`

Jump to content

仡ԹѺ͹ѹѺ

15 replies to this topic

#1 ѡ

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 05 April 2010 - 04:47 PM

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา มีโอกาสไปเกาะเกร็ดอีกหน ตั้งใจจะไปกินข้าวแช่ครับ เพราะมันมีขายเยอะดี อีกอย่างเข้าเมืองไม่ได้

พาไปกินข้าวแช่ ไหงเริ่มด้วยกล้วยปิ้งเนี่ย คือแบบว่ารองท้องก่อนครับ ลงจากเรือ มันผ่านกล้วยก่อนก็อุดหนุนป้าไปลูกเดียวครับ @(^___^)@

เดินมาอีกหน่อยก้เจอลูกชุบ สีสันน่ากินเป็นอย่างยิ่ง

อันนี้เป็นสลัด/ยำ ดอกดาหลา นะครับ หลายท่านอาจไม่รู้จักและไม่เคยกิน (ผมก็เหมือนกัน) ไม่กล้าซื้อกินครับกลัวอร่อยจัด อิๆๆ

เดินมานานร้อนและเหนื่อยมากๆ แวะกินน้ำ แดงมะนาว กับน้ำเขียวมะนาวให้ชื่นใจก่อน

ด้วยความเกรงใจเลยสั่ง ทอดมันหน่อกะลา มากิน ของขึ้นชื่อของเกาะเกร็ดเค้าครับ

นี่แหละครับ หน่อกะลา ที่ลอกแล้วเตรียมนำไปทำทอดมัน

แล้วก็มาถึงที่หมายตาไว้แต่ต้น คือข้าวแช่ ชุดนี้แค่ 30 บาทครับ ถามว่าอร่อยไหม ก็งั้นๆแหละครับ พอกินได้ คุณาพตามราคา

ก่อนกลับจากเกาะแวะซื้อ ทองม้วนฝอยทองครับ หลายท่านคงไม่เคยเห็นหรือเคยทานอีกแล้ว

คือป้าแกจะเอาฝอยทองที่เห็น มาตากแห้ง แล้วเข้าเครื่องทับที่เห็นเป็นแป้นกลมๆให้แบน รีดออกมาเป็นแผ่นทองม้วนครับ แกบอกมีเจ้าเดียวที่ทำ

ออกจากเกาะเกร็ดร้อนมากๆ ยังไม่หายอยากครับเลยไปต่อที่ Central แจ้งวัฒนะ เข้ามากินที่ร้าน Little Home Bakery

มากินข้าวแช่ต่อครับ ข้าวลอยดอกกุหลาบ หอมมากๆ

เครื่องเคียงมี กะปิทอด หอมแดงทอด พริกหยวกสอดไส้หมูสับ ไช้โป๊วหวาน และปลาหวาน สนนราคา 160 บาทต่อชุดแถมน้ำ 1 แก้ว

น้ำตะไคร้ใส่มะนาวแถมมาในชุดครับ อร่อยมากคอนเฟิร์ม

อันนี้คือ สลัดโฮม นะครับเหมาะกับคุณผู้หญิง เป็นผักโขม ผักกาดแก้ว มีเบคอนราดด้วย dressing salad

จานสุดท้ายที่สั่งมากินเล่นเบาๆ เป็นโรตี

กินกับแกงเขียวหวานไก่นะครับ กลมกล่อมไม่เผ็ดครับเด็กทานได้ ฝรั่งทานดี ทานมากๆไม่ดี เพราะจะเปลือง มื้อนี้สนนราคา 391 บาท ครับ

yoyo_11.gif ขอบคุณทุกท่านที่มาเม้นท์ครับ พรุ่งนี้วันหยุดใครว่างชวนคุณพ่อคุณแม่ไปทานได้ครับ ผู้สูงอายุทานแล้วดี ชื่นใจครับ มีหลายสาขาเน้อ

#2 Ovaltine

¹

• High Royal Executive Members

Posted 05 April 2010 - 07:58 PM

ตั้งแต่เกิดมาผมยังไม่เคยกินข้าวแช่เลย มันต่างจากข้าวทั่วไปยังไงหรอครับ

#3 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 05 April 2010 - 08:10 PM

QUOTE(Ovaltine @ Apr 5 2010, 07:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตั้งแต่เกิดมาผมยังไม่เคยกินข้าวแช่เลย มันต่างจากข้าวทั่วไปยังไงหรอครับ

เย็น และใส่มะลิ ครับ
ส่วนตัวผม อยู่เพชรบุรีมา 6 ปี ไม่เคยกินเลย เพิ่งได้กินตอนโต และกินแล้ว จะอ้วก มากๆเลย - -*

Edited by MoDiFy, 05 April 2010 - 08:11 PM.

