`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ö¢ HD Ƿ window

chaba's Photo chaba 30 Mar 2010

ตามหัวข้อเลยนะครับคือ HD ตัวที่ผมลง window

มันจะพังแล้วอะครับทีนี้ต้องการจะถ่ายข้อมูลไปอีกตัวนึง

(เหมือนย้ายวินโด้ไป HD ตัวใหม่เลย) มันจะทำได้มั้ยครับ

แล้วพอจะมีวิธ๊ทำหรือเปล่า
Edited by chaba, 30 March 2010 - 03:20 PM.

kiou911's Photo kiou911 30 Mar 2010

อืม ไม่ค่อยเห็นมีคนทำกันนะครับแบบนี้ ถ้าจะลองทำให้ backup ข้อมูลทั้งหมดรวมถึง system state ของ windows ด้วยครับ
ตอน restore ก็ ลง windows ให้เสร็จก่อน แล้วค่อย restore ข้อมูลที่เรา backup มารวมถึง system state เช่นเดียวกัน
แต่แนะนำว่า backup ข้อมูล format แล้วลงใหม่ ดูจะง่ายกว่าครับ

b@k@'s Photo b@k@ 30 Mar 2010

ทำได้ครับ ถ้าฮาร์ดดิสเก่ายังเปิดติด
ลองโหลด Hiren's BootCD 10.2 มาใช้ดู

สมมติว่า
เสียบฮาร์ดดิสเก่าที่กำลังเสียไว้ที่ ide0
เสียบฮาร์ดดิสตัวใหม่ไว้ที่ ide1

บูทเครื่องโดยใช้ Hiren's BootCD 10.2
เข้าโปรแกรม GHOST แล้วเลือก LOCAL --> DISK --> TO DISK
แล้วก็เลือก ide0 --> ide1

เพื่อความชัวร์ ต้องแม่นเรื่องการโก้สหน่อย เดี๋ยวข้อมูลหายหมด yoyo_11.gif

chaba's Photo chaba 30 Mar 2010

QUOTE(b@k@ @ Mar 30 2010, 07:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำได้ครับ ถ้าฮาร์ดดิสเก่ายังเปิดติด
ลองโหลด Hiren's BootCD 10.2 มาใช้ดู

สมมติว่า
เสียบฮาร์ดดิสเก่าที่กำลังเสียไว้ที่ ide0
เสียบฮาร์ดดิสตัวใหม่ไว้ที่ ide1

บูทเครื่องโดยใช้ Hiren's BootCD 10.2
เข้าโปรแกรม GHOST แล้วเลือก LOCAL --> DISK --> TO DISK

เพื่อความชัวร์ ต้องแม่นเรื่องการโก้สหน่อย เดี๋ยวข้อมูลหายหมด yoyo_11.gif

ท่านบนละเอียดมาก ๆ ขอนำไปใช้นะครับ

ain's Photo ain 30 Mar 2010

QUOTE(b@k@ @ Mar 30 2010, 03:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>

สมมติว่า

แนะนำเพิ่มเติมครับ

พอย้ายเสร็จรอบนี้ ก็ GHOST เก็บไว้ซักชุดครับ

แล้วเอาอิมเมจไฟล์ที่สร้างจาก GHOST ไปเก็บไว้ที่พาร์ททิชั่นไหนก็ได้ที่เป็น HDD คนละลูกกับวินโดว์ที่ใช้อยู่

วันหน้าวันหลังเกิดมีปัญหากับ HDD จนถึงขั้นเปิดเข้าไปเอาข้อมูลไม่ได้

จะได้นำอิมเมจไฟล์อันนี้ไป GHOST ใส่อันใหม่ไ้ด้เลยครับ...

QUOTE(ain @ Mar 31 2010, 01:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แนะนำเพิ่มเติมครับ

พอย้ายเสร็จรอบนี้ ก็ GHOST เก็บไว้ซักชุดครับ

แล้วเอาอิมเมจไฟล์ที่สร้างจาก GHOST ไปเก็บไว้ที่พาร์ททิชั่นไหนก็ได้ที่เป็น HDD คนละลูกกับวินโดว์ที่ใช้อยู่

วันหน้าวันหลังเกิดมีปัญหากับ HDD จนถึงขั้นเปิดเข้าไปเอาข้อมูลไม่ได้

จะได้นำอิมเมจไฟล์อันนี้ไป GHOST ใส่อันใหม่ไ้ด้เลยครับ...

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

RTS's Photo RTS 01 Apr 2010

yoyo_49.gifอ่านหัวข้อทีแรกเข้าใจไปอีกแบบ เคยแต่เอาHDDตัวเดิมไปใส่อีกเครื่องใหม่
Edited by RTS, 01 April 2010 - 05:51 PM.

Zeroprofessional's Photo Zeroprofessional 03 Apr 2010

ใช้โกส นี่สุดยอดครับถ้าทำ อิมเมจ ของเครื่องเราไว้ นี่ ยอดเลย สเถียร

tappoko's Photo tappoko 03 Apr 2010

ดู primary slave ดีๆนะครับ ข้อมูลหายหมดจะแย่