`

Jump to content

iPad Wifi 3G ҫ¤Ѻ

31 replies to this topic

#1 moht

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 25 April 2010 - 11:55 PM

คิดว่าน่าซื้อมั้ยคับ ตัวใหม่ที่กำลังจะออก iPad wifi 3G ตัว 64GB ซัดไปตั้ง $840+tax คิดว่าไงกันคับ หรือว่าสอยตัวเล็กก็พอ ราคามันน่ากลัวจิงจิ๊ง กะว่าจะหิ้วมาซัก 2-3 ตัว ไม่รู้มีใครสนกันมั้ยคับ

#2 SDC

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 26 April 2010 - 01:04 AM

ผมว่าในประเทศไทย น่าจะเหมาะกับตัว wifi มากกว่านะครับ

ที่สำคัญแบบ 3G นี่ต้องใช้ซิมแบบใหม่ที่เป็น Micro Sim ด้วย หากเข้าไทยก็ยังไม่ยืนยันว่าซิมของบ้านเราจะใส่ลงไปได้หรือเปล่า ?

#3 mm3

¹

• High Royal Executive Members

Posted 26 April 2010 - 10:34 AM

ตัว 3g ตอนนี้ยังไม่ค่อยคุ้ม อีกอย่าง ตัวไอแพ็ดมันค่อนข้างใหญ่ในการที่จะถือไปถือมา ส่วนใหญ่น่าจะใช้เวลาอยู่กับที่มากกว่า ไม่เหมือนไอโฟน อันนั้นมี 3G แล้วคุ้มกว่า

#4 auhibs

• High Royal Executive Members

Posted 26 April 2010 - 11:27 AM

รอ imat โลด

จริงๆ จขกท.รออีกพักดีไหม อะไร ที่มันแรกๆ มันเหมืนออกมาลองทุกอย่างเลยนะ ลองตลาด ลองผิดลองถูก รอมันปรับปรุงเปลี่ยนแปลงอะไรอีกพักดีกว่าไหม

แค่ความเห็นนะครับ

#5 Avant-garde

ѡ¹鹷 2

Posted 26 April 2010 - 11:37 AM

อยากให้รอ iPad gen 2 ครับ อะไรๆ น่าจะลงตัวกว่านี้ หรือ รอของคู่แข่งทั้งหลายแหล่ก่อน

#6 tonoboon

¹

• Interests:Gadgets
    Home theater
    Watches

Posted 26 April 2010 - 03:29 PM

QUOTE(mm3 @ Apr 26 2010, 10:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตัว 3g ตอนนี้ยังไม่ค่อยคุ้ม อีกอย่าง ตัวไอแพ็ดมันค่อนข้างใหญ่ในการที่จะถือไปถือมา ส่วนใหญ่น่าจะใช้เวลาอยู่กับที่มากกว่า ไม่เหมือนไอโฟน อันนั้นมี 3G แล้วคุ้มกว่า

ไม่เห็นด้วยคับ iPadสำหรับผมพกพาง่าย
แต่ก่อนไม่เคยแบก macbook air ออกจากบ้านหรือถือลงรถเลย
อันนี้เอาไปด้วยสะดวกมาก ตอนนี้เริ่มมองหา wifi แบบเสียเงินแล้ว 555+
ดังนั้นคำตอบเรื่อง 3G ว่าน่าซื้อไหม ผมตอบได้เลย ซื้อโลด หากตังค์เหลือไม่รีบใช้iPad เพราะมันออก7เดือนหน้ามั้งครับ

เวลาออกนอกประเทศเค้าไม่ให้เอา laptop โหลดใส่กระเป๋าเดินทาง (หากเอาใส่เค้าจะเปิดตรวจนะครับ ผมโดนมาแล้ว)
ต้องถือขึ้นเครื่อง ผมเบื่อมากเลยขนาด mac air ยังเบื่อเลย เดินใน terminal ยังไม่สบายตัวเลย
จะพก netbook ก็ไม่ชอบ ไม่ทันใจ การทำงานง่ายๆแต่ทำให้ยากได้
หากเห็นตัวจริง iPad 10คนจะมีคนบอกใหญ่แค่3-4คนครับ ที่เหลือบอกว่าเล็กผิดกับที่คาด
มีใช้ผมว่าคุ้มนะ แต่ต้องรู้ว่มันเอามามาทำอะไร เพราะบางคนอาจไม่เหมาะครับ

