`

Jump to content

สวัสดีครับ วันนี้ผมมา สอนลง Linux ครับผม

32 replies to this topic

#1 B'o'NK

นักดองเกมขั้นเทพ

• High Royal Executive Members

Posted 25 December 2006 - 10:51 AM

โหะๆ มีหลายๆ คนบ่นว่าในนี้มันเงี๊ยบเงียบทำไยงไงดี ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงดี ก็เกมตอนนี้มันไม่มีอารายน่าเล่นออกเลยนี่ผ่า ยิ่งเกมส่วนมาก Online ไม่ค่อยได้ หรือถ้า Online ได้จะนัดเจอกันได้ยังไงอันนี้ก็ลำบากอีก มันเลยทำให้คนไม่ค่อยมีปฎิสัมพันธ์กันแบบ 360 คนเลยไม่ค่อยมีเรื่องให้คุยกันละมั่ง เอาฟระ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วเมื่อไม่มีเกมจะเล่น เราก็หาอะไร มาเล่น แก้เซ๊งกันดีกว่า ประจวบเหมาะกับ เจ้า LYD5.0 for PS3 ออกมาพอดีก็เลยหยิบมาลองเล่นดู เอ้อ ... มันก็เวอร์กดีนิ ว่าแล้วก็หาเรื่องมาทำให้บอร์ดดูครึกครื้นขึ้นมาได้แระ :aha:

โอเค เริ่มกันเลยดีกว่า

ในการลง Linux บนเครื่อง PS3 นั้นสิ่งที่เราต้องมี คือ

1.เครื่อง PS3 ที่ได้ถูกแบ่ง patition ไว้แล้ว
2.memory stick ที่มีการใส่ fileboot ไว้
3.แผ่น Linux Yellow Dog 5.0 (For PS3)
4.Mouse/KB (USB)

ขั้นตอนการเตรียมก็มีดังนี้ครับ
1.1.Format Hdd ขั้นตอนนี้เราสามารถทได้ในเครื่อง PS3 โดยไปที่ system setting>>Format Utility>>Format HDD>>Allot 10 GB to The Other OS หรือ Allot 10 GB to The PS3 system (สำหรับเครื่อง 60GB จะมีให้ปรับแต่งขนาดของ patition ที่จะแบ่งเอง เค้าว่ามา)>>yes>>yes>>มานจะ Format แล้วก็ reboot เครื่อง

***ก่อน Format Backup save ไว้ด้วยนะครับ

ในขั้นตอนการเตรียม เมม เราต้องการ File 2 File ด้วยกันคือ

2.1.การเตรียมเมมโมรี่ stick ในขั้นตอนนี้เราต้อการ file ถึง 2 ตัวด้วยกัน ซึ่งเราจะต้องเอาใส่ไว้ใน memory ชนิดใดก็ได้ โดยต้องสร้าง ROOT ขึ้นมา ในเมมโมรี่ว่า PS3/otheros โดย file boot ตัวนี้สามารถ download ได้จาก ที่นี่ครับ หลังจากได้ File มา ให้เราเอาไปใส่ไว้ใน Root ดังนี้ "/ps3/otheros/otheros.self"

2.2.ต่อมาเราต้องการ File อีกตัว เพื่อเรียก Linux ในตอนที่เราจะ Setup ซึ่งสามารถ download ได้ จากที่นี่ ซึ่งเมื่อโหลดมาแล้วให้เราเอา File นี้ไปใส่ไว้ที่ เดียวกับ file เมื่อครู่คือ "/ps3/otheros/otheros.bld"

เท่านี้เป็นการเสร็จสิ้นการเตรียม เมม

3.แผ่น Linux YD 5.0 PS3 version ตัวนี้น่าจะหาโหลดได้ตาม webbit ทั่วไป หรือถ้าใครสนใจก็ผมเขียนให้ฟรี (แต่ออกค่าใช้จ่ายการส่งของเองนะคร้าบ)

