`

Jump to content

เพลย3เนี่ยภาพมันจะสวยกว่าXBOX360ใช่มั๊ยครับ

28 replies to this topic

#1 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 21 December 2006 - 02:28 PM

ผมอ่านในหนังสือเล่มนึงเค้าบอกแนวว่าเกมที่ลงXBOX360แล้วมาลงเพลย3
กราฟฟิคจะดีกว่า(มีการปรับปรุง)
รู้สึกว่าจะพูดอยู่หลายเกมเหมือนกัน
ตอนนี้เล็งเพลย3ไว้เป็นอันดับแรกเลย
แต่คงสิ้นปีหน้าละมั๊งกว่าจะได้ซื้อ
ขอบคุณครับ

#2 Playstation

Trust ......... in yourself

• Banned

Posted 21 December 2006 - 02:41 PM

จิ้มดูเอาละกันนะ<<<<<<<<

Edited by Playstation, 21 December 2006 - 02:41 PM.

#3 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 21 December 2006 - 02:42 PM

เลิกเปรียบเทียบเถอะนะ สวยแค่ไหน เกมส์ไม่หนุก คุณก็ดองเครื่องยาวครับ หรือไม่ก็ขายทิ้งเหมือนหลายคนในบอร์ดนี้ครับ

สวยกว่า แต่เล่นไม่มันส์ อยากได้ใช่ไหมครับ อิอิ :555

ไปเล่น 360 ออนไลน์กับเพื่อนๆ ก่อนเถอะครับ มันส์กว่าเยอะ :explain

#4 Dark...!!

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 21 December 2006 - 02:43 PM

:blur :blur :blur

#5 BankjaNarak

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 21 December 2006 - 04:00 PM

อย่าใจร้อนไปครับ รอแผ่นผีออกมาก็ยังไม่สาย นอกจากว่าท่านจะรวยจริง

#6 Mr.Yo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 December 2006 - 04:51 PM

ตอนนี้ Xbox360 ภาพสวยกว่าแต่ในอนาคต ผมว่าไม่มีเครื่องไหนสู้ PS3 ได้หรอก

#7 Muramasa

เซียนเกม

Posted 21 December 2006 - 05:06 PM

ผมว่านะ แล้วแต่คนชอบ
อย่างผมนะ บางทีเกมส์บางเกมส์มัน เฉยๆ แต่พอเห็นมันภาพสวย ก็เพิ่มความสนุกให้ได้อีกในระดับนึง เพาะเป็นคนชอบดูภาพ และชอบฟังเสียง ( ที่บ้านติด 7.1 ไว้ ) ก็ยิ่งทำให้ เกมส์น่าเล่นขึ้นไปอีก แค่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ว่า พอใจในสิ่งไหน อย่าเชื่อใครมากคับ ตัดสินใจเองซัก 80% แล้วฟังคนอื่นซัก 20% ดีกว่าคับ

#8 tomm

Posted 21 December 2006 - 08:41 PM

ตอบตรงประเด็นคือประสิทธิภาพ ps3 ดีกว่า xbox360 แน่นอน
เพียงแต่ณ ปัจจุบัน เกมส์ของ ps3รีบทำออกมา โดยยังไม่ใช้ประสิทธิภาพ
ของเครื่องได้เต็มที่ ตอนนี้ภาพเลยแพ้ xbox360 นิดนึง
แต่อนาคตรับรอง ภาพกริ๊กกริ้ววว แน่นอน :wow

#9 Playstation

Trust ......... in yourself

• Banned

Posted 21 December 2006 - 10:58 PM

View Posttomm, on Dec 21 2006, 08:41 PM, said:

ตอบตรงประเด็นคือประสิทธิภาพ ps3 ดีกว่า xbox360 แน่นอน
เพียงแต่ณ ปัจจุบัน เกมส์ของ ps3รีบทำออกมา โดยยังไม่ใช้ประสิทธิภาพ
ของเครื่องได้เต็มที่ ตอนนี้ภาพเลยแพ้ xbox360 นิดนึง
แต่อนาคตรับรอง ภาพกริ๊กกริ้ววว แน่นอน :wow

ได้ใจจัง :555

#10 gigog

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 21 December 2006 - 10:58 PM

