`

Jump to content

¼˹¤Ѻ partition 红¤Ѻ

• You cannot reply to this topic
4 replies to this topic

#1 zw3i

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 29 April 2010 - 01:55 PM

พอดีลง win7 ครับ ตอนลงเสร็จ partition มีครับ ไป ๆ มา ๆ หายไป 2 ตอนนี้มันซ่อน 1 ใช้ไม่ได้ 1 ครับ อันที่มองไม่เห็น ดันมีแต่ข้อมูล ซะด้วย ช่วยหน่อยนะครับ ใครรู้วิธีกู้ หรือใช้โปรแกรมอะไรกู้ได้ช่วยบอกด้วยนะครับ

ดูรูปตามลิงค์นะครับ ขอบคุณมากครับ

http://www.uppicweb.com/show.php?id=00b5d6...e3e1f77a8ccdfa5

#2 omunize

ẵ !!!

Posted 29 April 2010 - 02:36 PM

อ้าวกำ ไม่รู้ครับ

Edited by omunize, 29 April 2010 - 02:36 PM.

#3 YaKiZoBa

ふぅん・・・

Posted 29 April 2010 - 04:30 PM

ลองแบบนี้ดูครับ

1. กดปุ่ม Start > Run (Windows 7 ก็กรอกลงในช่ิอง search เลย)
2. พิมพ์ diskpart แล้วกด Enter
3. ใส่คำสั่ง rescan เพื่อทำการ scan drive ทั้งหมด
4. ใส่คำสั่ง list disk แล้วหา drive ต้องการ
5. ใส่คำสั่ง select disk=X ลงไป เพื่อเลือก drive ที่ต้องการ (แทน X ด้วยตัวเลขของ drive ที่ต้องการ เช่นในรูปเป็น disk=1)
6. ใส่คำสั่ง list partition แล้วหา partition ที่ต้องการ
7. ใส่คำสั่ง select partition=X ลงไป เพื่อเลือก partition ที่ต้องการ (แทน X ด้วยตัวเลขของ drive ที่ต้องการ เช่นในรูปเป็น partition=1)
8. ใส่คำสั่ง detail partition เพื่อดูรายละเอียดของ partition นั้น

ตรงนี้ต้องดูดี ๆ ครับ ว่าตรง ID นั้นเป็นเลขอะไรถ้าเป็น NTFS จะเป็น 07 และ FAT32 ปกติก็จะเป็น 0C (ปกติ EISA จะเป็น 27) ถ้าไม่ใช่ ก็เปลี่ยนมันให้เป็น 07 โดย...

9. ใส่คำสั่ง set id=07 override แล้ว drive จะปรากฎขึ้นมาใน my computer ก็จัดการ backup ข้อมูลซะครับ จากนั้นก็ทำการ delete / create partition นั้นใหม่เพื่อให้มั่นใจว่ามันจะไม่กลับมาอีกครับ

#4 zw3i

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 30 April 2010 - 12:39 AM

T-T หาโปรแกรมมาแก้ได้แล้วครับ แต่แก้ partition หายไม่ได้ แต่กู้ข้อมมูลจากพาร์ติชั่นที่หายได้หมดครับ เกือบร้องไห้ งานหายนี่แย่แน่ ขอบคุณทุกคนมากครับ

#5 playboy

ѡͩѧ

• High Members

Posted 02 May 2010 - 10:21 PM

QUOTE(zw3i @ Apr 30 2010, 12:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
T-T หาโปรแกรมมาแก้ได้แล้วครับ แต่แก้ partition หายไม่ได้ แต่กู้ข้อมมูลจากพาร์ติชั่นที่หายได้หมดครับ เกือบร้องไห้ งานหายนี่แย่แน่ ขอบคุณทุกคนมากครับ

โปรแกรมชื่ออะไรเหรอครับ บอกหน่อย

เพื่อวันหลังได้ใช้