`

Jump to content

Windows 7 64bits ҧѺ

28 replies to this topic

#1 P' Ping

ѡͩѧ

• Executive Members

Posted 23 April 2010 - 02:09 PM

ถ้าเราลง Windows (เวอร์ชั่นอะไรก็ได้) ที่เป็น 64bits เราจะสามารถใช้งาน software ที่เป็น 32bits ได้อยู่รึเปล่าครับ

ช่วงนี้จะ format เครื่องละ

ถ้าใช้โปรแกรมของ 32bits ได้... ผมจะได้ลง Windows 7 64bits 555+

#2 terry123

• Royal Executive Members

Posted 23 April 2010 - 02:10 PM

ใช้ได้ครับ ใช้อยู่

#3 P' Ping

ѡͩѧ

Posted 23 April 2010 - 02:16 PM

ใช้ได้ทุก Software เลยรึเปล่าครับ ?? แน่จั๊ย ?

#4 jazz1st

• High Royal Executive Members
  • Interests:Gundam

Posted 23 April 2010 - 02:22 PM

เท่าที่ใช้มาใช้ได้ทุกโปรแกรมครับ เพราะอันไหนเป็น 32 มันจะแยกไว้ให้อีกโฟลเดอร์นึงเลย

¹

• High Royal Executive Members

Posted 23 April 2010 - 02:22 PM

ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเป็นโปรแกรมเฉพาะทางที่โบราญๆหน่อยอาจต้องใช้ผ่านXP mode

#6 Pasaniva14

¹

Posted 23 April 2010 - 02:25 PM

ใช้ได้ครับ ผมเคยใช้อยู่ แต่ขอเตือนหน่อยอ่ะครับ ไม่ว่าจะ แอคทีฟไง ไม่เกินสามเดือน ถ้าต่อออนไลน์ตลอด มันจะแอคทีฟไม่ได้อ่ะครับ ผมลบไปเลยไม่ใช้แล่ว ใช้ Snow เพรียวๆเลย สงสัยถ้าจะใช้Win7 64bit ต้องควักตังซื้อเกือบ 7000 บาทอ่ะ T_T

มันจะแยกโพเดอร์ให้เลยครับ เพิทยังใช้ได้เลย อิอิ

Edited by นักเตะเบลโล, 23 April 2010 - 02:25 PM.

#7 RTS

ѡ

• Interests:Games Manga Movie Music,Hatsune Miku,Nendoroid,Figure

Posted 23 April 2010 - 02:26 PM

QUOTE(โจ้ @ Apr 23 2010, 02:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเป็นโปรแกรมเฉพาะทางที่โบราญๆหน่อยอาจต้องใช้ผ่านXP mode

ตามนั้นค่ะ ใช้อยู่เหมือนกันค่ะ

#8 WRX

¹

Posted 23 April 2010 - 02:34 PM

ใช้ได้ครับ ผมเองก็ลงโปรแกรมหลักๆส่วนใหญ่ได้หมดนะ

#9 sax

¹

Posted 23 April 2010 - 02:48 PM

QUOTE(นักเตะเบลโล @ Apr 23 2010, 02:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช้ได้ครับ ผมเคยใช้อยู่ แต่ขอเตือนหน่อยอ่ะครับ ไม่ว่าจะ แอคทีฟไง ไม่เกินสามเดือน ถ้าต่อออนไลน์ตลอด มันจะแอคทีฟไม่ได้อ่ะครับ ผมลบไปเลยไม่ใช้แล่ว ใช้ Snow เพรียวๆเลย สงสัยถ้าจะใช้Win7 64bit ต้องควักตังซื้อเกือบ 7000 บาทอ่ะ T_T

มันจะแยกโพเดอร์ให้เลยครับ เพิทยังใช้ได้เลย อิอิ

ไม่เข้าใจอะ หมายความว่าไง ใช้ได้แค่ 3 เดือนเหรอ

#10 umbababa

¹

Posted 23 April 2010 - 02:54 PM

เฉพาะNBถ้าไม่ได้ใช้cpu intel ก็จะลำบากเรื่อง driver พอควร

¹

Posted 23 April 2010 - 02:59 PM

ใช้ของก๊อปก็ต้องยอมรับความเสี่ยงแหล่ะครับ แล้วทำไมต้องจ่าย7000สำหรับultimate ผู้ใช้ทั่วไปโฮมพรีเมี่ยมก็เหลือเฟือแล้วตก4000นิดๆ มีปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรมโทรไปถามMSเขาก็ช่วยเหลือดีนะครับแถมอัพเดทอยู่เรื่อยๆด้วย ผมว่ามันก็คุ้มดีนะเพราะอย่างน้อยก็ต้องใช้มันไป6-7ปีตกปีไม่กี่ร้อยเอง

