`
←  DGO SOUL CLUB - แหล่งกินแหล่งท่องเที่ยวสำหรับทุกคน
Logo
»

รีวิว:มื้อใหญ่ที่อยุธยาครับ....หุหุ (ขับ 4...

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 19 Dec 2006

ชื่อร้านเรือนไทย ลักษณะร้านเป็นเรือนไทยริมแม่น้ำเจ้าพระยาครับ หุหุ... เป็นร้านที่ทำอาหารไทยบ้านๆ
เน้นวัตถุดิบเป็นหลัก (วัตถุดิบก็จากแม่น้ำแถวๆนั้นแหละครับ อุอุ...)

บรรยากาศภายในร้านครับ หุหุ... วันนีได้โต๊หัวมุมพอดี (แหะๆจองไว้เด้อ... ลมแรงมาก แถมอากาศเย็นอีกต่างหาก หนาวววว...)

ชุดแรกที่มาเสริฟ...น้ำจิ้มล้วนๆ

ฉู่ฉี่ปลาเรา... เอ๊ย!!!ปลาเค้า อุอุ... (ช่วงนี้เป็นไรไม่รุชอบเล่นมุขควายจริงๆ5555 ต้องขออภัยที่ต้องทำให้เสียอารมณ์)
จุดเด่นอยู่ที่หนังปลาครับ หนา เด้ง แต่ไม่เหนียว เสียตรงที่ร้านไหนทำออกมาไม่ดีอาจมีกลิ่นดิน ซึ่งที่จริงตอนแรกจะสั่งปลาน้ำเงินครับ
แต่ของหมด (ขอบอกเลยว่าถ้ามีโอกาสให้สั่งปลาน้ำเงินจะดีกว่าเพราะเนื้ออร่อยมาก ผู้ใหญ่ที่บ้านชอบทาน)

ต้มยำปลาม้าครับ ปลาม้าเป็นปลาที่อยู่ในน้ำจืดและน้ำกร่อย ลักษณะภายนอกเหมือนปลากระพงขาว
แต่เนื้อละเอียดกว่าครับ เป็นปลาประจำถิ่นทางอยุธยาและสุพรรณบุรีมาแต่ไหนแต่ไร อุตส่าห์มาถึงอยุธยาแล้ว
อย่าลืมลองสั่งทานดูครับ หุหุ... ทอดกระเทียมก็ได้ ฮ่อแรดดด...จริงๆ

กับอีกหนึ่งอาหารมิควรพลาดของร้านนี้ครับ... ลูกชิ้นปลากรายลวก+จิ้มน้ำจิ้มรสเด็ด...(ลอกสำนวนมาจากร้านปลาเผาปากซอย อิอิ...)
เหนียวมากๆๆๆ เคี้ยวดึ๋งๆ อร่อย....

ดูกันใกล้ๆ... แล้วพิจารณา
Edited by หุหุหึหึ..., 19 December 2006 - 09:47 PM.

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 19 Dec 2006

เชิงปลากรายทอดกระเทียมพริกไทยครับ... เชิงเป็นส่วนท้องบริเวณติดครีบล่างครับ ดังนั้นมันจึงมัน ถึง มันโคด
คนชอบก็อร่อยมากมาย แต่คนไม่ชอบก็เลี่ยนเหลือหลาย... ส่วนโต๊ะผมซัดไม่เหลือซาก อิอิ...

กุ้งเผา
***คำเตือน เมนูนี้เป็นเมนูทำลายสุขภาพกระเป๋าตังอย่างแรง "อย่าสั่งสุ่มสี่สุ่มห้า" ให้ถามพนักงานและเลือกไซส์ก่อนสั่ง จานนี้เป็นขนาด 5 ตัวโลครับ เพราะสั่งขนาด4ตัวโลแล้วไม่มีของ(ถ้าสี่ตัวโลราคาตัวละ 250บาท)

กุ้งแม่น้ำเผา กุ้งแม่น้ำหรือไม่แม่น้ำให้ดูที่มันกุ้งที่หัว มันจะเป็นแบบนี้ มันจากกุ้ง1ซีก
ใช้ข้าว1จานคลุกพอดีๆ+น้ำปลาพริกนิดหน่อย

มื้อนี้สั่งอาหารตอนกำลังหิวจัด หูวิ้งๆ หน้ามืดอยากกินไปซะทุกอย่าง พออาหารมาเสริฟครบผมกะแฟนมองหน้ากันเลิ่กลั่ก
มา2คนจะกินกันยังไงหมดวะเนี่ย... และแล้วมันก็หมดจริงๆ แต่เป็นการหมดแบบได้รับบาดเจ็บกันถ้วนหน้า

สรุป

อาหาร 9/10 (ดีมาก) ฝีมือการทำอาหารเรียบๆง่ายๆ รสจัดจ้านแบบชาวบ้านต่างจังหวัดแต่โดดเด่นด้านวัตถุดิบที่
ใหม่ สดและใหญ่จริงๆ น้ำจิ้มก็ดี ติดหวานนิดหน่อย(ผมไม่กินหวานนะ อุอุ...) ส่วนกุ้งเผาน่าจะเป็นน้ำปลาพริกจะดีกว่า เบสิก เรียบง่าย

