`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ҡFORMATŧԹ¨ŧ...

աѡ's Photo աѡ 30 Mar 2010

คือผมอยากจะลองลงวินโดว์7อ่ะครับ แต่ก้อขี้เกียจมาไล่ลงโปรแกรมทั้งหลายแหล่อีกรอบหนึ่ง เซฟเกมก้อด้วยขี้เกียจมาเล่นใหม่

ไหนจะDriver ทั้งหลายทั้งปวงอีก มีคนเคยบอกว่าใช้ GHOSTแต่ผมก้อไม่รู้วิธีใช้อีกไม่รู้ด้วยว่ามันคืออะไร

ใครรู้ช่วยบอกทีครับว่ามีวิธีไหนมั่ง

yippie's Photo yippie 30 Mar 2010

ลงใหม่ win7 detect driver ได้เกือบหมดครับ เรื่อง save game ก็ต้องไล่ copy เอง ข้อดีคือ window จะเร็วกว่าแบบ upgrade
Upgrade, ก็ทำได้เหมือนกันครับ ข้อดีคือโปรแกรมทั้งหมดยังอยู่เหมือนเดิม แต่ตัว window มันจะไม่ดีเท่าลงใหม่ครับ
ถ้าเป็นผม ๆ จะลงใหม่ เหนื่อยที่เดียวแต่ได้ของดีเลย ถ้าท่านกลัว copy มาไม่หมดก็ ghost ตันฉบับก่อนลง win7 ได้ก็ได้ครับ Ghost คือการ copy partition, clone drive สำรองไว้ และสามารถนำกลับมาเขียนทับ โดยไม่ต้องลง window ใหม่ครับ
QUOTE(ปีกหัก @ Mar 30 2010, 04:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือผมอยากจะลองลงวินโดว์7อ่ะครับ แต่ก้อขี้เกียจมาไล่ลงโปรแกรมทั้งหลายแหล่อีกรอบหนึ่ง เซฟเกมก้อด้วยขี้เกียจมาเล่นใหม่

ไหนจะDriver ทั้งหลายทั้งปวงอีก มีคนเคยบอกว่าใช้ GHOSTแต่ผมก้อไม่รู้วิธีใช้อีกไม่รู้ด้วยว่ามันคืออะไร

ใครรู้ช่วยบอกทีครับว่ามีวิธีไหนมั่ง

nobitakinema's Photo nobitakinema 31 Mar 2010

ใช่เลยครับเซฟเกมต้องตาม copy เก็บไว้เอง

ลงวินโด้แบบล้างบางเลยดีที่สุด ไม่งั้นก็ลงใหม่เรื่อยๆ เซงกันไป

kookuu's Photo kookuu 13 Apr 2010

ซื้อ HD เพิ่มอีกตัวหนึ่งครับ แล้วลง win 7 กับตัวนี้เลย ส่วนตัวเดิมที่เคยใช้ก็ set ไว้เป็นตัวสำรองแทน และในอนาคตหากต้องการจะลบ format ใหม่ก็ copy เซฟเกม และงานต่างๆ เองไว้กับ HD อีกตัวก่อนแล้วค่อยลงใหม่

ส่วนการ ghost เหมือนกับการโคลน HD ลูกหนึ่งไปอีกลูกหนึ่ง วิธีทำไม่ค่อยยุ่งยากมาก ประมาณว่าเลือก primary source และ secondary source ให้ถูกต้องก็พอครับ (โปรแกรมเด่นๆ ก็ norton ghost)

kim007's Photo kim007 13 Apr 2010

ใช้โปรแกรม windows easy transfer ที่อยู่ใน accessories > system tools ช่วยก็อปข้อมูลที่สำคัญไปไว้ที่อื่น ก่อนที่จะ format แล้วลงใหม่ พอลงใหม่เสร็จ ก็ใช้โปรแกรมเดียวกันนี้ก็อปกลับมาครับ