อันนี้ที่อ่านเจอในEGMนะครับ

cellของps3ประกอบไปด้วยหน่วยประมวลผลถึง8ตัวทำให้เครื่องประมวลผลได้เร็วมาก
ถ้าเปรียบเทียบแค่ความสามารถในการประมวลผลแบบตรงๆแล้วเหนือกว่าWiiแลXbox360หลายช่วง
ตัวทีเดียว
แต่ในขณะเดียวกันด้วยหน่วยประมวลผลแบบนี้ ทำให้การสร้างโปรแกรมขึ้นเพื่อใช้กับเครื่องนี้ยากตามไปด้วย
หรือพูดง่ายๆก็คือสร้างเกมบนps3ยากกว่าเครื่องอื่น
แถมเกมพวกมัลติแพลตฟอร์มก็จะไม่ได้มีกราฟฟิกที่ดูดีขึ้นสักเท่าไหร่
เผลอๆภาพก็ดูพอๆกับเครื่องอื่นด้วย

เค้าว่างั้นนะ
ผมก็ว่าพวกเกมมัลติภาพก็จะไม่ต่างกันมากเทียบกับ360ก็น่าจะคล้ายๆเซลด้าเวอร์ชั่นWii
กะQ
แต่ถ้าเทียบกับWiiก็คงคล้ายๆ GTHD กับ GT4(ps2)

ถ้าจะตัดสินใจเรื่องกราฟฟิกเป็นหลักให้่ดูที่เกมExclusiveดีกว่ากินขาดแน่นอน :ohmygod

#11 Granzon

What once was happy now is sad....

Posted 21 December 2006 - 11:14 PM

:ah

เค้าบอกว่า firmware ขณะนี้ไม่สามารถขับเคลื่อน PS3 ได้ 100% นะครับ

แต่ถ้า firmware ตัวนั้นออกมา จะทำให้เราเล่น กุ๊กกู๋ ได้หรือป่าวนี่สิ

ยังไงซะ ตอนนี้ราคามันแพงไปนิดครับ

รออีกปีค่อยหวดน่าจะดี

:jark

#12 NUVEAU

Я не окунут

Posted 22 December 2006 - 12:02 AM

ถ้าเอาความรู้สึกของผมจริงๆนะครับ ไม่ขออ้อมค้อมก็แล้วกัน จริงๆแล้วตั้งแต่ผมซื้อ ps3 มาเล่นเกมนี่ยังไม่มีความรู้สึกว่ามันเป็น nextgen
เลย เพราะเหมือนเล่นเกม ps2 ที่ภาพสวยขึ้นเท่านั้น เมื่อก่อนตอน ps2 ออกมาใหม่ๆนี่ เทียบกับเครื่อง ps แล้วการเล่นเกมของ ps2 นั้น
ps จะทำไม่ได้ แต่ ps2 จะทำได้ เมื่อมาถึงยุคของ ps3 แล้วบอกตรงๆ การเล่นของ ps3 ที่ทำได้ ps2 ก็ทำได้เหมือนกันถ้าไม่นับ sixaxis นะ
คงต้องให้เวลากับผู้พัฒนามากกว่าว่าจะใช้ระบบ sixaxis ยังไงให้เข้ากับเกมใหม่ๆ ที่กำลังจะออกมาอีก(แต่ยังติดใจกับ resistance ไม่หาย
เลยแฮะ เล่นจบ รอบหนึ่งแล้วมาเล่นอีกรอบเกมมันจะ unlock new weapons มาให้เล่นอีกรอบก็ยังสนุก555)

พูดถึง xbox360 ที่ออกมาช่วงแรกๆยังมีความรู้สึกว่ามันเป็น nextgen มากกว่านะ เพราะเกมที่ออกมาใหม่ๆนี่ โชว์สักยภาพของเครื่องให้เห็น
ได้ก่อนเลยอย่าง kameo เนี่ยขี่ม้าลุยกับกองทัพ มันดูตื่นเต้นดี และก็ระบบ xboxlive ที่มีทั้ง gamescore ต่างๆให้เก็บเพื่อให้ผู้เล่นได้เห็น
ถึงคุณค่าของเกม และเล่นเกมได้นานขึ้นด้วย เพราะมันมีข้อแลกเปลี่ยนกับการเล่นเกมครับ แสดงให้เห็นว่า microsoft มีความพร้อมกับยุค
nextgen จริงๆ ทั้งๆที่ออกมาก่อน ps3 ตั้ง 1 ปี แต่ ps3 กลับไม่พร้อมในเรื่องของระบบ online และเกมที่ออกขายพร้อมเครื่องซึ่งน่าจะ
มีเกมดีๆในช่วงๆแรกๆที่ออกเลยนะ ก็คงโทษอะไรไม่ได้ที่ ps3 ยังไม่มีความพร้อมทั้งๆที่ออกทีหลัง1ปี ก็คงต้องให้เวลาผู้พัฒนาสักพักล่ะ ส่วน
ความสวยนี่วันกันที่เกม exclusive ดีกว่าว่าของเครื่องไหนจะมีระบบที่น่าสนใจที่สุด ผมคิดว่าต่อไปในอนาคตเรื่องระบบ online นั้นเป็นเรื่อง
สำคัญ หาก ps3 ยังไม่พร้อมหรือไม่สามารถทำระบบ online ให้มันเวิร์คขึ้นมาได้ล่ะก็ คงเจาะตลาดฝั่งตะวันตกยากล่ะ เพราะคู่แข่งอย่าง
microsoft ก็รุกตลาดเรื่อยๆเหมือนกันนะครับ