สถานที่ และ บรรยากาศ 9/10 (ดีมาก) บรรยากาศบ้านเรือนไทยเก่าๆริมน้ำต่างจังหวัดที่กรุงเทพหาไม่ได้อีกแล้ว แม่น้ำเจ้าพระยาที่ยังใสสะอาด มีปลาเสือตอตัวเป้งๆว่ายมาให้ดูบ่อยๆ ลมพัดตลอดเวลาบางทีถึงกับหนาว(ไปมาเมื่อวันที่ 17 ธค ถ้าไปช่วงนี้เอาเสื้อกันลมไปด้วยก็จะดีมาก)

ราคา 7/10 (ใช้ได้) ราคาสูง แต่สมเหตุสมผลตามขนาดวัตถุดิบ ถูกกว่ากินกรุงเทพ

เส้นทาง
-วิ่งไปตามเส้นกาญจนาภิเษก ไปทางบางบัวทอง บางใหญ่ ตรงไปเรื่อยๆ(ตรงยาวมากๆ) จนถึงแยกเลี้ยวซ้ายเข้าไปทางเดียวกับศูนย์ศิลปชีพบางไทร (สังเกตแยกจะอยู่หลังจากลงสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยามาแล้วนิดหน่อย)
- เลี้ยวซ้ายเข้าไปทางเดียวกับศูนย์ศิลปชีพบางไทร เมื่อผ่านหน้าศูนย์ศิลปชีพบางไทรมาแล้ว ให้วิ่งตรงต่อไปจนเจอสามแยก
- เลี้ยวขวาที่สามแยกแล้วจะเจอวัดอยู่ทางซ้ายมือ สังเกตป้ายร้านชื่อ "เรือนไทย" ถัดจากวัด(ประตูทางเข้าคล้ายทางเข้าวัด)
ใช้เวลาขับรถประมาณ 40นาที ระยะทางจาก ถ.บรมราชชนนี ถึงร้านประมาณ 60 กม

อ้อ...ลืมเทียบสเกลกุ้งครับ งวดนี้เทียบกับกลักไม้ขีดตราพญานาค หุหุ...
Edited by หุหุหึหึ..., 19 December 2006 - 10:44 PM.

hinotori's Photo hinotori 19 Dec 2006

เยี่ยม

Magic_Eye's Photo Magic_Eye 19 Dec 2006

เดี๋ยวไว้คราวหน้าไป เจ็ดำ รังสิตคลอง 10 จะมา review มั่งครับอาหารคล้ายๆกันแต่ที่นั่นกุ้งขนาด 2 ตัวโลครับ ตายไปข้าง

61 Stumm Gart's Photo 61 Stumm Gart 20 Dec 2006

:ah

น่าทานดีฮะ

เฮือกๆๆ ปาด เหงื่อและน้ำลาย :her

Magic_Eye's Photo Magic_Eye 20 Dec 2006

คุณ หุหุกะผมนี่กินคล้ายๆกันเลยนะเนี่ย เห็นแล้วน่านัดไปถล่มที่ไหนกันซักมื้อนะครับ เหอๆ

sharp's Photo sharp 20 Dec 2006

เห็นแล้ว หิว มากๆเลย ครับ :her

กุ้งเผา ตัวใหญ่หน่อยๆ มันกุ้ง เยอะๆๆ โหสุดยอด อ่ะ
หิว มากๆๆ เลย :cry2

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 20 Dec 2006

คุณ หุหุกะผมนี่กินคล้ายๆกันเลยนะเนี่ย เห็นแล้วน่านัดไปถล่มที่ไหนกันซักมื้อนะครับ เหอๆ

ยินดีครับ หุหุ... ไว้มีทติ้งบอร์ดแล้วเราไปถล่มกันครับ อุอุ...

F2A's Photo F2A 28 Dec 2006

น่ากินมากๆ :numairu:

Moohip's Photo Moohip 29 Dec 2006

น่าทานมากๆ

mancdokushin's Photo mancdokushin 03 Jan 2007

โอใกล้บ้านหลังเมียน้อยคนที่สองพอดีเลยงะไว่กลับไปไปกลับครอบครัวตอนสงกรานน่าจะสนุก
ดีมีวิวติดกับเเม่น้าด้วย ง่า

Marioget's Photo Marioget 03 Jan 2007

กุ้ง กุ้ง กุ้ง เห็นแล้วอยากกินจริงๆเลย^^

kim's Photo kim 05 Jan 2007

View PostMagic_Eye, on Dec 20 2006, 12:23 AM, said:

เดี๋ยวไว้คราวหน้าไป เจ็ดำ รังสิตคลอง 10 จะมา review มั่งครับอาหารคล้ายๆกันแต่ที่นั่นกุ้งขนาด 2 ตัวโลครับ ตายไปข้าง
ขนาดนั้นเลย อุแม่เจ้าเคยเจอ 4 ตัวโลก็จะอ๊วกอยู่แล้ว

katikung555's Photo katikung555 28 Feb 2007

สุดยอดดดดดดดดด

เพิ่งมาเห็นครับ น่าอร่อยมากๆ

Loading's Photo Loading 18 Jul 2008

ที่เดียวกันเลย ไปบ่อยมากๆกะที่บ้าน หุหุ

กินกุ้งเสร็จเดินไปท่าน้ำวัดข้างๆ ให้อาหารปลาต่อ ^^

Alfie's Photo Alfie 22 Jun 2010

เธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“เธ„เธฃเธฑเธš