`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

äԴ GTX 470/480 ͧͧѴ§...

YaKiZoBa's Photo YaKiZoBa 27 Apr 2010

ได้มาเพราะจำเป็น T___T

ขนาดการ์ดเท่ากับการ์ดรุ่นท๊อปของ NVIDIA (บน 9800 GTX ล่าง HD 5850)

ใช้สายไฟ 2 เส้นคือ 8-pin กับ 6-pin

ปล. นึกทะลึ่งแตะการ์ดตอน idle นึกว่ามันจะไม่ร้อน ... แต่มันร้อนครับ -*-

ผลเทส - จุดประสงค์ของการเทสของผม ไม่ใช่เพื่อทดสอบประสิทธิภาพ แต่เพื่อทดสอบว่าการ์ดนั้นมีระดับความร้อนที่มากแค่ไหน เสียงจากพัดลมการ์ดจอนั้นอยู่ในขั้นรับได้หรือเปล่า

เทสแรก Furmark 1.8.2 - โปรแกรมนี้จะทำการ Load การ์ดจอของคุณให้หนักที่สุด เพื่อทดสอบความเสถียรและเพื่อทดสอบอุณหภูมิสูงสุดของการ์ดคุณ

Setting: 1280*1024 Stability Test Mode - Stock Clock & Auto FAN

เสียงของพัดลมจะดังมาก โดยพัดลมจะทำงานที่ 4400~4500 รอบ (ราว ๆ 91%) เพราะว่าต้องคุม GPU ให้มีความร้อนไม่เกิน ~92 องศาเซลเซียส

ซึ่งผมไม่ค่อยแฮปปี้ เลยเกิดความคิดว่าถ้าลองเอาพัดลมเป่าตรงซิงก์น่าจะช่วยได้บ้าง ผมก็เลยลองใช้วิธีกาก ๆ สิ้นคิด ๆ โดยการเอาตะแกรงที่ปิดช่องด้านหลังของเคสมาติดกับพัดลม ThunderBlade 8 CM 2 ตัว ด้วยเทปกาว (สิ้นคิดไหมล่ะ)

แล้วลองรันเทสใหม่

Setting: 1280*1024 Stability Test Mode - Stock Clock & Auto FAN + 2x ThunderBlade 8cm @ HeatSink Surface

คราวนี้มีพัดลมช่วยพัีด แม้ว่าอุณหภูมิจะเท่าเดิืมคือราว ๆ ~91 องศาเซลเซียส แต่พัดลมเงียบกว่าเดิมเพราะมีพัดลม ThunderBlade มาช่วยคุมอุณหภูมิ โดยพัดลมจะทำงานที่ 3900~3950 RPM (~85%) ทำให้ผมพอใจกว่าเดิม แม้่จะยังไม่พอใจเท่าไหร่ ก็ลองคิดว่าไหนลองเทสแบบอื่นดูที่มันเบา ๆ ใกล้เคียงกับการใช้งานจริง ๆ หน่อยซิ

---------------------------

Test 2 : 3DMark Vantage

เป็นการทดสอบที่นิยมทำกัน เป็นการทดสอบพลังของการ์ดจอ แล้วคิดผลทดสอบเป็นคะแนน - ผลคะแนนก็ได้อย่างที่เห็นครับ แต่เราจะโฟกัสเสียงรบกวนของพัดลม

ไม่มีพัดลมช่วย
Performance Test (Performance Preset)
GPU Load: 92~99%
Max Temp: 92c
Max Fan Speed: 3158 RPM (~76%)
เสียงพัดลมจะดังออกมาจนคุณรู้สึกได้ แต่ยังอยู่ในเกณฑ์ที่พอทนไหว

มีพัดลมช่วย
Performance Test (Performance Preset)
GPU Load: 95~99%
Max Temp: 88c
Max Fan Speed: 2570 RPM (~65%)
ผลคือเสียงพัดลมเบามาก ระดับเดียวกับเสียงพัดลม CPU เลย อันนี้สอบผ่าน พอใจมาก ๆ ครับ

Test 3 : Crysis WARHEAD Benchmark

เกมกินสเปกยอดนิยม - ผลคะแนนตามรูปแต่เรื่องความร้อนและเสียงรบกวนผลคือ

Setting: Enthusiast Settings, 1920*1200, 0xAA, Level:Ambush, 3 Loops

GPU Load 90~99%
Max Temp: 91c
Max Fan Speed: 3539 RPM
เสียงพัีดลมจะดังออกมาพอสมควร อาจจะสร้างความรำคาญให้กับคุณได้ในบางครั้ง

