`
←  DGO DIGITAL CLUB - LCD, Plasma TV Gadgets
Logo
»

㨨ԧ¹ФѺ ǡҹ·...

gotty's Photo gotty 25 Mar 2010

สิ่งที่ลูกค้าอยากรู้ที่สุดที่คือราคาเนี่ยแหล่ะครับ
แต่ดันบอกว่า "ราคาพิเศษ" อยากรู้ว่าพิเศษแค่ไหนก็โทรมาถามเองนะ
เพื่ออะไรครับ

ผมเป็นคนชอบอะไรง่ายๆหน่ะครับ อยากรู้ราคาแบบง่ายๆได้ไม๊ครับ
กะอีกแค่บอกราคาบนเวปมันยากนักหรือ
หรือเพื่ออะไรแน่อันนี้ไม่เข้าจริงๆนะ
บางทีโทรไม่ติด ไม่รับ ขอเช็คราคาก่อน รอชาตินึงแล้วบอกว่าของไม่มี
บางที่ก็บอกไม่แน่ใจ รอถามเฮียก่อน

ก็ลงราคาไปเลยซิครับ แล้วก็คอยอัพเดทเรื่อยๆง่ายจะตายไป

ขอบ่นหน่อยขอบคุณครับ

pooyjack's Photo pooyjack 25 Mar 2010

เป็นแนวทางทางการตลาดครับ

1. เพื่อให้คู่แข่งรู้ราคาจริงได้ยาก

2. เมื่อลูกค้าสนใจราคา แล้วโทรถาม ก็จะเพิ่มโอกาสในการขายได้ด้วยการพูดชักจูงของเซล ( พนักงาน )

3. ซึ่งนั่นอาจหมายถึงอาจจะขายตัวที่ท็อปกว่าราคาดีกว่าได้นั่นแหละครับ

ThePug's Photo ThePug 25 Mar 2010

ลงราคาจริงจะมีปัญหากับทางเจ้าของแบรนด์ครับ

Avant-garde's Photo Avant-garde 25 Mar 2010

ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน ไม่เหมือนต่างประเทศเลย ที่ถูกกว่าแพงกว่าลงให้กันเห็นๆ จะ ไปเลย

เลยทำให้มีเวบเปรียบเทียบราคาต่างๆ มากมาย สะดวกกันไปเลยทีเดียว

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 25 Mar 2010

ไม่ต้องไปซื้อมันครับ เจ้าอื่นที่เค้าพร้อมขายมีเยอะแยะ

ain's Photo ain 25 Mar 2010

แรกๆผมก็มีความรู้สึกอึดอัดเหมือนกันนะ เวลาเจอไม่ลงราคาที่หน้าเวบเนี่ย...

แต่พอมารู้ข้อมูล ว่า หลายๆยี่ห้อ เค้าไม่ให้ขายสินค้าชนิดนั้นหรือรุ่นนั้นๆ ในราคาต่ำกว่าราคากลางที่แบรนด์นั้นๆได้ตั้งไว้ครับ

ก็เลยเข้าใจครับ...

เพราะพอโทรไปถามราคา.. (ตามร้านดังในเวบ)

ราคามันถูกกว่า ราคากลางทั่วไปจริงครับ ... บางร้านถูกกว่ามากๆด้วยครับ!!

หรือสังเกตุง่ายๆ ตามในห้างต่างๆ จะตั้งราคารุ่นนั้นๆไว้แทบจะเท่ากันเกือบทุำกห้าง

แต่จะใช้วิธี แถมโน่นแถมนี่เข้าไป แต่ถ้าจะเอาจริง โดยหักของแถมเป็นส่วนลดได้

นั่นก็คืออีกวิธีนึง ที่เค้าจะขายของรุ่นนั้นๆ ถูกกว่าราคากลางครับ

Kid Blues's Photo Kid Blues 25 Mar 2010

เคยรู้มาว่า เขาไม่กลัวที่จะลงราคาครับ แต่กลัวทางเซลล์ไม่ปล่อยของให้มากกว่า เนื่องจากไปทำให้การตลาดของเขาเสีย
ประมาณว่าถ้าจะขายในราคาถูกต้องสั่งเป็น lot ใหญ่ๆ ทีนี้ถ้าทางเซลล์ไม่ปล่อยของให้หรือปล่อยให้จำนวนน้อยแทน
ก็จะกระทบต่อราคาขายซึ่งอาจจะขายได้ราคาไม่ต่ำกว่าคู่แข่ง จริงเท็จยังไงไม่รู้นะครับ yoyo_48.gif