#12 k-0043

ѡͩҨ

Posted 23 April 2010 - 03:23 PM

ถ้าโปรแกรมเก่าๆบางตัวอาจจะมีปัญหานะครับ
อาจจะลงได้ แต่รันโปรแกรมไม่ได้
แต่บางโปรแกรมอาจจะแก้ขัดด้วยการ คลิกขวา
แล้วเลือก run as admin... ก็พอจะทำให้เปิดโปรแกรมได้ครับ

#13 Pasaniva14

¹

Posted 23 April 2010 - 03:32 PM

QUOTE(sax @ Apr 23 2010, 02:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่เข้าใจอะ หมายความว่าไง ใช้ได้แค่ 3 เดือนเหรอ

คือแบบนี้ครับ ผมใช้ตัว 64 บิทมาก่อน หาตามเวปบิทที่เค้าบอก แอฟทีฟได้จริงอะไรนี่แหละครับ ตอนลงใหม่ๆ สถานะก็แอฟทีฟเรียบร้อยดี อัฟเดตได้ด้วย เหมือนจะปกติสุขดีทุกอย่างครับ พอหลังจากนั้นไม่นาน ราวๆ สองเดือนนิดๆ ไมโครซอฟออกแพทใหม่ตามประสา ผมไม่รู้ตัวหรอกครับ เพราะเปิด Wifi มาตลอด ผมใช้สองเครื่องเลย คือ Notebook Dell กับ Macbook ซีเรียลคนละตัว พอมันมีวันนึง

มันดันถามว่า คุณมีซีเรียลคีย์ไหม ผมก็งงอ่ะสิครับ มันไปอัฟอะไรไม่รู้ แล้วให้ผมกรอกซีเรียลคีย์ใหม่ จากแต่เดิมมันแอฟทีฟอยู่แล้ว พอไปค้นในอากู๋ เค้าบอกว่า เกิดจากการ MS ออกแพท อัฟเดต จีเนียส และ .Dll
บางอย่าง ผลก็คือ รอดยากครับ ผมหาวธิธีแก้ ทั้งใช้ Loader ตัวใหม่ และ อีกตัว ที่เค้าแคร๊กๆกัน ผมไม่ผ่านครับ สุดท้าย Formatt ใหม่ ก็เป็นปกติ แต่ว่าผมนึกในใจ เดี๊ยวก็ใช้งานไม่ได้อีก สรุปเลยถอนออกครับ ไปใช้ XP แทน

ที่ถามว่าทำไม ต้อง 64 Bit ผมเล่นกล้องครับ แระมีแรม 4GB เวลารัน PS LR ถ้าได้แรมมาก มันไวแบบรู้สึกได้เลยครับ เลยต้องใช้ 64 Bit อันนี้สำหรับผมนะ ผมไม่ชอบกั๊กแรมอ่ะครับ อีกอย่างบิทมาฟรีๆ ก็ใช้เลย แถมผมว่าการจัดการของระบบ 64 บิทดีกว่ามากครับ ต้องลอง ไม่ว่าแปลงไฟล์ ตัดหนังไฮเดฟ ใส่ซับ ทำรูป RAW จำนวนมากๆ เห็นผลแน่นอนครับ

ถ้าให้ควักเงินซื้อ 64 บิท ผมยังลังเลอ่ะ จริงก็อยากซื้อ แต่ผมใช้ Macbook มากกว่า เลยงก เหอๆ อีกอย่างผมไม่ได้หาตังด้านนี้มาก แค่เอามาทำรูปเล่นๆของตัวเองเวลาไปถ่ายมา

Home มันก็ดีแหละครับ แต่ถ้ามองในแง่ของความใช้งาน 64 บิทน่าใช้กว่าครับ ถ้าใครต้องการระบบ ไม่อยากกั๊กแรม และส่วนต่าง 3000 กว่าบาท ผมว่าคุ้มกว่าเยอะ

Edited by นักเตะเบลโล, 23 April 2010 - 03:35 PM.

#14 Xpert

¹

Posted 23 April 2010 - 03:35 PM

ใช้ได้ปกติครับ มีน้อยตัวจริงๆ ที่ใช้ไม่ได้

#15 omunize

ẵ !!!

Posted 23 April 2010 - 03:47 PM

QUOTE(นักเตะเบลโล @ Apr 23 2010, 03:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือแบบนี้ครับ ผมใช้ตัว 64 บิทมาก่อน หาตามเวปบิทที่เค้าบอก แอฟทีฟได้จริงอะไรนี่แหละครับ ตอนลงใหม่ๆ สถานะก็แอฟทีฟเรียบร้อยดี อัฟเดตได้ด้วย เหมือนจะปกติสุขดีทุกอย่างครับ พอหลังจากนั้นไม่นาน ราวๆ สองเดือนนิดๆ ไมโครซอฟออกแพทใหม่ตามประสา ผมไม่รู้ตัวหรอกครับ เพราะเปิด Wifi มาตลอด ผมใช้สองเครื่องเลย คือ Notebook Dell กับ Macbook ซีเรียลคนละตัว พอมันมีวันนึง