#13 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 22 December 2006 - 09:12 AM

อันนี้เหมือนเปรียบเทียบ Benz กับ BMW Toyota กับ Honda อะไรแบบนี้อ่ะครับ ต้องคุยกันยาว
เอาจริงๆผมว่าตอนนี้เล่น 360 กับ Wii ก่อนดีกว่า ให้เวลา sony ซักพักนะ นะ :explain

#14 Fat Evil

Walk With Me In Hell

Posted 22 December 2006 - 11:08 AM

ส่วนตัวผมว่า ps3 สวยกว่า ลึก กว่านะ ลองไม่เชื่อลองดูดีๆ 360 ก็สวย แต่ผมว่ายังไม่เท่า ps3 ลองเกมหลังๆมา ก็จะรู้กันซักที 360 มันออกมาปีนึงแล้ว แต่ ps3 พึ่งเดือนเดียวเอง ยังต้ดสินไม่ได้
:555 :555 :555

#15 mennie

เซียนเกม

Posted 22 December 2006 - 01:02 PM

PS3 ออกหลังหนึ่งปี ไม่ใช่หมายถึง ในช่วงหนึ่งปี PS3 มันยังคิดค้นเครื่อง เทสต์เครื่องไม่เสร็จ จริงๆเสร็จนานแล้ว แต่ติดปัญหางี่เง่าเลยออกขายไม่ได้

เกม PS3 ที่ออกพร้อมเครื่อง ก็พัฒนามานานแล้ว ไม่ใช่มาพัฒนาตอน PS3 จะออกขาย บางเกมนี่มีเกริ่นก่อนเกมของ XBOX360 อีก แต่ออกมาแล้วอนาถใจมาก

เหตุเพราะการทำเกมลง PS3 นั้นยากมากที่จะรีดพลังออกมาได้ 100 เปอเซ็น เป็นเพราะ ToolDev ของ PS3 ถ้าจะให้แสดงเอฟเฟกต์หรือความสามารถจริงๆ ต้องให้คนเขียนแงะ Code เอาเอง

ไม่เหมือนกับ XBOX360 ที่ทุกอย่างมีอยู่ใน ToolDev หมดอยู่แล้ว

ลองนึกดูง่ายๆ มีโจทย์มาให้หนึ่งข้อ ให้คุณเขียนโปรแกรมขึ้นมาโดยใช้ VB ทำ ให้เงินค่าจ้าง 5000
กะให้คุณเขียนด้วยภาษา Assembly ให้เงินค่าจ้าง 7000

แบบไหนง่ายกว่าและคนส่วนมากจะชอบแบบไหนมากกว่าล่ะ
ผมเลือก VB เพราะเสร็จเร็ว มีเวลาตรวจทาน มีเวลาแก้ไข แถมยังแก้ง่ายด้วย ถึงแม้จะได้เงินค่าจ้างน้อยกว่าแต่คุ้มกว่า

PS3 สมมุติทำออกมาแล้วจะแก้ไขอะไรทีต้องไป Coding ครับ ต้นทุนสูงมากในการทำเกม

#16 Mr.Yo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 23 December 2006 - 12:01 AM

และ PS3 ไม่มีไฟแดง3ดวงและรหัสต่างให้คุณลุ้น เลยขาดความตื่นเต้นในการเล่นเกม

#17 First Try - XBox 360

• Interests:PS3 + Wii Games
    Watch
    Anime
    Japanese Books

Posted 23 December 2006 - 01:36 AM

View Postmennie, on Dec 22 2006, 01:02 PM, said:

PS3 ออกหลังหนึ่งปี ไม่ใช่หมายถึง ในช่วงหนึ่งปี PS3 มันยังคิดค้นเครื่อง เทสต์เครื่องไม่เสร็จ จริงๆเสร็จนานแล้ว แต่ติดปัญหางี่เง่าเลยออกขายไม่ได้