gotty's Photo gotty 25 Mar 2010

QUOTE(ain @ Mar 25 2010, 11:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แรกๆผมก็มีความรู้สึกอึดอัดเหมือนกันนะ เวลาเจอไม่ลงราคาที่หน้าเวบเนี่ย...

แต่พอมารู้ข้อมูล ว่า หลายๆยี่ห้อ เค้าไม่ให้ขายสินค้าชนิดนั้นหรือรุ่นนั้นๆ ในราคาต่ำกว่าราคากลางที่แบรนด์นั้นๆได้ตั้งไว้ครับ

ก็เลยเข้าใจครับ...

เพราะพอโทรไปถามราคา.. (ตามร้านดังในเวบ)

ราคามันถูกกว่า ราคากลางทั่วไปจริงครับ ... บางร้านถูกกว่ามากๆด้วยครับ!!

หรือสังเกตุง่ายๆ ตามในห้างต่างๆ จะตั้งราคารุ่นนั้นๆไว้แทบจะเท่ากันเกือบทุำกห้าง

แต่จะใช้วิธี แถมโน่นแถมนี่เข้าไป แต่ถ้าจะเอาจริง โดยหักของแถมเป็นส่วนลดได้

นั่นก็คืออีกวิธีนึง ที่เค้าจะขายของรุ่นนั้นๆ ถูกกว่าราคากลางครับ

ขอถามครับ ว่าถ้าขายต่ำกว่าราคากลางแล้วจะเป็นยังไงครับ
แบบว่าโดนฟ้อง โดนจับ หรือโดนแบน
แล้วถามหน่อยว่าพวกแบรนด์ต่างๆเค้าจะไม่รู้เชียวเหรอว่ามีร้านพวกที่ขายราคาถูกๆอยู่
คือผมไม่เห็นจะมีประโยชน์อะไรกับการกั๊กราคาไว้เลยอ่ะครับ
อย่างที่บอกว่าแบบต่างประเทศที่ลงกันจะๆ ผมว่าดีออกนะ
อยากฝากไว้าให้พี่ที่ขาย ลองพิจารณาดูครับ

lek's Photo lek 25 Mar 2010

สาเหตุที่หลายๆท่านเขียนมาถูกทุกข้อเลยครับ
-ลงราคาถ้าไม่ถูกจริง โดนคู่แข่งตัดราคาก้อซวย
-พอลงราคาขายแพงกว่า บางคนที่ไม่เข้าใจก้อมาเขียนว่าสารพัด ทั้งๆที่ความจริงต้นทุนแต่ละร้านไม่เท่ากัน
-ขายต่ำกว่าราคาบังคับโดนเบรกออเดอร์
-ถ้าหนักข้อไม่ฟังกันโดนถอนเอเย่น
-เซลล์คนไหนดูแลร้านนี้ก้อโดนทัณบน แต่หลังๆเค๊าไม่ง้อจะเอากันถึงออกเลยนะครับ
1ปีที่ผ่านมาเซลล์ระดับบิ๊ก12คนของยี่ห้อดัง ผมคงไม่ต้องบอกชื่อ ตอนนี้เหลือแค่1-2คน โหดยังกะอเคเดมี่

