`

Jump to content

ใครผ่านแล้วหรือเคลียร์แล้ว ช่วยมาบอกวิธีปราบบอสแต่ละตัวหน่อยครับ

• You cannot reply to this topic
39 replies to this topic

#1 maxnet

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 22 December 2006 - 12:51 PM

ช่วยบอกวิธีปราบบอส ด่าน 1 ด่าน 4 กับ 5 และหลังจากนั้นเป็นต้นไปเลยครับ เพราะผมมีปัญหากับพวกบอสด่านเหล่านี้ มาก ยากจริงๆ ><

#2 Acatan

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 22 December 2006 - 01:19 PM

ถ้า ผีเสื้อฉาก 4 ล่ะก็

เล็งช่วงล่างเอาไว้ครับ - -b ( มอนส์เกมนี้มันอะไรกัน ชอบให้เล่นช่วงล่าง - - )

แถวๆ นั้น จะมีแท๊งพลังงานให้ด้วยครับ จะเก็บก่อนก็ได้ พร้อมหุ่นสำรอง เพิ่อไอ้ตัวที่เอามาคว่ำไป

จรวด( ? ) ที่บอสปล่อยมายิงสกัดได้ครับ หรือที่ไม่ทันก็โดดหลบเอา แท่นหินกลางฉากใช้เล่นซ่อนแอบกับมันได้ครับถากต้องกานที่กำบัง

ช่วงเอาคืนที่คุ้มค่าที่สุด คือช่วงที่มันพุ่งเข้ามาชนเรา แล้วมันจะนิ่งไปพักนึงครับ~ ระหว่างนี้ มีจรวดก็ส่งจรวด มีปืนกลก็ส่งปืนกล มีเท่าไหร่ก็ประเคนไปไม่ต้องกลัวขาดทุนครับ~

oO( เล่นไม่ยากเลยแฮะ ก๊อปกระทุ้ข้างๆ มา :her )

ส่วนฉาก 5 จุดอ่อนอยุ่ที่หัวครับ

ถ้าอยากให้มันสงบให้ยิงง่ายๆ ก็ให้ยิงตัดแขน ( หรือจะเรียกขาหน้าดี? ) มันออกไปก่อนครับ ยิงได้ข้างนึง ก็นิ่งน้อยหน่อย ถ้ายิงได้ 2 ข้างก็สงบนานหน่อย

บนเพดานถ่ำ จะมีหินย้อย อยุ่ถ้ายิงให้ตกลงมาโดนบอส ก็จะทำให้มันนิ่งไปซํกพักได้เหมือนกันครับ

น้ำแข้งที่บอสพ่นมา ถ้าไม่ได้ขึ้นหุ่น ก็ให้อยุ่ชิดกำแพงไว้ครับ ถ้ามีหุ่นก็โดดหลบง่ายๆ
ถ้ากำลังยิงมันๆ อยู่แล้วเห็นมันชกเพดานถ้ำ ให้ซ้ายหัน ( รึจะขวาหันก็ได้ตามสะดวก ) แล้วเดินหลบหินที่ตกลงมา น่าจะปลอดภัยกว่าเดินหลบไปยิงไปครับ~

ห้องบอส มักมีหุ่นสำรองกองอยุ่เสมอ.... พร้อมอาวุธครบมือ ดังนั้น สาดอย่ากลัวเปลืองครับ - -+ ( แต่ถ้าสาดมากไป ระวังถังแตกน่อ )

ส่วนบอส ตัวอื่นๆ......

ผมก็ยังไปไม่ถึงเหมือนกัน .... เพิ่งถึงฉาก 5 นี่แหล่ะครับ :her

#3 MoMz

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 22 December 2006 - 02:38 PM

ขอบคุณครับ

ไม่ค่อยได่เล่นลุยเลย ได้มาตามเก็บง่ายๆหน่อย :aha:

เล่นแต่ Online มันส์โครต ขับหุ่นลุยกันสะใจดี ไม่ค่อยแลคด้วย

#4 Macross7

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 23 December 2006 - 10:50 AM

Mission 6 boss Green EYE ยิงจุดข้างลำตัวให้หมด พอเสร็จให้ยิงจุดสีบนหัว 4 เม็ด พอแตกหมดยิงซ้ำบนโหนกบนหัวอีกที

#5 SyncDGO

Posted 23 December 2006 - 10:55 AM

View PostMacross7, on Dec 23 2006, 10:50 AM, said:

Mission 6 boss Green EYE ยิงจุดข้างลำตัวให้หมด พอเสร็จให้ยิงจุดสีบนหัว 4 เม็ด พอแตกหมดยิงซ้ำบนโหนกบนหัวอีกที
ถึงโหนกสุดท้ายน๊อคทุกที :cry2

