`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ͧºº iMac Ѻ PC 令Ѻ

ꡡꡡ͡'s Photo ꡡꡡ͡ 06 Apr 2010

วันนี้ตื่นมา 10 โมง ไม่มีไรทำ เลยเปิดคอมเล่นเน็ตจิ้มก๊อกจิ้มแกร็กไปเรื่อย นึกขึ้นได้ว่าเมื่อคืนฝันเรื่อง iMac เลยเปิดเน็ตดูข้อมูล ราคาตัวท็อปสุดๆอยู่ที่แสนห้ากว่าๆ เกือบแสนหกหมื่น เลยเกิดความคิดอยากจะถามขึ้นมาว่า iMac เนี่ยะ มันมีข้อดีกว่าเครื่องคอมทั่วๆไปตรงไหนอีกน่ะครับ นอกจากที่มันโฆษณาในเว็บว่าผลิตจากเจ้าของเดียวกัน ความเสี่ยงต่อการโดนไวรัสต่ำ ฯลฯ เพราะราคา 160k นี่ซื้อคอมสเปคแรงมากๆได้แบบชนิดที่ผมนึกภาพไม่ออกเลยนะครับเนี่ย
ขอบคุณครับ

auhibs's Photo auhibs 06 Apr 2010

เอาแบบงูๆปลาๆ สำหรับคนที่ใช้มานานแต่ เพิ่งได้ลองเล่นมากขึ้นไม่กี่เดือนก่อนนะครับ เนื่องจาก ใช้ macbook ของพี่มานาน แต่เพิ่งซื้อ imac มาไม่กี่เดือนก่อน

อย่างแรก คงเรื่องรูปร่าง ดีไซน์ ไม่เกะกะ สะอาดตา สวย ตัวจอมี ให้ครบ ที่ใส่แผ่น ยูเอสพี สามหรือสองช่องจำไม่ได้ กล้องมาพร้อม จอ LED (ชัดมากๆ) ลำโพงในตัว ที่เสียบ การ์ด

อย่างสอง คือ โปรแกรม ที่มีหลากหลาย แปลกตา ตอบสนองกับงานหลายๆด้าน ยกตัวอย่าง โปรแกรมที่ เอามามิกซ์กันได้ด้วย โปรแกรมอะไรสักอย่าง (ผมก็ลืม ยังไม่เก่ง แต่เคยอ่านๆอยู่) เปิดวินโดวส์ ใน หน้าจอmac (เปิดเป็นหน้าต่าง เล็กในจออีกที) และเรียกโปรแกรมในวินโดวส์ใช้งานได้เลย

ที่ชอบสุดสำหรับผมน่าจะ เป็นเรื่องที่ไม่มีไวรัสครับ คือมันมีแหละแต่มันน้อย จากการที่ผมใช้คอมมาตลอดชีวิต ปรกติจะ โน้ทบุค หรือ คอม ที่เป็นวินโดวส์ ผมใช้1-2เดือนแรก ต้องมีค้าง มีเอ๋อ มีไวรัส นานๆเข้า ก็ต้องลงใหม่ แต่นี่ตั้งแต่ ใช้มาก็ไม่เคยมีปัญหางอแงอะไรเลย

ระบบมันใช้ง่ายดีนะครับ แต่ผมก็ไม่ค่อยได้ใช้อะไรมาก ซะด้วย ก็ตอบแบบงูๆปลาๆ ไปอ่ะครับ เอาแค่ตามความรู้สึก

YaKiZoBa's Photo YaKiZoBa 06 Apr 2010

เรื่องนี้มันตอบลำบากน่ะครับ 154218d4.gif

ถ้าไม่ได้มาลองใช้ด้วยตัวเองนี่ก็จะไม่ค่อยเห็นภาพเลยน่ะครับ

จุดแข็งของ Mac คือ Mac OSX ครับ ซึ่งตรงนี้ถ้าอยากรู้ว่าเป็นยังไง ผมแนะนำให้ลองไปเล่นที่ iStudio เอาครับ ถามกับคนขายเลยครับ ว่ามันทำอะไรได้บ้างเขาจะแนะนำให้ได้ทุกอย่างเลยครับผม