ผมแนะนำ ปล่อยวางซักนิดครับ ยุคนี้ไม่มีใครไม่อยากขายของแน่นอน ไห้โอกาศโทรไปถามราคาเค๊านิดนึง หรือไปหาที่ร้านน่าจะดีกว่าครับ yoyo_52.gif

shush's Photo shush 25 Mar 2010

อืม เข้าใจแล้วหล่ะครับ

yippie's Photo yippie 25 Mar 2010

QUOTE(lek @ Mar 25 2010, 11:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สาเหตุที่หลายๆท่านเขียนมาถูกทุกข้อเลยครับ
-ลงราคาถ้าไม่ถูกจริง โดนคู่แข่งตัดราคาก้อซวย
-พอลงราคาขายแพงกว่า บางคนที่ไม่เข้าใจก้อมาเขียนว่าสารพัด ทั้งๆที่ความจริงต้นทุนแต่ละร้านไม่เท่ากัน
-ขายต่ำกว่าราคาบังคับโดนเบรกออเดอร์
-ถ้าหนักข้อไม่ฟังกันโดนถอนเอเย่น
-เซลล์คนไหนดูแลร้านนี้ก้อโดนทัณบน แต่หลังๆเค๊าไม่ง้อจะเอากันถึงออกเลยนะครับ
1ปีที่ผ่านมาเซลล์ระดับบิ๊ก12คนของยี่ห้อดัง ผมคงไม่ต้องบอกชื่อ ตอนนี้เหลือแค่1-2คน โหดยังกะอเคเดมี่

ผมแนะนำ ปล่อยวางซักนิดครับ ยุคนี้ไม่มีใครไม่อยากขายของแน่นอน ไห้โอกาศโทรไปถามราคาเค๊านิดนึง หรือไปหาที่ร้านน่าจะดีกว่าครับ yoyo_52.gif

ผู้รู้มาเองครับ

...'s Photo ... 25 Mar 2010

คุณ lek ตอบได้ทุกประเด็นไปแล้ว
แต่เชื่อไหมครับ ขนาดผมจะซื้อราคาเท่าห้าง(ผมอยู่ ตจว) ร้านยังต้องให้ผมถ่ายเอกสารไปยืนยัน และทางร้านต้องโทรติดต่อกับตัวแทนที่ส่งของให้ทางร้านก่อน
เพื่อยืนยันราคา(ทั้งๆที่มันลงราคาใน นสพ) สรุปผมเสียเวลา เสียความรู้สึก ผมว่าโทรไปถามตกลงสั่งของเอายังดีกว่าซื้อร้านค้าที่ ตจว.

#ผมซื้อ LCD 40" TCL รุ่น 40E77A2 ราคาไม่ถึง 15K ครับ

รีวิวหน้า 16 http://forum.thaidvd.net/index.php?showtop...7895&st=300

QUOTE(lek @ Mar 25 2010, 11:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>

อืม พอเข้าใจขึ้นมาบ้างครับ
แต่ก็งงเพราะผมไม่เข้าใจระบบการขายเท่าไหร่นะครับ
สรุปว่าราคาไม่ควรลง ถามเอาดีกว่า

และผมให้โอกาสนะครับ ก็เคยมีโทรไปถามเหมือนกัน
ถึงได้กล้าพูดไงว่าโทรไปแล้วได้ความรู้สึกยังไงกลับมา

สุดท้ายถ้าไม่อยากได้แทบขาดใจจริงๆผมก็ไม่ถ่อไปถึงร้าน
เพื่อที่จะแค่ถามราคาหรอกนะครับ

ปล.ยังไงช่วยบอกราคา LED ให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ปล2. นี่ก็งงนะครับทำไมต้อง PM ให้วุ่นวายด้วยอ่ะ

lek's Photo lek 25 Mar 2010

QUOTE(gotty @ Mar 25 2010, 12:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อืม พอเข้าใจขึ้นมาบ้างครับ
แต่ก็งงเพราะผมไม่เข้าใจระบบการขายเท่าไหร่นะครับ
สรุปว่าราคาไม่ควรลง ถามเอาดีกว่า

และผมให้โอกาสนะครับ ก็เคยมีโทรไปถามเหมือนกัน
ถึงได้กล้าพูดไงว่าโทรไปแล้วได้ความรู้สึกยังไงกลับมา

สุดท้ายถ้าไม่อยากได้แทบขาดใจจริงๆผมก็ไม่ถ่อไปถึงร้าน
เพื่อที่จะแค่ถามราคาหรอกนะครับ