#6 Macross7

Posted 23 December 2006 - 11:04 AM

green eye ยังไม่เท่าไรเจอ mission 8 หรือ 9 ไม่รู้จำไม่ได้แล้ว สู้กับหุ่นแมงมุม ถ้าหุ่นเราพังแทบจะวิงหนีไม่ได้เลย แถมมันกระทืบพื้น
พังอีก เดินไม่มองตกลาวาตายอีก :angry แต่มีวิธีแก้โดยวิ่งไปหาเสาที่มีอยู่ 2 หรือ 3 อัน หุ่นมันจะแปลงร่างเป็นยาน แล้วไล่ชนเรา ก็ล่อ
ให้มันชนเสา แล้วให้เราหมุนตัวยิง แต่ระวังนะครับ บางทีมันชนเสาแล้วก็หมุนตัวมาหาเราได้ด้วยต้องคอยสังเกตุบาง พอจับทางได้ก็สบาย
แล้วครับ

#7 MoMz

Posted 23 December 2006 - 11:34 AM

boss หุ่นแมงมุม หลบๆเอาพอมันเป็นแมงมุมเราก็บินไปยิงหัวมันซะเลย ไมรุ้จะบอก trick ยังไงดี พอเล่นถึงเดี๋ยวมือก็ไปเองแหละ อิอิ

บอสใหญ่ก็กดชาตดาบไว้ พอมันยิงหรือมันกำลังจะยกมือก็บินไปใกล้ๆ ปล่อยชาตดาบ
พอมันเรียกลูกมา ถ้าเห็นมันยกมือก็รีบลงดาบแล้วยืนเฉยๆ(เดี๋ยวไปโดนเลเซอร์มันละจุก) เตรียมลงดาบต่อ

ใครจบแล้ว ได้ลองเล่น mode โหดสุดกันยังครับ ผมฆ่าบอสด่าน 1 ไม่ได้อ่ะ แพ้ไป 10 กว่าตา ขอวางจอยดีกว่า โครตยากเลยหรือมือไม่ถึงไม่รุ้ :cry

ปล. ไม่แน่ใจว่า boss ใหญ่ มันยกมือหรือมันทำท่าไรนะ ลองดูๆเอา ลืมก้าบ :kanoiyom

#8 Mk4

Posted 23 December 2006 - 12:34 PM

เล่นจบแล้วครับ มีทั้งหมด 11 ด่าน ส่วนใหญ่บอสด่านต่างๆ จะมีจุดออนที่หัวกับก้นครับ
สังเกตุดีๆ ถ้าตรงใหนมีสีแดงตรงนั้นใช้เลยครับ จะมีอยู่ด่านนึงครับ ตัวบอสจะอยู่ตรงกลางฉาก
และจะมีหนวดยื้นออกมาสองด้าน ให้เรายิงหนวดก่อนจนตายแล้วตามเข้าไปยิงลำตัวในถ้ำ ก็ประมาณนี้ละครับ

#9 cygnus_guy

The Greatest Saint of Ice

• Royal Executive Members

Posted 25 December 2006 - 11:17 AM

ผมติดเจ้า green eye มาจะ 2 ชั่วโมงแล้วอะ :cry2
ยิงได้มันแค่ถึงตอนที่มันใกล้จะตายแล้วเหลือแค่ยิงโหนกใหญ่ตรงหัวมันเท่านั้นเอง
แต่ตายก่อนทุกทีเลยอะครับ มันยิงน้ำแข็งบ่อยมากๆเลย
หลบไม่พ้นซะที ใครมีวิธีเด็ดปราบ บอกหน่อยจิ :kanoiyom

#10 mangsab

Posted 25 December 2006 - 11:39 AM

ตัว Green Eye ต้องอาศัยความแม่นครับ ยิ่งเก็บข้างตัวได้เร็วแค่ไหน พลังเราไม่ลดเลยยิ่งสบายครับ หลังจากนั้นก็ใช้วิธีบินถอยหนีไปเรื่อยๆ แล้วดักจังหวะ บางครั้งต้องยอมแลกซัดกับมันซึ่งๆ หน้า

พอต้องยิงตรงกลางหน้าผาก ก็อาศัยจังหวะดักยิงจรวดให้พอดี สองสามทีก็ผ่านครับ

เกมส์นี้รูปแบบการโจมตีมันเหมือนๆ กันไปหน่อยนะ จำได้ก็หลบสบาย

#11 Acatan

Posted 25 December 2006 - 12:54 PM

ตอนสู้กับ Green Eye ถ้าใครเคยเล่น อาเมอร์ คอร์ มาก่อน อาจจะได้เปรียบหน่อยนึงครับ :P