4.Mouse กะ Keyboard USB ครับเตรียมไว้ให้พร้อมเลย

ขั้นตอนการลง Linux

1.ใส่แผ่น Linux และเมม เสียบไว้ที่เครื่องให้พร้อม(รุ่น 20GB ก็ใช้ card reader)
2.ไปที่ Settings> System Settings> Install Other OS
3.ถ้าเตรียมเมมมาได้ถูกต้องมันจะเจอ file และ แจ้งรายละเอียดการลง ก็ yes ไปเรื่อยๆ ครับ
4.เมื่อ Install เสร็จให้เราไปที่ System Settings> Default System> Other OS (ปรกติจะเป็น PS3)
5.restart เครื่อง ก็จะเข้าสู่โหมด Other OS เจ้ามาตอนแรกเค้าจะให้ checkmedia ตรงนี้ถ้าเรา ลงเมมาไม่ถูกต้องมันจะไม่เจอแผ่นเรา ให้เราลอง test ถ้ามัน ทำงานได้ก็ continue ต่อเลย
6.ขั้นตอนการลงตรงนี้ก็เหมือนๆ กะการลง window ทั่วไปครับ เริ่มแรกมาก็จะให้เราเลือกภาษา ตรงนี้ก็เลือก eng ไปก่อนเลย ตั้ง password แต่ที่สำคัญคือเราต้องลงไว้ให้ถูก Patition ซึ่งมันก็จะเป็นไปดังภาพด้านล่างครับ หรือในส่วนนี้ถ้าคุณแบ่ง patition มาเรียบร้อยแล้วมันก็จะเห็นขนาด แค่ 6-10 GB ตามที่แบ่งมา ก็เลือกลงได้เลยครับ

ในส่วนนี้เราสามารถเลือก ส่วนที่จะติดตั้งได้ถ้าเลือกครบหมดจะต้องการพื้นที่ 6GB และถ้าเป็น แบบทั่วไปที่กำหนดมาแล้วจะอยู่ที่ 3 GB ครับ

เมื่อลงเสร็จตามขั้นตอนเครื่องจะ reboot ตัวเอง และเมือ่เริ่มขึ้นมาใหม่ก็ จะได้ใช้ Linux แล้วครับ :love

คำถาม

Q:แล้วเราจะกลับไปเล่นเกม PS3 ต้องทำอย่างไรล่ะ?
A:ในตอนเปิดเครื่องให้เรากดปุ่ม Power ค้างไว้ 5 วินาที เครื่องจะ reset ตัวเองเข้าสู่โหมด Factory defult ก็จะสามารถเข้าเล่นเกม PS3 ได้ตามปรกติครับ แล้วถ้าจะกลับไปเล่น Linux ก็ System Settings> Default System> Other OS อีกครั้ง 1 หรือ ใน หน้าจอ Kboot Prompt ให้พิมพ์คำว่า boot-game-os [แล้ว ENTER] ก็จะเป็นการเปี่ยนโหมดเช่นเดียวกัน

***วิธีนี้ใช้แก้ปัญหาเวลาเราเซตค่าหน้าจอผิดได้ด้วยนะครับ เช่น ปรกติเล่นสาย HDMI แต่ยกไปเล่นที่อื่นเอา av ไปเสียบ ปรกติแล้วเครื่องมันจะไม่ขึ้นภาพเพราะมันจำว่าเป็น HDMI อยู่เราก็ใช้วิธีนี้ครับ ในการ reset ค่าต่างๆ ของเครืองกลับมาเปง defalt

จากที่ได้ลองมาแล้วผมว่ามันก็ OK ในระดับ 1 นะครับ อย่างน้อยก็สามารถรัน Application ง่ายๆได้อย่าง web browser(ดีกว่าที่มากระเครื่องตรงที่มานอ่านภาษาไทยออก) หรือ พวกดูหนังฟังเพลงต่างๆ ซึ่งตรงส่วนหลังนี้คงต้องไปหา codec มาเพิ่มเอง ในด้านการใช้งานจริงจังผมว่ามันคงไม่ค่อย work สักเท่าไหร่ เพราะผมมองแล้วว่า RAM ของเครื่องมันน่าจะน้อยไปที่จะสามารถทำงานได้ แค่ขนาดเปิดหน้าจอ web browser หลายๆ ตัวพร้อมกันแค่นี้ยังอืดเลย คงหวังอะไรไม่ได้มากนัก(แต่ก็นะนี่มานเพิ่งเปง version แรกเองนิ ยังมีการพัฒนาได้อีกเยอะ) ตอนนี้ว่าถ้าว่างๆจะไปนั่งหา codec ของ linux มาลงเพื่อลองเปิด หนัง Divx ดู ถ้า เปิดได้เนียนๆ ล่ะก็ แจ่มแน่ๆครับ (พวก h264 ที่ดูบน XBOX แล้วกระตุก) อ้อ เจ้า linux ตัวนี้เห็น วงแรนใน network ไดเลยนะครับ และสามารถ sharefile ได้เลยตามปรกติ ครับ

OK ตรงนี้ก็ขอจบก่อนแต่เพียงเท่านี้ไว้มีอะไรเพิ่มเติมจะมา edit แล้วกันนะครับ :bye

Edited by B'o'NK, 27 December 2006 - 10:01 AM.