ปล.ยังไงช่วยบอกราคา LED ให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ปล2. นี่ก็งงนะครับทำไมต้อง PM ให้วุ่นวายด้วยอ่ะ

ก้อมันลงราคาไม่ได้อย่างที่ผมไห้เหตุผล yoyo_33.gif
ส่วนร้านที่โทรไปอย่างพอจะซื้อจริงไม่ได้ผมว่าก้อสมควรต้องบ่นนะ

QUOTE(lek @ Mar 25 2010, 01:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก้อมันลงราคาไม่ได้อย่างที่ผมไห้เหตุผล yoyo_33.gif
ส่วนร้านที่โทรไปอย่างพอจะซื้อจริงไม่ได้ผมว่าก้อสมควรต้องบ่นนะ

คือผมอาจจะไม่เก็ทก็ได้นะ
แต่ถ้าบอกว่า เดี๋ยวบอกราคาถูกมากไป จะเจอขาใหญ่มาอุ้มไป จะเข้าใจง่ายกว่านะครับ

เป็นผมก็จะบอกว่าผมจะขาย...ในราคา...สนใจติดต่อเบอร์...
จากนั้นผมก็แค่รอคนที่สนใจโทรมา
ไม่ต้องมานั่งดู PM ว่ามีใครส่งมาถามราคาเปล่า ไม่ต้องมานั่ง PM ไปบอกราคาอีก
คุณว่ามันลดขั้นตอนการทำงานไม๊หล่ะครับ

ถ้าผมมาเป็นพ่อค้าเองผมอาจเข้าใจและยอมลำบากก็ได้มั๊ง
แต่ตอนนี้ผมมองในฐานะลูกค้าที่แค่ไม่อยากจะยุ่งยากในการจะได้รับรู้ราคาของที่จะซื้อ
เท่านั้นเองครับ

auhibs's Photo auhibs 25 Mar 2010

QUOTE(เอ๋... @ Mar 25 2010, 12:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ lek ตอบได้ทุกประเด็นไปแล้ว
แต่เชื่อไหมครับ ขนาดผมจะซื้อราคาเท่าห้าง(ผมอยู่ ตจว) ร้านยังต้องให้ผมถ่ายเอกสารไปยืนยัน และทางร้านต้องโทรติดต่อกับตัวแทนที่ส่งของให้ทางร้านก่อน
เพื่อยืนยันราคา(ทั้งๆที่มันลงราคาใน นสพ) สรุปผมเสียเวลา เสียความรู้สึก ผมว่าโทรไปถามตกลงสั่งของเอายังดีกว่าซื้อร้านค้าที่ ตจว.

#ผมซื้อ LCD 40" TCL รุ่น 40E77A2 ราคาไม่ถึง 15K ครับ

รีวิวหน้า 16 http://forum.thaidvd.net/index.php?showtop...7895&st=300

เพื่อเอาราคา ไปอ้างบางที คือเค้าอยากขาย แต่เค้าไม่รู้ว่ามีคนขายราคานี้จริงรึป่าว(มองในแง่ดี) ถ้ามี เค้าก็ขายคุณได้ ทางบริษัทจะได้มาเอาผิดเค้าไม่ได้

ไม่ใช่แค่ทีวีครับ รถคันเป็นล้าน ตอนผมซื้อ ผมยังบอกเลยพี่ ที่นี่ให้ผมเท่านี้ เค้าก็บอกกลับขอรายละเอียด้วยครับ ที่ไหน ลดเท่าไหร ผมจะได้ ไปอ้างเจ้านายได้และลดราคาให้คุณได้

ไม่มีใครไม่อยากขายของหรอกครับ ในเวลานี้ ใจเย็นๆนิดนึงครับ เข้าใจอารมณ์คนอยากได้ของ ครับ ผมก็เป็นมันจะลงแดง

auhibs's Photo auhibs 25 Mar 2010

QUOTE(gotty @ Mar 25 2010, 02:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่ถ้าบอกว่า เดี๋ยวบอกราคาถูกมากไป จะเจอขาใหญ่มาอุ้มไป จะเข้าใจง่ายกว่านะครับ

