`

Jump to content

Ը˹СͻŨҡ HDD ١֧ ա١֧Ẻ˹Ѻ

13 replies to this topic

#1 Pasaniva14

¹

• High Royal Executive Members

Posted 07 April 2010 - 11:13 AM

คือว่า เพื่อนผมเอาหนังไฮเดฟมาให้ผมก๊อปทั้งลูก ทีนี้ผมเคยลองก๊อปแบบ ของเพื่อนผมเป็น Ext HDD แบบ USB เคยลองถ่ายข้อมูล เข้าอีกลูกโดยใช้ Docking เสียบกับ Int HDD ปรากฎว่ารอข้ามคืนเลยครับเข็ดเลย แบบเสียบช่อง USB ของโนตบุค

ทีนี้ ถ้าก๊อปบ่อยๆ ผมเกรงว่าจะนานโคตรๆ มีวิธีไหนที่ก๊อปแบบไวๆบ้างครับ เหมมือน เสียบ HDD เข้า PC ตั้งโต๊ะ พอดีไม่มี PC มีใครแนะนำได้บ้างครับ ตอยแรกว่าจะไปซื้อตัวนี้ จะก๊อปไวไหม เก็บข้อมูลด้วย โหลดบิทในตัวด้วยเป็น

Ext HDD ของบัฟฟาโล่ ที่ใส่ Int HDD มี BAY ให้สี่ลูกอ่ะครับ เผื่ออนาคตผมจะได้ซื้อแต่ INT Hdd มาเสียบต่อข้างในแทนไม่แพง
ราคา 9500 บาท จุดประสงศ์คือ โหลดบิท อัดไฮเดฟแลกกัน เก็บไฟล์ภาพ RAW จากกล้องบานเลย yoyo_56.gif

ขอบคุณครับ

¹

• High Royal Executive Members

Posted 07 April 2010 - 01:11 PM

ผมใช้ fast copy ปกติUSBจะวิ่งที่25-30M/วินาที ก็พอคำนวนคร่าวๆได้แหล่ะแต่เพราะข้อมูลมันเยอะมากเลยนานถ้าจะเอาไวกกว่านี้ต้องต่อออ
ก e-SATAอย่างเดียวครับ ไม่ก็เสียบทิ้งไว้แล้วไปกินข้าว อาบน้ำเล่นเกมอะไรซัก2ชม.(สำหรับข้อมูลประมาณ200กิ๊ก)

#3 silapakorn

ѹѾôѹ

Posted 07 April 2010 - 01:43 PM

อย่าเลือกก็อบรวดเดียวหมดเลย ก็อบทีละ 20-30 GB ระหว่างรอก็ทำกิจกรรมสั้นๆ อย่างอื่นไป ไม่ทำให้เร็วขึ้นหรอกแต่ช่วยเรื่องความรู้สึก เหมือนเวลาเดินขึ้นเขาถ้าเอาแต่มองที่ยอดก็จะรู้สึกท้อใจ ให้มองที่เท้าตัวเองไปทีละก้าวๆ เดี๋ยวก็ถึงเอง

อีกอย่าง ถ้าเลือกก็อบแบบ all file แล้วเข้านอนไป บางทีระหว่างทางขณะที่กำลังก็อบอยู่ windows อาจขึ้นอะไรเตือนมา เช่น ให้กดยืนยันก็อบไฟล์ read only หรืออะไรเทือกนี้ ถ้าไ่ม่กดก็คือจะไม่ทำต่อ ดังนั้นผมจึงไม่แนะนำการก็อบรวดเดียวแล้วไปหากิจกรรมอื่นยาวๆ ทำครับเพราะบางทีตื่นเช้ามาไฟล์ก็ยังก็อบไม่หมดเพราะรอให้เรากดยืนยันอยู่

#4 Pasaniva14

¹

Posted 07 April 2010 - 04:24 PM

ขอบคุณมากครับ สรุปไปทีละหน่อยน่าจะดี แล้วสาย E-sata to E-sata หาได้ที่ไหนครับ หาโคตรยากเลยผมเจอแต่ sata ธรรมดา จะต่อ docking to NB

#5 katatonia

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 07 April 2010 - 04:26 PM

ใช้ ghost harddisk 320g copy ใช้เวลา 7 นาทีครับ

#6 EAK69

>>˹ѧ

• Royal Executive Members

Posted 07 April 2010 - 04:28 PM

อยากรู้เรื่อง E-sata ด้วยครับ ก็อบหนังเรื่อง 30-40g 3-4 เรื่องเล่นไป 2ชม. ไม่ไหวแล้ว

¹

Posted 07 April 2010 - 05:26 PM

พอร์ตE-sataมักจะมีติดที่บอร์ดของพวกคอมตั้งโต๊ะมาซักพักแล้ว ส่วนของnotebookที่พึ่งออกมาก็เห็นหลายรุ่นเหมือน แต่ในส่วนของext HDD ไม่แน่ใจว่ามีe sataรึยังแต่พวก3.5นิ้วนี่มีขายกันเีพียบเลยทั้งแบบกล่อง ทั้งแบบDockink ส่วนสายe-SATA ที่พันธ์ทิพย์มีขายหลายร้านครับตั้งแต่60-200บาท รายละเอียดหาดูในGoogleจะง่ายกว่า
ตอนCopyใช้พวกโปรแกรมช่วยcopyอย่าง fast copyหรือเทราก๊อปปี้จะก๊อปปี้ได้ไวกว่าใช้วินโดว์ก๊อปเยอะ

#8 GamerJr.

¹

Posted 08 April 2010 - 03:07 AM

USB3 ผมว่าคือความหวังเลยนะ อีกอย่างมาคู่กับ SATA3 อีก

#9 Thosapol_TH

¹

Posted 08 April 2010 - 10:46 AM

หาก ghost ได้แนะนำครับ เร็วกว่าเยอะครับ

#10 dy_break

Posted 08 April 2010 - 08:21 PM

QUOTE(XBOX386 @ Apr 8 2010, 10:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หาก ghost ได้แนะนำครับ เร็วกว่าเยอะครับ

+1 ผมอยากรู้วิธีทำจังเลยครับ

#11 kim007

Ayukawa Madoka

• Royal Executive Members
  • Interests:Bluray Movies, PS3, NDS

Posted 08 April 2010 - 08:30 PM

USB 3 เห็นเมืองนอกเริ่มมีอุปกรณ์ที่สนับสนุนออกมาแล้ว อยากใช้ไว้ๆ จัง

#12 KaNom

¹

Posted 10 April 2010 - 08:14 AM

ใช้ โปรแกรมfastcopyดีกว่าครับถ้าใช้โสไม่เป็น เรพาะไม่มี erroระหว่างcoyp แน่นอน ถ้าใช้ของวินโด้ก๊อปข้อมูลเยอะๆมีปะญหาแน่นอนครับ

¹

Posted 10 April 2010 - 01:53 PM

ผมก็ใช้fast copyเพราะโกสต์แบบไฟล์เป็นตัวๆไม่เป็น แต่โกสต์ก๊อปข้อมูลเต็มๆ300กิ๊กมันแค่7นาทีเองเหรอ Hddต่อRaidไว้รึเปล่าหรือต่อแบบปกติ

Edited by โจ้, 10 April 2010 - 01:56 PM.

#14 Zeroprofessional

ҧͿش

Posted 13 April 2010 - 01:13 AM

Norton Ghost แบบ Disk To Disk ครับ แต่ เลือกฮาร์ดดิส ให้ดีๆ นะ กดผิดทีหายหมดภายใน 10 วินาที 55+