`

Jump to content

ҡҺҤ㹡ҧкҹ굤Ѻ

3 replies to this topic

#1 aun106

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 16 March 2010 - 07:56 PM

อยากทราบราคาที่จ้างมาวางระบบร้านเน็ต น่ะ ครับ อยากผมมี 15 เครื่องเขาจะคิดยังไงเหรอครับ
เเล้วใครพอทราบหรือเเนะนำบริษัทที่ไว้ใจได้ในการวางระบบ ก็ดีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะ ครับบบบ

#2 KaNom

¹

• High Royal Executive Members

Posted 17 March 2010 - 11:35 AM

ทำเองดีกว่ามั้งครับ เวลามีปัญหาจะได้แก้เองได้

ถ้าเป็นระบบ wifi ง่ายมากครับ ทำตามคู่มือก็เสร๊จแล้วแล้วครับ แต่ถ้าlanก้ต้องตั้งค่าเองให้เป็นครับ จริงๆมันไมยากนะครับ

ปล.ไม่รู้ร้านnetเด๊ยวนี้เป็น wifi หรือ lan

#3 aun106

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 17 March 2010 - 01:01 PM

ผมเป็น lan น่ ะครับ

#4 KaNom

¹

• High Royal Executive Members

Posted 17 March 2010 - 02:45 PM

ถ้างั้นก็ต้องมี ตัว hubซื้อซัก 24portก็ได้มั้งครับ แล้วก็routerตัวนึง สายlan อีก15เส้น ขนาดเท่าไหร่ก็วัดเอาแล้วไปสั่งร้านที่พันทิพย์

วิธ๊ทำก็เอาคร่าวๆนะ ครับ เอาrouterเสียบกับHub แล้วเร้าก็เข้าไปset router วิธีเข้าrouterก็ 192.168.0.1[พิมพ์ที่หน้า IE นะครับ จิงคู่มือมันก็บอกนะ] หรือไม่ก็ 192.168.1.1 มันมีบอกไว้ที่ตัวrouterเลย pass ก็ admin กับ admin เราก็เข้าไปตั้งค่าinternet ใส่ user กับ pass จบแล้วมั้งครับ

ทีนี้ก็ตั้งวงแลนให้เป็นชื่อเดียวกันทั้งหมดทุกเครื่อง แค่นี้ก็น่าจะเห้นกันหมด แต่โดยมากชอบมีปัฐหามองไม่เป้นก็ให้ลอง restart เครื่องดูบางทีก็เห็นเลย

แต่ถ้าคิดจะจ้าง ลองไปดุที่เวบ http://www.adslthailand.com/ น่าจะมีคนรับทำนะ

Edited by KaNom, 17 March 2010 - 02:46 PM.