เป็นผมก็จะบอกว่าผมจะขาย...ในราคา...สนใจติดต่อเบอร์...
จากนั้นผมก็แค่รอคนที่สนใจโทรมา
ไม่ต้องมานั่งดู PM ว่ามีใครส่งมาถามราคาเปล่า ไม่ต้องมานั่ง PM ไปบอกราคาอีก
คุณว่ามันลดขั้นตอนการทำงานไม๊หล่ะครับ

ถ้าผมมาเป็นพ่อค้าเองผมอาจเข้าใจและยอมลำบากก็ได้มั๊ง
แต่ตอนนี้ผมมองในฐานะลูกค้าที่แค่ไม่อยากจะยุ่งยากในการจะได้รับรู้ราคาของที่จะซื้อ

อีกอย่างตรงนี้ ผมอยากให้คุณลองนึกาพตามผมนะครับ

พนักงานรับโทรศัพท์ หรือพนักงานขาย เป็นแค่ "พนักงาน" ส่วนมากคือกินเงินเดือน อาจจะได้ค่าคอมบ้าง ถ้าทำยอดได้ เค้าต้องนั่งฟังคนถามทั้งวัน ก็อาจจะมีเบื่อ มีอารมณ์บ้าง ที่คอยตอบนั่นนี่

เพราะเค้าคือ"พนักงาน"

ในมุมมองที่เราคิด เนี่ย เราคิดใน มุมมองของเจ้าของ เจ้าของได้เงินเข้าเต็มกระเป๋า ผมรับรองว่า ถ้าเป็นเจ้าของเนี่ย เค้ายินดีร่ายยาว ตั้งแต่ ชิ้นส่วนทำด้วยอะไรเลยด้วยซ้ำ

บางทีผมหว่านคนๆเดียวผมพูดเกือบสิบนาที แต่สิบนาทีแล้วไงอ่ะครับ ตังค์เข้าเต็มๆ แต่ต่างกับพนักงาน เออไม่เอาก็เรื่อง mung ยังไง ก็ได้เงินเดือน

อย่าเอาอารมณ์ และ ความรู้สึก ไปทิ้งเลยครับ เอาไปทำอย่างอืีนดีกว่าครับ

pokojung's Photo pokojung 25 Mar 2010

ผมว่าคุณเจ้าของกระทู้ต้องลองไปเปิดร้านดูครับ จะได้เข้าใจว่าข้อจำกัดต่างๆที่มีนั้นมันคืออะไรบ้าง ไอ้เราเป็นผู้ซื้อน่ะจะคิดยังไงก็ได้ แต่อยากให้มองในมุมของผู้ขายเค้าบ้าง

เพราะบางอย่างมันทำง่ายๆ อย่างนั้นไม่ได้

ผมว่าคุณ lek และ auhibs ก็ได้อธิบายไว้แจ่มแจ้งแล้วครับว่าเหตุผลมันคืออะไร ถ้ายอมรับในเงื่อนไขนั้นไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปซื้อที่นั่นครับ
Edited by pokojung, 25 March 2010 - 04:20 PM.

Me_Va's Photo Me_Va 25 Mar 2010

QUOTE(gotty @ Mar 25 2010, 02:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เค้าก็อธิบายไปแล้วไงครับ ว่าถ้าถูกเกิน
จะโดนเบรค order ทัณบน ให้ออก
กลไกตลาดแบบง่ายๆ ถ้าทุกคนรู้ราคานอกห้างว่าถูกกว่ามากๆ
แล้วห้างเค้าจะขายให้ใคร หรือแค่ให้คนมายืนดูก็พอ
คิดดูว่าห้างใหญ่ๆจะพอใจมั้ยครับ

ปล.อยากได้ของถูกก็เหมือนเราต้องไปลุยสะพานเหล็ก เดินคลองถม ต้องหาแหล่ง

Edited by Me_Va, 25 March 2010 - 04:44 PM.

Me_Va's Photo Me_Va 25 Mar 2010

ส่วนpm เค้าคงอยากขายให้คนในบอร์ดเท่านั้นมั้งครับ
จะได้รู้ว่าใครเป็นใคร
ปล.เดา