`

Jump to content

- - - - -

ͧ PLAYON!HD ˹¤Ѻ

22 replies to this topic

#1 info

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 28 April 2010 - 09:42 PM

ไฟล์หนังจะเอาใส่ HDD ต้องถาม HDD มาต่อคอมเพื่อโหลดลงใช้ไหมครับ
ตัว PLAYON!HD นี้มันจะอัพสเกลให้กับไฟล์หนังทุกไฟล์ที่เราเปิดหรือไม่อย่างเช่น หนัง VCD เนี้ยมันจะชัดกว่าดูผ่าน เครื่อง VCD ทั่วไปหรือครับ
คุณาพเสียงที่ออกมามันจะอัพให้หรือเปล่าครับหรือแบบเดิมตามต้นฉบับ
ถามแค่นี้ก่อนนึกไม่ออกครับว่าจะถามอะไรอีก

#2 [[[PEE]]]

¹

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 28 April 2010 - 10:27 PM

QUOTE(info @ Apr 28 2010, 09:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไฟล์หนังจะเอาใส่ HDD ต้องถาม HDD มาต่อคอมเพื่อโหลดลงใช้ไหมครับ
ตัว PLAYON!HD นี้มันจะอัพสเกลให้กับไฟล์หนังทุกไฟล์ที่เราเปิดหรือไม่อย่างเช่น หนัง VCD เนี้ยมันจะชัดกว่าดูผ่าน เครื่อง VCD ทั่วไปหรือครับ
คุณาพเสียงที่ออกมามันจะอัพให้หรือเปล่าครับหรือแบบเดิมตามต้นฉบับ
ถามแค่นี้ก่อนนึกไม่ออกครับว่าจะถามอะไรอีก

รุ่นใหญ่่ มันมีฟังชั่นโหลดบิท สั่งโหลดจากทางนั้นก็ได้ครับ หรือเอา external ต่อแล้วก๊อบไฟล์ใส่ HDD ข้างในก็ได้เหมือนกัน
อัฟสเกลให้ครับ แต่ทุกไฟล์รึเปล่าไม่แน่ใจ ถ้าวีซีดีผมว่าาพไม่ต่างกับดูผ่านเครื่องเท่าไรอะครับ ถ้าจำไม่ผิดอัฟสเกลแค่ดีวีดี

หวดเลยคุ้มราคา สมมุติซื้อมาลองแล้วไม่ถูกใจจริงๆก็ปล่อยได้ไม่ยากครับ ขาดทุนไม่น่าเกิน 500 แต่ไม่ค่อยเห็นคนปล่อยกันเท่าไรนะ นานๆๆจะเห็นซะที แสดงว่าของเค้าดีจริงๆ lol.gif

#3 PingKo

' ԧ '

• High Royal Executive Members

Posted 28 April 2010 - 11:00 PM

สนอยู่เหมือนกัน ถ้าตังเหลือ จะซื้อมาเก็บไว้สักตัว

#4 sax

¹

Posted 28 April 2010 - 11:04 PM

มันดูพวก mkv ซับไทยได้จิงปะัคับ ลังเลตรงนี้แหละไม่กล้าซื้อ

โหลดการ์ตูนซับไทยแบบ HD เป็น mkv หมดเลยอะ กลัวซับไม่ขึ้น

#5 tappoko

¹

Posted 28 April 2010 - 11:13 PM

รู้สึกว่า .mkv ต้องมีคนฝังให้ และก็มีตัว sub แยก ตรงนี้ผมทำไม่เป็น ซึ่งวิธีการทำ ฝัง รู้สึกจะยากด้วย มันจะขึ้นไม่ตรงกับาพ

#6 guest_james

ѡ¹鹷 1

• Royal Executive Members

Posted 28 April 2010 - 11:16 PM

QUOTE(sax @ Apr 28 2010, 11:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันดูพวก mkv ซับไทยได้จิงปะัคับ ลังเลตรงนี้แหละไม่กล้าซื้อ

โหลดการ์ตูนซับไทยแบบ HD เป็น mkv หมดเลยอะ กลัวซับไม่ขึ้น

ดูได้จริงนะครับ yoyo_56.gif

mkv เป็นตัว container ในนั้นจะมีาพเสียงซับอยู่ครับ
ถ้าไม่มีซับไทย เราเพิ่ม .idx+.sub ข้างนอกก้อได้ครับ โดย rename ให้ชื่อเหมือนกับชื่อไฟล์ mkv ครับ
แต่มันต้องปรับมาให้ตรงกับาพแล้วนะ

Edited by Guest_เจมส์, 28 April 2010 - 11:17 PM.