มีพัดลมช่วย
GPU Load 90~99%
Temp: ~82c
Fan Speed: ~2600 RPM

อุณหภูมิไม่สูง เสียงพัดลมไม่ดัง สรุปว่าพอใจครับ :)

Test 4: Stone Giant Demo

เป็น DirectX 11 Benchmark ใหม่แกะกล่อง ที่ใช้เทคนิค Tessellation, Depth of Field และอื่น ๆ โดย Benchmark นี้คุณสามารถจะทำการ Free Roam หรือเลื่อนมุมกล้องอิสระเพื่อชมความงามในฉากได้ หรือจะกด Enter เพื่อเข้าสู่โหมด Benchmark ซึ่งเป็นฉากการต่อสู้ระหว่างโลเล็มยักษ์ และเหล่าแมลงสัตว์ประหลาด ผลของ Benchmark จะอยู่ในรูปของ Average FPS ครับ

Setting: 1920x1200, High Tessellation Setting, Windowed Mode
Max Temp: 92c
Max Fan Speed: 3516 RPM
เสียงพัีดลมจะดังออกมาพอสมควร อาจจะสร้างความรำคาญให้กับคุณได้ในบางครั้ง

มีพัดลมช่วย
Setting: 1920x1200, High Tessellation Setting, Windowed Mode
Max Temp: 90c
Max Fan Speed: 2750 RPM
เสียงพัีดลมจะดังออกมาจนคุณรู้สึกได้ แต่ไม่ได้ดังขนาดว่าหนวกหู คือยังอยู่ในระดับที่ดีครับ

Test 5: Unigine Heaven Benchmark 2.0

เป็น DirectX11 Benchmark อันแสนโหด ตอนเวอร์ชั่นแรกว่าโหดแล้ว เวอร์ชั่นนี้ได้เพิ่มความโหดลงไปมากกว่าเดิมด้วยการเพิ่มโหมด Tessellation แบบ Extreme ลงไป

ผลของเรื่องความร้อนหลังจาก Loop ไปประมาณ 3 Loop ได้ผลดังนี้

Max Temp: 93c
Max Fan Speed: 3300 RPM
เสียงพัดลมดังออกมาจนรู้สึกได้ อยู่ในระดับพอทนไหว

มีพัดลมช่วย
Max Temp: 91c
Max Fan Speed: 2830 RPM
เช่นเดียวกับ Stone Giant Demo คือเสียงพัดลมจะดังออกมาจนรู้สึกได้ แต่ก็ยังอยู่ในระดับที่พอรับได้ครับ

อ้อ แล้วถ้าใครซื้อ GTX 470 / 480 ก็อยากจะให้ได้เล่น Supersonic Sled กับ NVIDIA Design Garage กันครับ

โดย Supersonic Sled จะเป็น Application ไว้โชว์พลังการคำนวณฟิสิกส์ของ GeForce GTX 400 ครับผม โดยจะทำเป็นมินิเกมให้เราควบคุมรถรางติดจรวด แล้วให้เร่งความเร็วให้ถึงเส้นชัยให้เร็วที่สุด แต่มีข้อแม้ว่ารถรางจะต้องหยุดตรงเส้นชัยพอดีเป๊ะห้ามเลย ไม่งั้นโดน Disqualify ครับ สามารถเปลีั่ยนมุมกล้องได้อิสระ สามารถหยุดเพื่อดูรายละเอียดยิบ ๆ ย่อยได้ด้วย ก็ไม่มีอะไรมาก เหมือน Tech Demo ทั่วไปครับ แต่ก็เพลิน ๆ ฮา ๆ ดี

ส่วน Design Garage หลัก ๆ เลย ก็จะเป็นการโชว์พลังการประมวลผลภาพที่ใช้เทคนิค Ray Tracing --- Ray Tracing พูดง่าย ๆ คือการคำนวณการตกกระทบของแสงในทุก ๆ จุดของวัตถุทุกชิ้นในภาพ ทำให้ภาพออกมาใกล้เคียงกับของจริงมาก ๆ แต่ถ้ามุมมองของภาพเปลี่ยนไป ก็ต้องมาเริ่มประมวลผลกันใหม่ตั้งแต่ต้น ซึ่งปกติจะใช้เวลาประมวลผลนาน (มาก) แต่ด้วยพลังของ GTX 400 นี้สามารถประมวลผลภาพที่ใช้เทคนิค Ray Tracing แบบ Low Quality (ใน Application นี้) ได้ภายในไม่กี่วินาที และแบบ High Quality ในเวลาไม่กี่นาที