มันดันถามว่า คุณมีซีเรียลคีย์ไหม ผมก็งงอ่ะสิครับ มันไปอัฟอะไรไม่รู้ แล้วให้ผมกรอกซีเรียลคีย์ใหม่ จากแต่เดิมมันแอฟทีฟอยู่แล้ว พอไปค้นในอากู๋ เค้าบอกว่า เกิดจากการ MS ออกแพท อัฟเดต จีเนียส และ .Dll
บางอย่าง ผลก็คือ รอดยากครับ ผมหาวธิธีแก้ ทั้งใช้ Loader ตัวใหม่ และ อีกตัว ที่เค้าแคร๊กๆกัน ผมไม่ผ่านครับ สุดท้าย Formatt ใหม่ ก็เป็นปกติ แต่ว่าผมนึกในใจ เดี๊ยวก็ใช้งานไม่ได้อีก สรุปเลยถอนออกครับ ไปใช้ XP แทน

ที่ถามว่าทำไม ต้อง 64 Bit ผมเล่นกล้องครับ แระมีแรม 4GB เวลารัน PS LR ถ้าได้แรมมาก มันไวแบบรู้สึกได้เลยครับ เลยต้องใช้ 64 Bit อันนี้สำหรับผมนะ ผมไม่ชอบกั๊กแรมอ่ะครับ อีกอย่างบิทมาฟรีๆ ก็ใช้เลย แถมผมว่าการจัดการของระบบ 64 บิทดีกว่ามากครับ ต้องลอง ไม่ว่าแปลงไฟล์ ตัดหนังไฮเดฟ ใส่ซับ ทำรูป RAW จำนวนมากๆ เห็นผลแน่นอนครับ

ถ้าให้ควักเงินซื้อ 64 บิท ผมยังลังเลอ่ะ จริงก็อยากซื้อ แต่ผมใช้ Macbook มากกว่า เลยงก เหอๆ อีกอย่างผมไม่ได้หาตังด้านนี้มาก แค่เอามาทำรูปเล่นๆของตัวเองเวลาไปถ่ายมา

Home มันก็ดีแหละครับ แต่ถ้ามองในแง่ของความใช้งาน 64 บิทน่าใช้กว่าครับ ถ้าใครต้องการระบบ ไม่อยากกั๊กแรม และส่วนต่าง 3000 กว่าบาท ผมว่าคุ้มกว่าเยอะ

มือใหม่หล่ะสิ

¹

Posted 23 April 2010 - 03:57 PM

โฮมพรีเมี่ยมมันมี2แผ่นนะครับ แบบ32กับ64บิต รู้สึกมีแต่สตาร์ทเตอร์ที่มีแค่32บิต สามารถเลือกลงอย่างใดอย่างหนึ่งได้ แล้วถ้าไม่ได้ใช้ฟังค์ชั่นขั้นสูงอัลติเมทกับโฮมนี่แทบจะเหมือนกันทุกอย่างเลย

#17 darkphoenix

ZeRofeX

Posted 23 April 2010 - 03:57 PM

ใช้งานได้ปรกติครับ เพราะมันจะแยกโฟรเดอร์ชัดเจนระหว่าง x86 กับ x64 พวกโปรแกรมเก่าๆก็ ตอนลงก้เลือกให้compatible กับ xp ไม่มีปัญหาอะไร ตัวโปรแกรมส่วนใหญ่หลังๆก้เริ่มมีเวอร์ชั่น 64 bit ออกมาแล้ว พวก cpu-z everest อะไรทำนองนั้น ใช้มา 6เดือนยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรครับ yoyo_73.gif yoyo_73.gif

#18 nobitakinema

ѡ鹤

• Freshy

Posted 23 April 2010 - 04:16 PM

ถ้าโปรแกรมใช้ไม่ได้ มันจะลงได้
พอจะเปิดใช้มันจะบอกว่า เครื่องนี้ไม่สามารถเปิดได้นะจ๊ะ
ก็ลบออกจบ

#19 P' Ping

ѡͩѧ

Posted 23 April 2010 - 04:17 PM

QUOTE(omunize @ Apr 23 2010, 03:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มือใหม่หล่ะสิ

ขยายความหน่อยคับ หมายความว่าถ้ามือชั้นเซียนแล้ว จะไม่ติด จีเนียส เหรอคับ

#20 jazz1st

• Interests:Gundam

Posted 23 April 2010 - 04:28 PM

ผมใช้มาตั้งแต่หลุดตัวสมบูรณ์มาหใม่ๆแล้วครับ น่าจะ 6 เดือนได้แล้ว จนถึงบัดนนี้อัพเดทตลอดก็ยังใช้งานได้ปกติ อาจขึ้นแจ้งจีนูนมั่งแต่ลง Loader ใหม่ก็หายครับ