QUOTE(Avant-garde @ Apr 26 2010, 11:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากให้รอ iPad gen 2 ครับ อะไรๆ น่าจะลงตัวกว่านี้ หรือ รอของคู่แข่งทั้งหลายแหล่ก่อน

ตอนนี้ผมหาเงินจาก iPad ได้แล้วนะ นิดๆหน่อยๆพอเป็นค่าเครื่อง
เอาให้คนดู พอเค้าชอบ ก้อสั่งจาก MBK +เครื่องละ1000 แล้วดูแลให้
ขายitunes gift card ให้อีก
ก้อถือเป็น service และได้ใช้ techno ใหม่ๆ ตอนนี้ต้นทุน iPad ผมถูกกว่าซื้อเครื่องในไทยแล้วอ้ะคับ
รอคู่แข่งออก แต่ดูๆ ยังไม่เห็นอันไหนน่าสนใจเลยอ้ะคับ หากพูดใน1ปีนี้นะ

#7 moht

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 26 April 2010 - 04:07 PM

ขอบคุณทุกๆๆ ความคิดเห็นคับ yoyo_33.gif จิงๆๆ ผมกะเอามาใช้หลักๆๆ คือ เวลาไปดำน้ำ พอถ่ายรูปเสร็จจะได้เอามาเก็บไว้ใน iPad ก่อนแล้วสามรถดูรูปได้เลย แล้วก็เผื่อเฃ็ค mail ส่ง mail ด้วยอะคับ อีกอย่างคือสวยดีด้วย ตอนนี้ใช้ BB อยู่รับ mail ก็ง่ายดี แต่ attach file ใหญ่หน่อย มันโหลดม่ายได้แล้ว ก็เลยอยากได้เครื่องที่ สะดวกพกพา อ่าน mail ง่าย

#8 oshi146

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 26 April 2010 - 04:09 PM

มันเล็กกว่าที่คิดไว้จริงๆครับ สำหรับผม

#9 mm3

¹

Posted 26 April 2010 - 04:25 PM

QUOTE(tonoboon @ Apr 26 2010, 03:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่เห็นด้วยคับ iPadสำหรับผมพกพาง่าย
แต่ก่อนไม่เคยแบก macbook air ออกจากบ้านหรือถือลงรถเลย
อันนี้เอาไปด้วยสะดวกมาก ตอนนี้เริ่มมองหา wifi แบบเสียเงินแล้ว 555+
ดังนั้นคำตอบเรื่อง 3G ว่าน่าซื้อไหม ผมตอบได้เลย ซื้อโลด หากตังค์เหลือไม่รีบใช้iPad เพราะมันออก7เดือนหน้ามั้งครับ

เวลาออกนอกประเทศเค้าไม่ให้เอา laptop โหลดใส่กระเป๋าเดินทาง (หากเอาใส่เค้าจะเปิดตรวจนะครับ ผมโดนมาแล้ว)
ต้องถือขึ้นเครื่อง ผมเบื่อมากเลยขนาด mac air ยังเบื่อเลย เดินใน terminal ยังไม่สบายตัวเลย
จะพก netbook ก็ไม่ชอบ ไม่ทันใจ การทำงานง่ายๆแต่ทำให้ยากได้
หากเห็นตัวจริง iPad 10คนจะมีคนบอกใหญ่แค่3-4คนครับ ที่เหลือบอกว่าเล็กผิดกับที่คาด
มีใช้ผมว่าคุ้มนะ แต่ต้องรู้ว่มันเอามามาทำอะไร เพราะบางคนอาจไม่เหมาะครับ

ผมหมายถึงว่าถือไปด้วยเล่นไปด้วย คงลำบาก ส่วนใหญ่น่าจะนั่งแหมะที่ไหนสักที่ เช่นร้านกาแฟ ซึ่งก็น่าจะมีไวไฟอยู่แล้ว เลยมองว่าอาจจะไม่คุ้มกับราคาที่เพิ่มขึ้นมา แต่สำหรับบางคนก็อาจจะมองต่างออกไปก็ได้