แต่จริง ๆ แล้ว Mac OS มันก็ไม่สามารถทำได้ทุกอย่าง เพราะซอฟท์แวร์บางตัวนั้นมีแค่ใน Windows เท่านั้น แต่ Mac ก็มี Bootcamp ซึ่งทำให้บู๊ท Windows เหมือน PC ธรรมดาได้ หรือถ้าหากงานที่ต้องทำใน Windows นั้นไม่หนักมาก ก็ใช้ Virtual Machine ใน Mac OS ได้เลยครับ (แบบที่คุณ auhibs พูดมาแหล่ะครับ)

nobitakinema's Photo nobitakinema 06 Apr 2010

imac รุ่นใหม่ล่าสุดจอจะเหลืองซะงั้น ร้านประเทศชาติไทยไม่ให้เปลี่ยนคืน 5 ต่อ 100 ที่เป็น

Edited by nobitakinema, 06 April 2010 - 02:26 PM.

Avant-garde's Photo Avant-garde 06 Apr 2010

ไม่มีครับ

spec ด้อยกว่า คอม 150,000 เยอะด้วย

Xpert's Photo Xpert 06 Apr 2010

ตามคุณน้ำเลยครับ ลองไปเล่นดูเองครับ

สำหรับมุมมองผมมันต่างที่ประสบการณ์การใช้ครับ อีกอย่างคือระบบนิ่งและเสถียรเข้ากับฮาร์ดแวร์ได้ดี

ในมุมมองผมถ้าหวังเรื่องประสิทธิภาพแนะนำให้ไปพีซีครับ งบระดับนี้ถ้าผมจัดนี่มั่นใจว่าได้แรงกว่าแน่นอน

auhibs's Photo auhibs 06 Apr 2010

http://www.dvdgameonline.com/forums/index....199451&st=0

มี ข้อมูลให้อ่านนิดหน่อย ผมเคยตั้งไว้สามเดือนก่อนมั้ง

เสียวๆ เจอกระทู้แบบนี้ ตอบไรต้องคอยระวังติ่งหู window

dy_break's Photo dy_break 06 Apr 2010

แล้วถ้า PC ธรรมดาลงวินโดว mac ได้ไหมครับ
ผมไม่เข้าใจว่า ในเครื่อง mac อุปกรณ์เหมือนกันไหม

paween_a's Photo paween_a 06 Apr 2010

QUOTE(dy_break @ Apr 6 2010, 07:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วถ้า PC ธรรมดาลงวินโดว mac ได้ไหมครับ
ผมไม่เข้าใจว่า ในเครื่อง mac อุปกรณ์เหมือนกันไหม

ถ้าแบบปกติก็ต้องตอบว่าไม่ได้ครับ
แต่ถ้าแบบไม่ปกติก็สามารถลงได้ครับ แต่อาจจะไม่สมบูรณ์ 100% เหมือนซื้อเครื่อง Mac แท้ (ก็ได้ราว 90%++)

ลองไปศึกษาพวก OSX86 ดูครับ มีแผ่นให้ลงเลย
แต่ก็ไม่แน่เสมอไปว่าจะสามารถลงได้ทุกเครื่อง ตัว HW PC เองก็ต้องใช้อุปกรณ์ที่คล้าย ๆ กับเครื่อง Mac ครับ
เช่น CPU ก็ต้องพวก intel core2, i3,5,7 เมนบอร์ดก็ควรจะใช้ chipset intel การ์ดจอก็ต้องพวก intel หรือไม่ก็ nvidia เป็นต้น

kombangguy's Photo kombangguy 07 Apr 2010

ลง OSX บน PC สำเร็จแล้วครับของผม

ดีมากๆเลยครับ คนที่งบน้อย แล้วอยากลอง แนะนำเลยครับ ส่วนตัวผมเอาไปทำโปรเจคจบเป็นการ Dev.โปรแกรมบน iPhone ครับผม

ค่อนข้างเรื่องมากนิดนึงครับในเรื่องฮาดแวร์สำหรับการลง OSX On PC ถ้าเลือกไดร์เวอร์ไม่ดี มีลงใหม่ (ของผมลงไป 6-7 รอบกว่าจะโอเค ฮืมมๆๆ)

royviter's Photo royviter 07 Apr 2010

เปรียบเทียบด้านไหนครับ ถ้าเอาตรงๆ ในราคาที่เท่ากัน spec แมค สู้ pc ไม่ได้แน่นอนครับ
แต่ถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้รับทั้งเรื่อง การออกแบบ, วัสดุ, , ้hardware, OSX, interface
และประสบการณ์การใช้ os ที่แตกต่างออกไป สำหรับผมแล้ว แมคกินขาดครับ

honeyboy's Photo honeyboy 08 Apr 2010

ขอตอบจากประสบการ์ที่เคยใช้สินค้าของ Apple มาบ้างนะครับ

ข้อดี

1. ดีไซน์สวย งานประกอบเนี้ยบมาก วัสดุดี รูปร่างหน้าตาแนวๆ iMac ณ ตอนนี้ ยังไม่มี PC ตัวไหนที่รูปร่างอย่างนี้ครับ

2. Apple พัฒนา Software (หลักๆ เช่น OSX , iLife, iWork, iTunes) และ Hardware ควบคู่กันไปด้วยตัวเองครับ เพราะฉะนั้นจึงค่อนข้างเสถียรมาก ไม่ค่อยมีปัญหาความไม่เข้ากันของ Software และ Hardware

3. เกือบทุกอย่างที่ทำได้บน Windows สามารถทำได้บน mac
เช่น Windows ใช้ Nero - - > Mac ใช้ Toast
Windows ใช้ MIcrosoft Office - - > Mac ใช้ iWork
Windows ใช้ IE - - > Mac ใช้ Safari
ฯลฯ

4. ถ้าในข้อ 3. ยังไม่ตอบโจทย์ ก็ลง Windows บน Mac มันซะเลย
เลือกได้ว่าจะลงผ่าน Bootcamp หรือ Parallels

ข้อเสีย

1. ในราคาเดียวกัน สามารถซื้อ PC ที่สเปคสูงกว่าได้ (แต่เครื่องก็คงใหญ่เทอะทะกว่านะครับ)
แต่ดูจากการจัดสเปคของคุณแล้ว เงินไม่น่าจะใช่ปัญหาสำหรับคุณสักเท่าไหร่นะ (เพราะฉะนั้นก็ซื้อมาลองซะเถอะ)

2. ถ้าคุณทำงานพวก Microsoft Office เป็นประจำ โดยเฉพาะต้องพิมพ์เอกสารเป็นภาษาไทย
น่าจะมีปัญหาครับ เพราะ Mac โปรแกรม Office ทุกตัว (รวมถึง Microsoft Office for Mac)
ตัดคำภาษาไทยได้แย่มาก (ผมแก้ปัญหาโดยลง Windows ไว้ เพื่อทำงาน Office โดยเฉพาะ)

ที่นึกออกกก็มีแค่นี้ครับ

อยากหาข้อมูลเพิ่มเติมลองไปที่นี่ดูครับ

www.freemac.net ชุมชนคนไทยที่ใช้ Mac มีคนเล่นเยอะพอสมควร

oshi146's Photo oshi146 08 Apr 2010

อย่าลืมนะครับว่าราคานี้ imac มันรวมจอมาด้วยนะครับ

kombangguy's Photo kombangguy 11 Apr 2010

ไม่มั่นใจว่า โหลตโปรแกรม OpenOffice บน Mac มาแทนนี้ จะสามารถแก้ปัญหาตัดคำของไฟล์เอกสารได้หรือไม่ครับผม

ตอนนี้ ลงไว้อยู่ ขี้เกียจโหลตOfficeครับ อีกอย่าง Freeware ด้วย

paween_a's Photo paween_a 11 Apr 2010

QUOTE(kombangguy @ Apr 11 2010, 07:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่มั่นใจว่า โหลตโปรแกรม OpenOffice บน Mac มาแทนนี้ จะสามารถแก้ปัญหาตัดคำของไฟล์เอกสารได้หรือไม่ครับผม

ตอนนี้ ลงไว้อยู่ ขี้เกียจโหลตOfficeครับ อีกอย่าง Freeware ด้วย

มันก็ตัดคำได้ดีกว่า MS Office บน Mac ครับ
อย่างไรก็ดีไม่ว่าจะใช้อะไรทำงานเอกสาร Office บน Mac เช่น OpenOffice, NeoOffice, MS Office
มันก็ไม่รองรับรูปแบบไฟล์จาก MS Office บน Windows 100% ครับ
มีเพี้ยน ๆ แน่นอน ถ้าจะให้ทำงานจริง ๆ จัง ๆ ควรจะลง Windows ผ่าน VMWare อีกตัวดีที่สุดครับ