เกม PS3 ที่ออกพร้อมเครื่อง ก็พัฒนามานานแล้ว ไม่ใช่มาพัฒนาตอน PS3 จะออกขาย บางเกมนี่มีเกริ่นก่อนเกมของ XBOX360 อีก แต่ออกมาแล้วอนาถใจมาก

เหตุเพราะการทำเกมลง PS3 นั้นยากมากที่จะรีดพลังออกมาได้ 100 เปอเซ็น เป็นเพราะ ToolDev ของ PS3 ถ้าจะให้แสดงเอฟเฟกต์หรือความสามารถจริงๆ ต้องให้คนเขียนแงะ Code เอาเอง

ไม่เหมือนกับ XBOX360 ที่ทุกอย่างมีอยู่ใน ToolDev หมดอยู่แล้ว

ลองนึกดูง่ายๆ มีโจทย์มาให้หนึ่งข้อ ให้คุณเขียนโปรแกรมขึ้นมาโดยใช้ VB ทำ ให้เงินค่าจ้าง 5000
กะให้คุณเขียนด้วยภาษา Assembly ให้เงินค่าจ้าง 7000

แบบไหนง่ายกว่าและคนส่วนมากจะชอบแบบไหนมากกว่าล่ะ
ผมเลือก VB เพราะเสร็จเร็ว มีเวลาตรวจทาน มีเวลาแก้ไข แถมยังแก้ง่ายด้วย ถึงแม้จะได้เงินค่าจ้างน้อยกว่าแต่คุ้มกว่า

PS3 สมมุติทำออกมาแล้วจะแก้ไขอะไรทีต้องไป Coding ครับ ต้นทุนสูงมากในการทำเกม

พูดได้ถูกใจจอร์จ จิงๆ คับ :shame เลือก VB ผมขอ VC#.Net ดีกว่า Tool เพียบ ยืดหยุ่นสุดขั้ว และ Support XNA Developer Engine ของ XBOX360 อีกด้วย :love

#18 garb

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 23 December 2006 - 01:03 PM

ค้องรอดูกันยาวๆ นะครับ
แต่ส่วนตัวชอบ 360 มากว่าเพราะ ภาพสวย :555 และแจ่มกว่า PS3 (อาจเป็นเพราะ PS3 ใช้ chip nvidia ซึ่งเร็วจริง แต่ ความเนียนสู้ ATI ไม่ได้ , ส่วน x360 ใช้ ATI จึงทำให้สีสันดูดี )
ตอนนี้ผมว่าถ้าจะวัดกันต้องวัดกันที่ online นะครับ เพราะ Graphic ไม่ทิ้งกันแน่นอน ถึงจะทิ้งกัน แล้วคุณๆจะลงทุน ซื้อทีวีใหม่ไหมละ เพื่อวัดผล :her
ตอนนี้ x360 online กินขาดเลยครับ เพราะ
1. PS3 เพิ่งออกเกมยังไม่มาก แต่ x360 ขายไป เกือบ 9,000,000 เครื่อง
2. Microsoft โตมากับ internet อันนี้ infrastucture น่าจะพร้อม และ ประสบการณ์ น่าจะมากกว่า
3. Microsoft มีลูกตื้อ และอยากเอาชนะ ( ลองกลับไปดูประวัติ netscape กับ internet explorer ) น่าจะทำให้ Exculsive PS3 ลดลงมาบ้าง
ลองวิเคราะห์ดูนะครับ
:bye

#19 hellboy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 24 December 2006 - 07:52 AM

Xbox360 สวยกว่าครับฝรั่งหลายเค้าลงความเห็นกันครับ ผมด้วยยยย :love
ถ้าผมบอกอย่างงี้ละก้อ...อย่างว่าหละ นี้มันบอร์ดเพล3 นิ จิงไหมครับบ สาวกเพล3ทั้งหลายย
แล้วขอถามเคยลองเล่นGear Of War กันหรือยังครับบ?

#20 honmaru

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 24 December 2006 - 10:26 AM

ถ้าเกมส์ออกพร้อมกันก็คงไม่ต่างกันมากหรอกคับ แต่ถ้า ps3 เนี่ยออกทีหลังเนี่ยก็มีสิทธิที่ผู้พัฒนาจะทำให้มันดีขึ้นอย่างงแน่นอนอยู่แล้วอย่าง
น้อยก็ดึงดูดผู้ซื้อ ps3 ที่รอเล่นเกมส์เดียวกับ 360 อยู่