หุ่นรุ่นนั้น มันขับมันจริงๆ~ บินเข้าไปยิงหัว แล้วก็โยกออก แล้วก็บินเข้าไปยิงซ้ำ~

#12 welzer

Posted 25 December 2006 - 01:02 PM

greeneye
ตอนตุ้ม 4 อันมันแตก อย่ายืนแลกครับ มันดุวิ่งเร็วโครตๆ

พยามวิ่งแดช ออกมาแล้วดักมันที่มุมตึกครับ(มุมด้านหลังนะกะว่ามันโผล่มาเรายิงได้แล้ววิ่งเลย)แล้
วพอมันหันหน้ามาเราก็ซัดจรวดใส่มันเลยครับ แล้วแดชๆๆๆหนีอีก ทำซ้ำไปเรื่อยๆก็ตายครับ

#13 cygnus_guy

The Greatest Saint of Ice

• Royal Executive Members

Posted 25 December 2006 - 01:17 PM

ขอบคุณมากๆ สำหรับวิธีการปราบ green eye ครับ :kanoiyom
รบกวนอีกครั้งถามวิธีปราบ Giant Worm & Giant Moth ด้วยครับ สู้เปงชั่วโมงยังมะตายเลย :cry2

Edited by cygnus_guy, 25 December 2006 - 01:17 PM.

#14 SyncDGO

Posted 25 December 2006 - 01:34 PM

Green Eye พอถึงโหนกสุดท้าย ใช้ Grenade นัดเดวจอดครับ กว่าจะผ่านได้ -*- ไปด่าน 7 เจอมอนเตอร์ตัวบิ๊กๆทั้งนั้น

#15 downoi

Posted 25 December 2006 - 11:35 PM

:cry2 บอสด่าน 9 แมงมุมยักษ์ ทำยังไงถึงจะผ่านครับ ตัวใหญ่มากเลย พอมันปล่อยลูกๆออกมา ไม่ได้ยิงตัวแม่เลยครับ ยิ่งเจอใยแมงมุมไปไหนไม่ได้อีก เล่นมาตั้งนานไม่มีครั้งไหนยิงมันพลังลดได้เกินครึ่งเลยครับ :cry2

#16 blueboy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 26 December 2006 - 04:01 AM

ใช้หุ่นอย่างเดียว ไม่งั้นหลบยาก แมงมุมตัวเล็กไม่ต้องสน

ให้คอยหลบอยู่ใต้ตัวมันยิงขามันขาดให้หมดมันจะล้มลงแล้วก็ยิงไปที่หลังมัน

dash อย่าหยุดขอรับ

#17 bios

Posted 26 December 2006 - 12:22 PM

View Postdownoi, on Dec 25 2006, 11:35 PM, said:

:cry2 บอสด่าน 9 แมงมุมยักษ์ ทำยังไงถึงจะผ่านครับ ตัวใหญ่มากเลย พอมันปล่อยลูกๆออกมา ไม่ได้ยิงตัวแม่เลยครับ ยิ่งเจอใยแมงมุมไปไหนไม่ได้อีก เล่นมาตั้งนานไม่มีครั้งไหนยิงมันพลังลดได้เกินครึ่งเลยครับ :cry2

ใช้หุ่นพก shotgun + rocket ไว้ เลือกขาที่ต้องการ แล้วกระโดดร่อนยิงไป 2-3 ทีก็เรียบร้อย แล้วก็ร่อนไปยิงต่อได้อีกขา เสร็จแล้วก็กระโดดบินค้างไว้ระดมยิง shotgun + rocket ที่หลังอย่างสบายใจครับ

#18 downoi

Posted 26 December 2006 - 01:21 PM

:sabai เมื่อคืนจบแล้วครับ :her ปราบบอสได้แต่ละตัวเหนื่อยเลย แต่พอปราบเสร็จรู้สึกโล่ง ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ผมว่าเกมนี้บอสที่ยากสุดๆก็ green eye กับ แมงมุมยักษ์นี่แหล่ะครับ แต่หนอนยักษ์กับผีเสื้อยังไม่ฆ่ามันเลย :blur

#19 S_Tip

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 28 December 2006 - 10:50 AM

:kanoiyom สุดยอดมากครับ

#20 kowit_x2

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 28 December 2006 - 12:01 PM

อืม หนทางอีกยาวไฟไกลนัก :superman

เพิ่งถึงตัว ม้วนๆ (2 ต้ว) ด่านแรก :shame