ส่วนเรื่องโดนตรวจที่สนามบิน ต่อจากนี้ไปก็ยังไม่แน่ว่าไอแพ็ดจะโดนด้วยหรือเปล่า บางประเทศห้ามเอาเข้าแล้วนะครับ รู้สึกจะอิหร่าน หรืออิสราเอล จำไม่ค่อยได้

QUOTE(moht @ Apr 26 2010, 04:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณทุกๆๆ ความคิดเห็นคับ yoyo_33.gif จิงๆๆ ผมกะเอามาใช้หลักๆๆ คือ เวลาไปดำน้ำ พอถ่ายรูปเสร็จจะได้เอามาเก็บไว้ใน iPad ก่อนแล้วสามรถดูรูปได้เลย แล้วก็เผื่อเฃ็ค mail ส่ง mail ด้วยอะคับ อีกอย่างคือสวยดีด้วย ตอนนี้ใช้ BB อยู่รับ mail ก็ง่ายดี แต่ attach file ใหญ่หน่อย มันโหลดม่ายได้แล้ว ก็เลยอยากได้เครื่องที่ สะดวกพกพา อ่าน mail ง่าย

ถ้าเอาไปทำอย่างที่ว่า ผมว่าลองดูข้อมูลอีกทีนะครับ เพราะไอแพ็ดมันไม่มีช่องเสียบพวกการ์ดเมมต่างๆ แม้แต่ usb ก็ไม่มีให้ ส่งไฟล์ผ่านบลูทูธก็ไม่ได้ การจะโอนรูปไปมาอาจจะลำบาก เรื่องเช็คเมล์ส่งเมล์ ระบบมันก็สู้ bb ไม่ได้ พวกไฟล์แนบ ถ้าเป็นเหมือนไอโฟน ก็เซฟลงเครื่องไม่ได้ แต่อาจจะมีโปรแกรมช่วยก็ได้ ยังไม่ได้ลองหาดู แต่พวก word excel pdf ที่คนส่งมาให้จะเซฟไม่ได้

#10 paween_a

ѡ¹鹷 2

Posted 26 April 2010 - 04:45 PM

QUOTE(mm3 @ Apr 26 2010, 04:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมหมายถึงว่าถือไปด้วยเล่นไปด้วย คงลำบาก ส่วนใหญ่น่าจะนั่งแหมะที่ไหนสักที่ เช่นร้านกาแฟ ซึ่งก็น่าจะมีไวไฟอยู่แล้ว เลยมองว่าอาจจะไม่คุ้มกับราคาที่เพิ่มขึ้นมา แต่สำหรับบางคนก็อาจจะมองต่างออกไปก็ได้

ส่วนเรื่องโดนตรวจที่สนามบิน ต่อจากนี้ไปก็ยังไม่แน่ว่าไอแพ็ดจะโดนด้วยหรือเปล่า บางประเทศห้ามเอาเข้าแล้วนะครับ รู้สึกจะอิหร่าน หรืออิสราเอล จำไม่ค่อยได้

ถ้าเอาไปทำอย่างที่ว่า ผมว่าลองดูข้อมูลอีกทีนะครับ เพราะไอแพ็ดมันไม่มีช่องเสียบพวกการ์ดเมมต่างๆ แม้แต่ usb ก็ไม่มีให้ ส่งไฟล์ผ่านบลูทูธก็ไม่ได้ การจะโอนรูปไปมาอาจจะลำบาก เรื่องเช็คเมล์ส่งเมล์ ระบบมันก็สู้ bb ไม่ได้ พวกไฟล์แนบ ถ้าเป็นเหมือนไอโฟน ก็เซฟลงเครื่องไม่ได้ แต่อาจจะมีโปรแกรมช่วยก็ได้ ยังไม่ได้ลองหาดู แต่พวก word excel pdf ที่คนส่งมาให้จะเซฟไม่ได้

ตอนนี้อิสราเอลยอมให้เอา iPad เข้าประเทศแล้วครับ
เห็นว่า apple และทีมตรวจสอบของอิสราเอลตรวจสอบการใช้งาน Wifi ร่วมกัน
ซึ่งผลก็ปรากฏว่าไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ

ส่วนเรื่องถ้าเอาไปดูาพนอกสถานที่ก็จะมีปัญหาว่าโอนไฟล์เข้าเครื่อง iPad ลำบาก
เนื่องจากการโอนไฟล์ส่วนใหญ่มันต้องผ่าน iTune ครับ
(มันก็ใช้ผ่านอีเมล์ได้เหมือนกัน แต่ก็คงไม่สะดวกมั้ง)
ถ้าสนับสนุนพวก SDCard หรือ USB ได้ล่ะเยี่ยมไปเลยนะเนี่ย

#11 moht

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 26 April 2010 - 05:06 PM

โอวววววว ไม่รู้เลยอะคับเนี่ย เรื่องใหญ่เลยนะเนี่ยผมนึกว่าอย่างน้อยน่าจะมีช่องเสียบ card หรือ USB ถ้าแบบนี้ สงกะสัยจะม่าย work สำหรับผมซะแล้ว ขอขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆ อีกครั้งคับผม yoyo_33.gif

#12 mm3

¹

Posted 26 April 2010 - 05:14 PM

QUOTE(moht @ Apr 26 2010, 05:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โอวววววว ไม่รู้เลยอะคับเนี่ย เรื่องใหญ่เลยนะเนี่ยผมนึกว่าอย่างน้อยน่าจะมีช่องเสียบ card หรือ USB ถ้าแบบนี้ สงกะสัยจะม่าย work สำหรับผมซะแล้ว ขอขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆ อีกครั้งคับผม yoyo_33.gif

อ่า ขอแก้ข้อมูลอีกทีนะครับ เพิ่งเจอว่ามันออกอุปกรณ์ที่จะทำให้ต่อ SD Card หรือ USB ผ่านทางช่องเชื่อมต่อของไอแพ็ดได้แล้วนะครับ ลองดูวีดีโอละกัน ราคาประมาณ 1000 บาทที่อเมริกา ส่วนถ้าจะอ่านพวก micro หรือ CF card ก็คงต้องต่อ usb ตรงจากกล้อง หรือต่อการ์ดรีดเดอร์อีกทีครับ

ในอนาคต อาจจะต้องหิ้วเป้ใส่อุปกรณ์เสริมไปไหนมาไหนด้วยเวลาจะใช้ไอแพ็ด :)

Edited by mm3, 26 April 2010 - 05:16 PM.

#13 Burm

¹

• Admin

Posted 26 April 2010 - 05:23 PM

เสนอทางเลือครับ
มี archos tablet ขนาด 7 นิ้ว เห็นขายแค่ 199us ครับ

http://www.amazon.com/dp/B003COZM2C

แต่ไม่รู้โอเคหรือเปล่านะ ลองไปดูของจริงดูก่อน
แต่ด้าน feature ผมว่ามันรองรับความต้องการคุณได้หมดนะ

Edited by Burm, 26 April 2010 - 05:26 PM.

#14 moht

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 26 April 2010 - 05:49 PM

QUOTE(Burm @ Apr 26 2010, 05:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มี archos tablet ขนาด 7 นิ้ว เห็นขายแค่ 199us ครับ

http://www.amazon.com/dp/B003COZM2C

แต่ไม่รู้โอเคหรือเปล่านะ ลองไปดูของจริงดูก่อน
แต่ด้าน feature ผมว่ามันรองรับความต้องการคุณได้หมดนะ

ตัวนี้น่าสนดีทีเดียวเลยคับแต่น่าจะจอใหญ่กว่านี้หน่อยอะคับ ขอบคุณอีกครั้งคับผม

#15 rufast

Posted 26 April 2010 - 09:17 PM

ได้จับตัวเป็นๆมาวันนี้
ก็เบาดีน่ะ ใครว่าหนักขอเถียงหน่อย
ขนาดจริงๆ ก็ไม่ใหญ่มาก พกใส่กระเป๋าเล็กๆสบายๆ
จอแหล่มสว่างดี
แต่เสียงลำโพงก็ไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ เบาๆ ไม่ค่อยมีมิติ
น้องที่ทำงานมันฝากพี่ที่ไปเมกาซื้อมา 599 ดอลล์มั้ง
ตัว wifi ไม่ 3g

