ อารายฟะ
กินนี่แทนแล้วกัน ปลาหมึกย่าง มาพร้อมน้ำจิ้มซีฟู้ดที่ไม่มีความแซ่บเลย 180 บาทครับ

ค่าอาหารกลางวันมื้อนี้รวมน้ำก็ 1,170 บาท ทิปไป 30 บาท อยากบอกว่าใครคิดจะมากิน อย่าดีกว่าครับไม่มีอะไรอร่อยครับ

เจ้าตัวนี้นอนหลับยามเฝ้าร้านน่าอิจฉามาก

กินอิ่มแล้วก็มุ่งหน้าสู่ เขาตะเกียบซึ่งกำลังจะมีงาน Honda ทีมงาน event มาเตรียมงานกันชุดใหญ่เลยครับ
วันนี้คนเล่นน้ำน้อยมากจนถึงแทบจะไม่มีด้วยซ้ำ

เขาตะเกียบด้านซ้าย เมื่อกี้มุมด้านขวา

ใช้เวลาไปกับการเดินทางสักพักผมก็มาหาดหัวหิน ตรงโรงแรม Central sofitel เมื่อก่อนเป็นโรงแรมรถไฟ
สมัยเด็กๆผมเคยมาพักหลายหน ทะเลวันนี้สวยจัง

มองดูนาฬิกาก็เป็นเวลา บ่าย 3 ผบทบ หิวน้ำ เลยแวะจิบน้ำที่โรงแรม
แน่นอนว่านางเอกก็ต้องทานน้ำส้มสิครับ

ส่วนผู้ร้ายอย่างผมก็เลือกมะนาวโซดา โรงแรมบอก คุณไปผสมเอาเองนะ มะนาว 1 จอก น้ำเชื่อม 1 จอก โซดา 1 ขวด

รวมกันก็มาเป็นสาพนี้ครับ
มื้อนี้ น้ำส้ม 140 มะนาว 140 รวม 280 บาท + vat 21.56+ service 28 = 330 บาทครับ

พี่การ์ดร้อนกายยังมีที่หลบแดด แล้วผมร้อนใจจะหลบไปไหนดีเนี่ย

ตอนนี้ท้องฟ้าเริ่มมีเมฆฝนแล้ว เหมือนชีวิตผมตอนนี้มีเมฆดำมาเกาะกินหัวใจอยู่

จะไปทางซ้าย หรือจะเลือกเดินทางขวา

ใจผมก้เหมือนดอกไม้ที่หล่นบนพื้น เหี่ยวเฉาลงทุกวัน รอวันโดนเหยียบย่ำ

พยายามให้กระทู้นี้ไม่เศร้านะครับ พามาร้านที่หลายท่านแนะนำครับ บ้านใกล้วัง

ต้นไม้ทางเข้าร่มรื่นดีมากๆ

ทางเดินเล็กๆเข้าร้านครับ ติดทะเลเสียด้วย

เค้กมะพร้าวอันลือลั่น อร่อยมากครับ แต่ไม่เหมาะกับผู้ประสงค์จะลดน้ำหนัก 90 บาทครับ

อันนี้เค้กส้ม ก็เปรี้ยวๆดีครับ น่าจะแช่เย็นเหมือนเค้กมะพร้าวจะอร่อยกว่านี้ครับ ชิ้นนี้ 80 บาท

กาแพเย็น Espresso มาดำๆเหมือนโอเลี้ยงครับ ถามร้านบอกไม่มีนมสดเหรอครับพี่ เธอตอบด้วยน้ำเสียงและใบหน้าชาเฉยว่า
ที่นี่เราไม่เสริฟนมค่ะ อ้าว แล้วจะร้ไหมหว่า แต่ผมขอเธอก้เอามาให้ครับ เป็นนมสดในกล่องใส่ถ้วยมานะครับ
ไม่ใช่พวกนมข้นจืดที่เราเคยชินในร้านกาแฟ
แก้วนี้ 75 บาทรสชาดขมเหมือนชีวิตรักผมตอนนี้อย่างไงอย่างงั้นเลยครับ

อำลาหัวหินพร้อมสายฝนประมาณ 5 โมงเย็นกว่าๆครับ มาขึ้นรถตู้ฝั่งตรงข้าม ททท.ริมถนนนะครับ
ซอย ติรติรา (ชื่อนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจครับเห็นแว้บๆ) เผื่อบางคนนึกไม่ออกนะครับ

เผื่อว่าใครนึกไม่ออกว่ามีเวลา 1 วันไปไหนดี ตัวนี้มีคำตอบ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับหวังว่าคงเอาเป็นแนวทางการเที่ยวพอเห็นาพได้บ้างในสุดสัปดา
ห์นี้นะครับ yoyo_11.gif

#4 tvmb

• Royal Executive Members

Posted 30 April 2010 - 05:03 PM

ขอบคุณครับ โล้วน่าเกิน 1วันนะครับ แต่ท่องเที่นยวเก่งมาก

เป็นคนพื้นที่ป่าวครับ ว่าแต่รู้แหล่งเที่ยวด้วยครับ

เมื่อสงกรานต์ ไปเที่ยวมาครับ ไปเพลินวานด้วย คนเยอะครับ

#5 ѡ

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 30 April 2010 - 05:16 PM

QUOTE(tvmb @ Apr 30 2010, 05:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ โล้วน่าเกิน 1วันนะครับ แต่ท่องเที่นยวเก่งมาก