Edited by YaKiZoBa, 27 April 2010 - 06:17 AM.

toymint's Photo toymint 27 Apr 2010

สุดยอดครับ รอถูกหวย ก่อน yoyo_04.gif แล้วของasus มายังเอย yoyo_48.gif

silapakorn's Photo silapakorn 27 Apr 2010

ค่ายเขียวทำผมไม่ปลื้มเลย สงสัยตัวหน้าจะไปตกที่ 5870 มือสองซะแระ

B_BanK's Photo B_BanK 27 Apr 2010

เหลือจริงๆ คนนี้

Thosapol_TH's Photo Thosapol_TH 27 Apr 2010

ขอบคุณมากครับ ทดสอบได้สุดยอดเลยครับ ละเอียดดีมากครับ

ผมใช้ GTX275 อยู่ หากเปิดพัดลม auto เล่นไปซักพักเครื่องจะค้างเลยครับ เลยต้องปรับพัดลมประมาณ 75 เปอร์เซ็นต์ถึงจะเอาอยู่

เซ็งจิตเลยครับ แต่ก็อย่างว่าทำไงได้ physx ของ ati มันไม่มีก็ต้องใช้ nvidia นี่แหละ

YaKiZoBa's Photo YaKiZoBa 27 Apr 2010

QUOTE(XBOX386 @ Apr 27 2010, 09:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากครับ ทดสอบได้สุดยอดเลยครับ ละเอียดดีมากครับ

ผมใช้ GTX275 อยู่ หากเปิดพัดลม auto เล่นไปซักพักเครื่องจะค้างเลยครับ เลยต้องปรับพัดลมประมาณ 75 เปอร์เซ็นต์ถึงจะเอาอยู่

เซ็งจิตเลยครับ แต่ก็อย่างว่าทำไงได้ physx ของ ati มันไม่มีก็ต้องใช้ nvidia นี่แหละ

เอ... GTX 275 ผมก็มีอยู่นะครับ แต่ใช้ Auto FAN มันก็ปกติดีนะครับผม

เรื่อง ATi + NVIDIA PhysX นั้นผมก็ได้ทำมาแล้วเช่นกันครับ แต่มันยุ่งยากนิดนึงครับ ฮ่า ๆ ๆ

เป็น HD 5850 + GF 9800 GTX ครับ

อันนี้เคยทำไว้ได้พักนึงแล้วครับ

QUOTE(YaKiZoBa)
ตอนนี้ใส่การ์ดไปแล้วครับ ^o^

.. ตอนนี้ผมใช้ PhysX Mod 1.2 + 196.21 แล้วใช้ได้ครับ เดี๋ยวกลับมาจะลองด้วยเกมให้อีกทีครับผม

ลอง PhysX ด้วย FluidMark ก่อน

CPU PhysX

GPU PhysX (เร็วขึ้นเยอะเลย)

tested on: Core i7 860 @ stock 2.8GHz /w EIST , Turbo Boost / 4GB DDR3 1600 / HD 5850 1GB + GeForce 9800 GTX 512MB

Thosapol_TH's Photo Thosapol_TH 28 Apr 2010

ของผม sparkle น่ะครับ เห็นถูก ๆ ก็เลยหวดมาเล่น ตัวการ์ดกินพื้นที่ 2 slot นะครับ แต่ด้านหลังใช้งานแค่ 1 slot ทำให้อากาศระบายออกด้านหลังไม่ได้น่ะครับ ความร้อนก็เลยสะสมอยู่ด้านใน

บวกกับ Q8400@3600 MHZ เข้าไปอีก แต่ผมว่ามันเป็นที่ระบบระบายความร้อนยี่ห้อนี้มันไม่ดีจริง ๆ แหละครับ เพราะผมมี Sparkle 9600GT เป็นเหมือนกันเลยครับ คือหากปล่อยพัดลม auto เครื่องจะค้างครับ

Physx ATi + nVidia ผมก็เคยทำครับ แต่ผมว่ามันยุ่งยากน่ะครับ เคยเอา HD4850 + 9500GT ครับ ใช้ได้ครับ แต่มันก็ไม่สะดวกเท่า การ์ดตัวเดียวน่ะครับ เวลาอัพไดรเวอร์ทีก็ต้องมานั่งเซ็ตครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับ