`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ͺѺ macbook pro i7 Ѻ i5

darkbenybot's Photo darkbenybot 28 Apr 2010

เนื่องจากตัวเก่าได้เสียชีวิตไปแล้วครับ ตอนนี้กำลังดูตัวใหม่อยู่ อยากทราบว่า ระหว่า i7 กับ i5 ความเร็วต่องกันมากแค่ไหนครับ คุ้มกับการเพิ่มเงินรึเปล่า ส่วนตัวทำงาน CG เยอะครับ เน้น 3D หนัก render หนักๆ แต่จำเป็นต้องไปทำงานหลายที่ เลยจต้องเอาเป็น book อะครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

YaKiZoBa's Photo YaKiZoBa 28 Apr 2010

QUOTE(darkbenybot @ Apr 28 2010, 04:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เนื่องจากตัวเก่าได้เสียชีวิตไปแล้วครับ ตอนนี้กำลังดูตัวใหม่อยู่ อยากทราบว่า ระหว่า i7 กับ i5 ความเร็วต่องกันมากแค่ไหนครับ คุ้มกับการเพิ่มเงินรึเปล่า ส่วนตัวทำงาน CG เยอะครับ เน้น 3D หนัก render หนักๆ แต่จำเป็นต้องไปทำงานหลายที่ เลยจต้องเอาเป็น book อะครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

เรนเดอร์งานหนัก ๆ i7 ได้เปรียบกว่าเยอะครับ คุ้มค่าแน่นอน :D

darkbenybot's Photo darkbenybot 28 Apr 2010

ที่ผมคิด นี่มันต่างกัน 6000 บาท กว่าๆ ก็เลยอยากได้ข้อมูลมาชั่งใจอะครับว่า มากน้อยแค่ไหน งบถึงคงจัดไปแล้วครับ i7 แต่ไม่อยากกัดฟันถ้าไม่จำเป็น

Avant-garde's Photo Avant-garde 28 Apr 2010

ไม่เคยใช้ i5 นะครับ แต่ผมใช้ notebook ที่ใช้ i7 อยู่ ขอบอกว่าโคตรแรง อย่างแรงงงมาก
แต่ส่วนตัวผมต่างกัน 6,000 ถือว่าระยะห่างไม่เยอะมาก เป็นผมยอมกัดฟัน i7 ครับ
(ถ้าห่างกันครบหมื่นค่อยว่ากัน)

อ่านๆดูเค้าพูดถึงเรื่องความร้องของ i7 ด้วยอะครับ
ว่ากันว่าถึง 100 ํ เลย ไม่รู้ว่าจะมีผลกับการที่เครื่องจะพังเร็วรึเปล่า

paween_a's Photo paween_a 30 Apr 2010

ต้องดูว่าเอาไปใช้งานอะไรครับ
ถ้างานไหนมันใช้พลังประมวลผลมาก ๆ มันก็คุ้มที่จะซื้อแรง

ake5nene's Photo ake5nene 04 May 2010

i7 แดก เยอะกว่า น้ำหนักมากกว่า แพงกว่า 6000 ตรงนี้ราคาสมเหตุผล