เป็นคนพื้นที่ป่าวครับ ว่าแต่รู้แหล่งเที่ยวด้วยครับ

เมื่อสงกรานต์ ไปเที่ยวมาครับ ไปเพลินวานด้วย คนเยอะครับ

ผมเช่ามอไซด์เพื่อประหยัดเวลาอ่ะครับ ประกอบกับหาข้อมูลและคิดไว้ก่อนว่าเราจะไปไหนมั่งอ่าครับ
หัวหินผมเดินตั้งแต่เด็กครับเพราะอยู่ประจวบมาตั้งแต่เกิดถึงอายุ 10 ขวบ อิอิ

ขอบคุณที่เข้ามาชมนะครับ

#6 PArnKunG

Ш

• Junior Moderator

Posted 01 May 2010 - 02:19 PM

ขอบคุณมากครับมี อะไรดีๆอีกแล้ว yoyo_24.gif

#7 luckyboy

ѡдѺ٧鹷 3

• Interests:Game & Wacth

Posted 01 May 2010 - 11:29 PM

บรรยายดี วิวสวย แต่อาหาร คิดว่าท่านคงไม่ประทับใจ

ขอบคุณครับ

#8 Zeroprofessional

ҧͿش

• High Royal Executive Members

Posted 02 May 2010 - 11:22 AM

เค้กน่าอร่อยมากครับ หุหุ

ปล.กับข้าวไม่อาหร่อยเลยหรอครับ จขกท.

#9 ѡ

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 02 May 2010 - 11:39 AM

ไม่อร่อยอย่างแรงครับ yoyo_63.gif

#10 luckyboy

ѡдѺ٧鹷 3

• Interests:Game & Wacth

Posted 03 May 2010 - 12:00 PM

QUOTE(คนรักเมีย @ May 2 2010, 11:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่อร่อยอย่างแรงครับ yoyo_63.gif

เห็น ราคา แล้ว ปวดตับ ด้วยครับ

#11 vaio

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 03 May 2010 - 03:53 PM

หัวหินตอนนี้ ของกินแพงกว่าพัทยาบ้านผมเสียอีก :lot:

#12 ѡ

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 03 May 2010 - 03:58 PM

QUOTE(vaio @ May 3 2010, 03:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หัวหินตอนนี้ ของกินแพงกว่าพัทยาบ้านผมเสียอีก :lot:

ตามนั้นเลยครับ สำหรับอาหารทะเล ผมว่าพัทยาอร่อยสุดแล้ว มาหัวหินจะกินปูซะหน่อยก็หายาก พัทยานี่ ทุกร้าน ทั้งๆที่อ่าวไทยเหมือนกัน yoyo_56.gif

#13 eva

Ե͡Թҧ

• High Royal Executive Members
  • Interests:PLC

Posted 08 May 2010 - 12:23 AM

น่าไปๆ

#14 konker12

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 21 May 2010 - 02:15 AM

น่าไป ดี ครับ แต่ผมไม่ได้ไปเทียว นานแล้ว อยากไป จัง

#15 macca

ѡ֡ѴдѺ 2

Posted 01 June 2010 - 07:50 AM

เห็นละอยากไปมั่ง

#16 warakul

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 01 June 2010 - 10:26 AM

ถ่ายรูปสวยดีครับ แต่อ่านคำบรรยายแล้วเศร้าจัง สู้ๆ ไปเที่ยวไหน ถ่ายรูปมาโชว์อีกนะครับ

#17 ninety-90

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 22 June 2010 - 01:16 PM

ถ่ายรูปได้ดีนะครับ น่าไปเที่ยวมั้ง จัง เห็นแล้วอยากไป yoyo_56.gif

#18 Eavery

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 09 July 2010 - 02:51 PM

อาหารผมก็ว่าไม่อร่อยนะ แต่ถ้าคุณไปเล่น siamnaliga แล้วบอกไม่อร่อยนี่รับรองโดนรุมเละแน่ ๆ อ่ะ
ร้านเค็กก็ชอบมากครับ เคยกินเมื่อสักสามปีก่อน ตอนนั้นชิ้นนึงยังประมาณ 70 อยู่เลย
ตอนนี้แพงเกิ๊นนนน รับไม่ได้จริง ๆ ทำให้หลัง ๆที่ไปหัวหินก็ไม่ได้กลับไปกินอีกเลยครับ

ปล.ว่าแต่เศร้าเรื่องอะไรอ่ะครับเนี่ย

#19 Devilot

¹

Posted 11 July 2010 - 03:44 AM

ร้านถูกอร่อยมีครับ แต่ท่านคงหาไม่เจออ่ะครับ ลอง search คำว่า เปิ้ลซีฟู๊ด ดูครับ

จานนี้ 500

Edited by Devilot, 11 July 2010 - 03:44 AM.