`

Jump to content

Թxp Ѻ

• You cannot reply to this topic
3 replies to this topic

#1 dy_break

• High Royal Executive Members

Posted 06 April 2010 - 08:19 AM

วินโดวเสียครับ บูทไม่ได้เลย
เข้าเมนูก็ไม่ได้รีสตาร์ทตลอด
เสียดาย...ไฟล์ข้อมูลมีวิธีไหนบ้างครับ ที่สามารถเก็บไฟล์ที่ต้องการ แนะนำด้วยครับ
จะลงวินโดวใหม่ครับ yoyo_04.gif

#2 ridergirl

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 06 April 2010 - 08:48 AM

QUOTE(dy_break @ Apr 6 2010, 08:19 AM) <{POST_SNAPBACK}>
วินโดวเสียครับ บูทไม่ได้เลย
เข้าเมนูก็ไม่ได้รีสตาร์ทตลอด
เสียดาย...ไฟล์ข้อมูลมีวิธีไหนบ้างครับ ที่สามารถเก็บไฟล์ที่ต้องการ แนะนำด้วยครับ
จะลงวินโดวใหม่ครับ yoyo_04.gif

yoyo_48.gif ก่อนอื่นครับ ใส่แผ่น install Xp ก่อน

เสร็จแล้วก็กดเข้าไป จนกดถึงให้ Agree ด้วย F8

จากนั้น จะมีคำสั่งอย่างนึงขึ้นมาคือ repair window xp ให้กด R ครับ (ขั้นตอนนี้จะอยู่ก่อนการเลือก partision เพื่อลงวินโดว์)

จากนั้นมันจะ ลงระบบวินโดว์ใหม่ให้ (ขั้นตอนคล้ายลงใหม่)

กดตามไปเรื่อยๆ ก็จบครับ

ถ้าหากว่ายังแก้ไม่ไ่ด้ เอา HDD ไปเสียบโอนจากเครื่องอื่น หรือใช้การลงวินโดว์แบบนี้

ทำตามขั้นตอนด้านบนจนถึง คำสั่ง repair แต่เราไม่ repair ให้กดผ่านไป

จากนั้นจะมี partision ให้เราเลือกโดยเราเลือก partision ที่เราวินโดว์ไว้ก่อนแล้ว

กดเรื่อยๆ จนถึงหัวข้อที่จะถามว่าลง nat หรือ ntsc

ให้เลือกข้อสุดท้ายที่เขียนในวงเล็บว่า (nochange)

จากนั้นก็ลงเรื่อยๆ ขั้นตอนนี้ข้อมูลเราจะยังอยู่ครบครับ มันจะไม่ format HDDให้

หากยังสงสัย PM ได้ครับ yoyo_52.gif

#3 sprite

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 06 April 2010 - 11:57 AM

หาแผ่นบูทเอาครับ

พวกรวมตัวบูทต่างๆ เช่น WinPE,Mini window XP

ส่วนมากที่ปล่อยๆอยู่ตามเว็บดูดอ่ะ ลองหาเครื่องอื่นไปดูด แล้วไรท์ใส่แผ่นเอา

บูทเหมือนตอนลง window แหละ แล้วจะมีเมนูให้เลือกว่าจะใช้โปรแกรมไหน

ก็เลือกเอาตามด้านบนเลย มันจะช่วยจำลองบูทเข้า window ให้

จากนั้นก็ไป copy ข้อมูลใน Drive C: ที่จะ Format ย้ายไปไว้ที่ Drive อื่นก่อน

(ดูให้ดีนะ เพราะตอนจำลองบูทเข้าไป Drive C: เราตอนปกติ จะเลื่อนไป เพราะมันจำลองให้โปรแกรมไว้)

แค่นี้ก็ได้แระ สู้ๆ yoyo_52.gif

#4 dy_break

• High Royal Executive Members

Posted 06 April 2010 - 07:05 PM