#2 Brutal-Method

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 25 December 2006 - 11:03 AM

สุดยอดเลย ไว้ว่างๆจะลองมั่ง
ขอบคุณเน้อ :kanoiyom

#3 Playstation

Trust ......... in yourself

• Banned

Posted 25 December 2006 - 11:17 AM

ปักหมุดไว้เลยก้อดีนะครับ

#4 playstation3

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 25 December 2006 - 01:40 PM

เยี่ยมครับต้องขอลองบ้าง

ใช่ๆ เกมช่วงนี้รู้สึกออกมาน้อยนะ

ไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจเลย เลยทำให้ ดูเงียบๆยังไงไม่รู้

#5 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 25 December 2006 - 03:13 PM

เยี่ยมเลยค้าบ ปักหมุดเลย

#6 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 26 December 2006 - 09:17 PM

กระทู้ความรู้มากๆ เยี่ยมครับ :explain

#7 THX

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 27 December 2006 - 01:14 AM

ไม่มีเครื่องps3ครับขนาดlinuxคอมยังใช้ไม่เป็นเลย
ถ้าเลือกให้ใช้ของตอมน่าจะถนัดกว่านะ

#8 karasu

[TGRN]Phantasy Post

• Royal Executive Members

Posted 27 December 2006 - 01:53 AM

แล้วลีนุกมีอีมูให้ลองเล่นมั้ยครับ แบบพวกkawak อะไรแบบนี้น่ะครับ

#9 kem

BoA BoA BoA

• Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 28 December 2006 - 01:36 PM

ขอบคุณครับ
ผมเข้ามาเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆก่อนเลย

#10 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 29 December 2006 - 08:34 AM

สงสัยอนาคตคงมีคนทำ XP ให้ลงแน่เลย :ah

#11 Saka

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 29 December 2006 - 02:35 PM

โคตรขยันเลย บ๊อง

เยี่ยมจริงๆ

#12 BankjaNarak

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 30 December 2006 - 01:52 AM

ฝรั่งมันจะหาทางลง Mac OS ต่อได้มั๊ยเนี่ย ถ้าได้แจ่มเลย

#13 xsodear121

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 31 December 2006 - 12:34 AM

สุดยอดคับ จะได้รู้(นานแล้ว)ว่า OS ดีๆนั้น ไม่จำเป็นต้องใช้ Windows อย่างเดียว 555+ :555

#14 asdc

เซียนเกม

Posted 31 December 2006 - 05:28 PM

รอดูการพัฒนาอย่างเงียบๆ

#15 Shadow

Game Developer

• Interests:Game Programming
    Game Development

Posted 06 January 2007 - 07:42 PM

ขอบคุณที่นำความรู้มาแบ่งปันกันครับ :kanoiyom

#16 tisttee

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 07 January 2007 - 07:36 PM

อูยยยย....
หมุนเงินไม่ทันแล้ว

#17 Granzon

What once was happy now is sad....

Posted 10 February 2007 - 12:05 PM

เสียดาย RAM มันน้อยไปนิดครับ ไม่งั้นจะลงบ้างครับ

#18 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 15 February 2007 - 08:42 AM

ได้ความรู้เพิ่มดีครับ พยายามทำต่อไปนะครับ เกจิ เกมเมอร์ :numairu:

#19 JinRei

Endless accomplishment...

Posted 21 February 2007 - 09:01 AM

ถามหน่อยครับ backup save กับเกมส์ที่โหลดมายังไงอ่ะครับ เพิ่งซื้อเครื่องมายังใช้ไม่ค่อยคล่องเลยครับ

#20 B'o'NK

นักดองเกมขั้นเทพ

Posted 26 February 2007 - 01:07 AM

เกมที่โหลดมาคง backup ไม่ได้อ่ะครับ แต่ถ้ามี HDD 2 ลูก อาจจะใช้ได้แต่อันนี้ยังไม่ได้ลอง อิอิอิ

ส่วน save หา พวก mem card มาเสียบเลยครับ หรือ usb flash drive ก็ได้ครับใช้งานได้เหมือนกัน :D