#4 ѡ

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 05 April 2010 - 08:15 PM

QUOTE(Ovaltine @ Apr 5 2010, 07:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ตามรูปแหละครับ เป็นข้าวสวย ใส่น้ำเย็นมีน้ำแข็งและดอกมะลิเป็นหลักเพื่อเพิ่มความหอมครับ

QUOTE(MoDiFy @ Apr 5 2010, 08:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เย็น และใส่มะลิ ครับ
ส่วนตัวผม อยู่เพชรบุรีมา 6 ปี ไม่เคยกินเลย เพิ่งได้กินตอนโต และกินแล้ว จะอ้วก มากๆเลย - -*

ควรทานกับแกล้ม ก่อนแล้วค่อยตักข้าวเข้าปากตามนะครับ สงสัยท่านยังวัยรุ่นอยู่มั้ง อิๆ yoyo_56.gif

#5 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 05 April 2010 - 08:19 PM

QUOTE(คนรักเมีย @ Apr 5 2010, 08:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตามรูปแหละครับ เป็นข้าวสวย ใส่น้ำเย็นมีน้ำแข็งและดอกมะลิเป็นหลักเพื่อเพิ่มความหอมครับ

ควรทานกับแกล้ม ก่อนแล้วค่อยตักข้าวเข้าปากตามนะครับ สงสัยท่านยังวัยรุ่นอยู่มั้ง อิๆ yoyo_56.gif

25 เองครับ

ปล.ผมลองแล้วนะครับ ไม่ไหวจะเคลีย์ลิงๆ yoyo_63.gif

#6 Nrl

ѡͩѧ

• Interests:Game, Manga, Movie

Posted 05 April 2010 - 08:39 PM

แต่ผมชอบนะ ข้าวแช่

ข้าวสวยจะใช้ข้าวหอมมะลิ หุงให้แข็งๆ จากนั้นก็ใช้น้ำอบกับมะลิปรุงกลิ่นเย็นๆ

ทานคู่กับกับต่างๆ อื้มมม เหมาะกับหน้าร้อนมากๆ

ว่าไป ก็อยากกินแฮะ เจ้าประจำผมอยู่ที่บางลำู...

#7 Mo_zart

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 06 April 2010 - 07:48 AM

น่ากินจังน่ะครับผม ไม่ทราบว่ากรุงเทพหาซื้อได้ที่ไหนครับเนี่ย จะลองไปทานซักหน่อย baa60776.gif

#8 ѡ

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 06 April 2010 - 08:02 AM

QUOTE(Mo_zart @ Apr 6 2010, 07:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
น่ากินจังน่ะครับผม ไม่ทราบว่ากรุงเทพหาซื้อได้ที่ไหนครับเนี่ย จะลองไปทานซักหน่อย baa60776.gif

ร้าน Little Home Bakery ที่มีขายอาหารด้วยนะครับ http://www.littlehome.co.th/bnr.php

ร้าน S & P http://www.snpfood.com/info/restaurants_location.php

ตามตลาดพวกบางลำู/เทเวศร์ น่าจะพอมีบ้างนะครับ yoyo_56.gif

#9 teddyman

չͧ˭

Posted 06 April 2010 - 03:49 PM

ผมชอบกินข้าวแช่มากๆครับ กินแล้วเย็นชื่นใจ ตอนเด็กๆกินบ่อย แต่ช่วงนี้ไม่ได้กินมาหลายปีและ

#10 AnotherXIII

ѡ

Posted 06 April 2010 - 07:19 PM

ผมก็ไม่ชอบกินนะข้าวแช่ กินแล้วมันยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก =='

ไม่ไหวจริง ๆ ==

#11 PArnKunG

Ш

• Junior Moderator

Posted 08 April 2010 - 11:05 AM

สลัดโฮม เห็นแล้วเป็นตาแซ่บ

#12 eva

Ե͡Թҧ

• Interests:PLC

Posted 08 April 2010 - 02:25 PM

หิวเลย

#13 tvmb

Posted 08 April 2010 - 02:58 PM

น่ากินมากฯฯฯฯฯฯ

#14 Khaek

The MiracleScorer

• Interests:Play FIFA on PS4

Posted 11 April 2010 - 09:49 PM

รายการช่อง 3 เมื่อเช้าก็พาไปดูมาครับ น่าไปมาก

#15 rufast

Posted 12 April 2010 - 09:48 PM

เคยกินมาแล้ว ก็รู้สึกธรรมดาน่ะ
ได้ตรงแปลกเฉยๆ

อ้อ แต่กินตอนร้อนๆ ก็ชื่นใจดี

#16 AYAGO

¹

Posted 16 April 2010 - 01:43 PM

อยากลองเหมือนกัน น่าอร่อยดี