#16 paween_a

ѡ¹鹷 2

Posted 26 April 2010 - 10:46 PM

QUOTE(rufast @ Apr 26 2010, 09:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็เบาดีน่ะ ใครว่าหนักขอเถียงหน่อย
ขนาดจริงๆ ก็ไม่ใหญ่มาก พกใส่กระเป๋าเล็กๆสบายๆ
แต่เสียงลำโพงก็ไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ เบาๆ ไม่ค่อยมีมิติ
น้องที่ทำงานมันฝากพี่ที่ไปเมกาซื้อมา 599 ดอลล์มั้ง

ที่เขาว่าหนัก เกิดจากถือท่าอ่านหนังสือ หรือเล่นท่าเดียวกับจับ iPhone นาน ๆ
แบบนี้จะถือไม่ไหวครับ ต้องเอามาวางไว้ที่ตักอะไรประมาณนั้น

#17 mm3

¹

Posted 26 April 2010 - 10:55 PM

QUOTE(paween_a @ Apr 26 2010, 10:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่เขาว่าหนัก เกิดจากถือท่าอ่านหนังสือ หรือเล่นท่าเดียวกับจับ iPhone นาน ๆ
แบบนี้จะถือไม่ไหวครับ ต้องเอามาวางไว้ที่ตักอะไรประมาณนั้น

จริงครับ วางตักไม่เป็นไรหรอก ลองถือแบบหนังสือสักพัก หรือเล่นเกมส์พวกที่เอียงจอไปมา มีข้อมือพังบ้างล่ะ ยิ่งถ้าต้องพิมพ์ แล้วถืออยู่นี่ ลำบากใช่ย่อยเลยครับ

#18 paween_a

ѡ¹鹷 2

Posted 26 April 2010 - 11:01 PM

QUOTE(mm3 @ Apr 26 2010, 05:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่า ขอแก้ข้อมูลอีกทีนะครับ เพิ่งเจอว่ามันออกอุปกรณ์ที่จะทำให้ต่อ SD Card หรือ USB ผ่านทางช่องเชื่อมต่อของไอแพ็ดได้แล้วนะครับ ลองดูวีดีโอละกัน ราคาประมาณ 1000 บาทที่อเมริกา ส่วนถ้าจะอ่านพวก micro หรือ CF card ก็คงต้องต่อ usb ตรงจากกล้อง หรือต่อการ์ดรีดเดอร์อีกทีครับ

ในอนาคต อาจจะต้องหิ้วเป้ใส่อุปกรณ์เสริมไปไหนมาไหนด้วยเวลาจะใช้ไอแพ็ด :)

ok แค่นี้ก็ลงตัวแล้วล่ะ มิน่าล่ะทำไมถึงไม่มี USB เพราะว่าจะทำตัวต่อออกมาขายนี่เอง
นี่แหละ Apple!

#19 WRX

¹

Posted 26 April 2010 - 11:31 PM

QUOTE(rufast @ Apr 26 2010, 09:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ถือนิดๆหน่อยไม่รู้หรอกครับ ผมเล่นเกมยาวสัก10-30นาทีโครตเมื่อยเลย ทุกวันนี้ขี้เกียจเปิดอะไรมาเล่นแล้วครับ
ล่าสุดโหลด Chaos Rings มาเล่นดูแรกๆก็สนุกดีครับหลังๆนี่วางบนโต๊ะแทนเลยเมื่อยมือมากๆครับ
ผมว่ารอ gen2 ก็ดีครับ หรือไม่ก็รอไปเล่น iPhone4G ดีกว่าครับพกพาสะดวกไม่ต้องห่วงกลัวจอจะแตกร้าวเวลาถือไปไหนมาไหนด้วย

#20 shush

ֹ

Posted 28 April 2010 - 02:11 AM

QUOTE(Burm @ Apr 26 2010, 05:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>

น่าสนมากๆเลย กะทัดรัดดี น่าจะเหมาะกับ จขกท นะครับ ใช้ไอแพดต้องตาโจร โผล่มาจากน้ำแล้วหายจ้อยนี่ yoyo_63.gif