#7 ArtDVDs

¹

• Interests:-__-'

Posted 28 April 2010 - 11:30 PM

เรื่องซับไทยไม่มีปัญหาครับ อ่านได้หมดอยู่แล้วครับ ส่วนอัปเสกลก็อัปให้ครับ แต่ว่าถ้าต้นฉบับมาไม่ดีอัปมาแล้วมันก็ไม่ได้ดีขึ้นเท่าไรครับ

#8 snakeheads

ѡ§

• High Members

Posted 28 April 2010 - 11:56 PM

ถามหน่อยครับ คือที่บ้านมีชุดโฮมของ Pioneer ที่ซื้อมานานแล้วอ่ะครับ แล้วด้านหลังมีช่องต่อ Optical พอดี

ผมสามารถนำสาย Optical มาต่อกับ PlayonHD เข้ากับเครื่อง Pioneer แล้วมันจะให้เสียง 5.1 ได้เลยป่ะครับ?

ปล. ช่วยแนะนำสาย Optical ที่ดีๆหน่อยครับ ใครพอจะมียี่ห้ออะไรแนะนำไหมครับ

#9 yippie

ѡͩҨ

Posted 29 April 2010 - 12:18 AM

ต่อได้เลยครับ 5.1 แน่นอนครับ ผมใช้อยู่ แล้วไปเซ็ตที่ play on ด้วยครับ ธรรมดาจะปล่อยเสียงมากับ HDMI ครับ
ส่วนสาย optical ผมว่าซื้อแบบธรรมดาก็ได้ครับเพราะเป็น digital อยู่แล้วครับไม่ต้องเอาแพงเหมือนพวก coax ครับ yoyo_56.gif
QUOTE(snakeheads @ Apr 28 2010, 11:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยครับ คือที่บ้านมีชุดโฮมของ Pioneer ที่ซื้อมานานแล้วอ่ะครับ แล้วด้านหลังมีช่องต่อ Optical พอดี

ผมสามารถนำสาย Optical มาต่อกับ PlayonHD เข้ากับเครื่อง Pioneer แล้วมันจะให้เสียง 5.1 ได้เลยป่ะครับ?

ปล. ช่วยแนะนำสาย Optical ที่ดีๆหน่อยครับ ใครพอจะมียี่ห้ออะไรแนะนำไหมครับ

#10 numgamer

ѡ¹鹷 1

Posted 29 April 2010 - 12:27 AM

ผมต่อกับ coax วันนี้เปิดดู Avatar แบบ Bluray 42g โหหห เสียงกระหึ่มมากๆๆๆๆ เลยอะ หุหุ

#11 FD1

¹

Posted 29 April 2010 - 02:13 AM

ผมขอถามต่อหน่อยครับ

อยากทราบว่าตัวใหญ่กับตัวเล็กแตกต่างกันยังไงอ่ะ

#12 [[[PEE]]]

¹

Posted 29 April 2010 - 02:21 AM

ตัวใหญ่ โหลดบิทได้ ใส่ HDD3.5 ได้1ลูก มีพัดลมระบายความร้อน

สิ่งพวกนี้ตัวมินิไม่มีครับ นอกนั้นทุกอย่างเหมือนกันหมดครับ

#13 ArtDVDs

¹

• Interests:-__-'

Posted 29 April 2010 - 08:48 AM

ตัวเล็กมีข้อดีคือมันเล็ก พกไปไหนมาไหนได้ แต่โดนตัดช่อง Coxial ออกไปด้วย ใส่ HDD ข้างในไม่ได้ โหลดบิตไม่ได้ ช่อง Card Reader ไม่มี เหมาะสำหรับท่านที่ไม่ต้องการใส่ HDD ข้างในอาจจะใช้ HDD 2.5 นิ้วหรือ Flash Drive มาเสียบเพื่อดูหนัง ดูเสร็จลบทิ้ง

#14 [[[PEE]]]

¹

Posted 29 April 2010 - 09:04 AM

อ่อ ใช่ๆตามที่คุณอาทว่ามาเลย yoyo_51.gif

#15 Machismo

㹾ا

Posted 30 April 2010 - 09:10 AM

QUOTE(yippie @ Apr 29 2010, 12:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต่อได้เลยครับ 5.1 แน่นอนครับ ผมใช้อยู่ แล้วไปเซ็ตที่ play on ด้วยครับ ธรรมดาจะปล่อยเสียงมากับ HDMI ครับ
ส่วนสาย optical ผมว่าซื้อแบบธรรมดาก็ได้ครับเพราะเป็น digital อยู่แล้วครับไม่ต้องเอาแพงเหมือนพวก coax ครับ yoyo_56.gif

แล้วผมควรตั้งค่า Audio ในเมนูของ PalyOn อันไหนคับระหว่าง SPDIF LPCM กับ SPDIF RAW
แล้วSPDIF LPCM กับ SPDIF RAW แตกต่างกันอย่างไรคับ แล้วในคู่มือบอกว่า Choose between
HDMI LPCM / HDMI RAW / SPDIF LPCM / SPDIF RAW. In raw mode,Dolby Digital, DTS,
or MPEG sound can be bypassed to the HDMI TV or Digital amplifier.
หมายความว่าอย่างไรคับ
ขอบคุณคับ

#16 X-Sy

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 30 April 2010 - 12:23 PM

SPDIF RAW ตัวเครื่องจะส่งสัญญาณเสียงไปให้ ชุด home ถอดรหัสโดยที่ไม่มีการบีบอัด เสียงที่ได้จะเป็น DTS 5.1 เต็ม ๆ แต่ก็มีข้อเสียคือถ้าเลือกแบบนี้แล้วเล่นพวก file mp3 หรือพวก 2 ch เสียงอาจจะไม่ออกครับ แต่ถ้าชุด home หรือ avr ถอดได้อยู่แล้ว เลือก SPDIF RAW เลยครับ

#17 Machismo

㹾ا

Posted 30 April 2010 - 12:52 PM

QUOTE(X-Sy @ Apr 30 2010, 12:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
SPDIF RAW ตัวเครื่องจะส่งสัญญาณเสียงไปให้ ชุด home ถอดรหัสโดยที่ไม่มีการบีบอัด เสียงที่ได้จะเป็น DTS 5.1 เต็ม ๆ แต่ก็มีข้อเสียคือถ้าเลือกแบบนี้แล้วเล่นพวก file mp3 หรือพวก 2 ch เสียงอาจจะไม่ออกครับ แต่ถ้าชุด home หรือ avr ถอดได้อยู่แล้ว เลือก SPDIF RAW เลยครับ

ขอบคุณมากคับ

#18 snakeheads

ѡ§

Posted 30 April 2010 - 10:04 PM

ขอบคุณสำหรับความรู้และ้ข้อมูลครับ ^^

ไว้ไปหาซื้อสาย opt มาต่อเพิ่ม อิอิ

#19 guest_james

ѡ¹鹷 1

Posted 30 April 2010 - 10:43 PM

ถ้าใช้ playon ตัวใหญ่ ลองซื้อสาย coax Canare มาดูครับราวๆ เส้นละพัน เสียงต่างจาก optical เยอะนะครับ (optical เสียงมันจะแบนๆ)

#20 snakeheads

ѡ§

Posted 02 May 2010 - 08:35 PM

QUOTE(Guest_เจมส์ @ Apr 30 2010, 10:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าใช้ playon ตัวใหญ่ ลองซื้อสาย coax Canare มาดูครับราวๆ เส้นละพัน เสียงต่างจาก optical เยอะนะครับ (optical เสียงมันจะแบนๆ)

ขอบคุณที่แนะนำครับ ^^

แต่เผอิญเครื่องเล่นที่บ้านไม่มีช่องต่อ coax อ่ะครับ เลยว่าจะหาสาย optical มาใช้แทน อิอิ