`
←  DGO Photo Club
Logo
»

ͺ෾ͧ Xkalima

classic's Photo classic 15 Mar 2010

1. Nikon D3S
2. Canon EOS D1 Mark IV

ราคาใกล้กัน ไม่ห่างกันมาก แต่ความหลากหลายในการใช้งานล่ะครับ ท่านเทพ อธิบายหน่อย
1. ผมเน้นถ่ายคนเสียส่วนใหญ่ ต้องการถ่ายได้ทุกสภาพแสง โดยเฉพาะแสงสลัวๆ กลางคืนหน่อยๆ Noise แทบไม่มี หรือน้อยมากๆ โดยไม่ต้องใช้ Flash และ ขาตั้งกล้อง
2. ถ่าย VDO ระดับภาพ HD คมชัด ไหลลื่น
3. หากเบื่อและขายต่อ ราคาจะตกมากไหม มีที่ไหนรองรับบ้าง
4. ควรซื้อประกันร้าน หรือศูนย์ ดี
5. เลนส์ล่ะ ต้องจำเป็นต้องเลนส์ Full Frame อย่างเดียวหรอเปล่า หรือสามารถใช้กับเลนส์กล้องตัวคูณ ได้ด้วย

ประมาณนี้แหละ ช่วงนี้กำลังศึกษา 2 ตัวนี้อยู่ ดีกรีความอยาก กำลังพุ่งขึ้นเรื่อยๆ ขอคำชี้แนะด้วยท่านเทพ หุๆ

xkalima's Photo xkalima 15 Mar 2010

QUOTE(classic @ Mar 15 2010, 05:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1. Nikon D3S ตัวนี้ ฟลูครับ

2. Canon EOS D1 Mark IV ตัวนี้*1.3 ครับ

ราคาใกล้กัน ไม่ห่างกันมาก แต่ความหลากหลายในการใช้งานล่ะครับ ท่านเทพ อธิบายหน่อย
1. ผมเน้นถ่ายคนเสียส่วนใหญ่ ต้องการถ่ายได้ทุกสภาพแสง โดยเฉพาะแสงสลัวๆ กลางคืนหน่อยๆ Noise แทบไม่มี หรือน้อยมากๆ โดยไม่ต้องใช้ Flash และ ขาตั้งกล้อง D3s ทำได้ดีกว่าจากที่ไปลองของที่ร้านขาประจำมา(เห็นได้ชัดเลยนะโฮ๊ะๆๆๆ ยิ่งที่102400แล้ว ชัดเจน(เยอะทั้งคู่แต่นิคแหล่มกว่าเยอะ))
2. ถ่าย VDO ระดับภาพ HD คมชัด ไหลลื่น ยกให้หนอน(แต่ผมมองไม่ค่อยออกนะสงสัยตาไม่ค่อยดี)
3. หากเบื่อและขายต่อ ราคาจะตกมากไหม มีที่ไหนรองรับบ้าง ไม่มีผลทั้งคู่ครับ แต่ก็ไม่เข้าเนื้อมากถ้าสภาพยังดี 150kเองท่านสอยเลยถ้าอยาก 55555555+
4. ควรซื้อประกันร้าน หรือศูนย์ ดี ตาเขียวรวย 0 เลยครับ
5. เลนส์ล่ะ ต้องจำเป็นต้องเลนส์ Full Frame อย่างเดียวหรอเปล่า หรือสามารถใช้กับเลนส์กล้องตัวคูณ ได้ด้วย หนอนต้อง ที่ออกแบบมากับFFเท่านั้น ส่วนนิค DXก็ได้ครับ แต่ภาพจะดรอปลงครึ่งนึง และในview finder จะครอปให้เองอัติโนมัติ

ประมาณนี้แหละ ช่วงนี้กำลังศึกษา 2 ตัวนี้อยู่ ดีกรีความอยาก กำลังพุ่งขึ้นเรื่อยๆ ขอคำชี้แนะด้วยท่านเทพ หุๆ แหม๋ๆๆๆๆ บอกแล้วความอยากไม่เข้าใครออกใคร

-*- อิหยั๋ง ตาเขียว มา ยก ยอ ปอ ปั้น อะไรข้าพเจ้าเนี่ย -*- ไม่ได้เทพครับ ปัญญาจะชื้อยังไม่มีเลย2ตัวนี้อะ ^^
Edited by xkalima, 15 March 2010 - 05:51 PM.

classic's Photo classic 15 Mar 2010

QUOTE(xkalima @ Mar 15 2010, 05:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
-*- อิหยั๋ง ตาเขียว มา ยก ยอ ปอ ปั้น อะไรข้าพเจ้าเนี่ย -*- ไม่ได้เทพครับ ปัญญาจะชื้อยังไม่มีเลย2ตัวนี้อะ ^^

เรื่องจริง เทพจริง ไม่ต้องอาย ผมยกให้เป็นเทพกล้อง yoyo_51.gif

แล้วที่บอกว่า 150k มันมือ 1 หรอ ประกันแบบไหนท่าน แล้วซื้อร้านไหน แนะนำหน่อยครับท่านเทพ

ว่าแต่หากผมหลงซื้อไปแล้ว (อาจเลือกนิกร เพราะใช้ Flash SB-600 อยู่ด้วย สามารถใช้กับกล้อง D3S ได้ใช่ไหมท่าน ???) ท่านเทพมีเลนส์แนะนำไหม สำหรับถ่ายคน หรือวิวทั่วๆ ไป ก่อน และราคาประมาณไหนครับท่านเทพ หุๆ
Edited by classic, 15 March 2010 - 06:02 PM.

xkalima's Photo xkalima 15 Mar 2010

ตาเขียวอย่าเรียก ผม แบบนั้นเลยครับ อายตัวเอง 555555555+ 150 นี้ผมจำผิด ปกร ครับ ประมานนั้น 0 170 ครับ ^^

bankcodelove's Photo bankcodelove 15 Mar 2010

มาดูคนรวยคุยกัน เหอๆ

QUOTE(classic @ Mar 15 2010, 05:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องจริง เทพจริง ไม่ต้องอาย ผมยกให้เป็นเทพกล้อง yoyo_51.gif

แล้วที่บอกว่า 150k มันมือ 1 หรอ ประกันแบบไหนท่าน แล้วซื้อร้านไหน แนะนำหน่อยครับท่านเทพ

ว่าแต่หากผมหลงซื้อไปแล้ว (อาจเลือกนิกร เพราะใช้ Flash SB-600 อยู่ด้วย สามารถใช้กับกล้อง D3S ได้ใช่ไหมท่าน ???) ท่านเทพมีเลนส์แนะนำไหม สำหรับถ่ายคน หรือวิวทั่วๆ ไป ก่อน และราคาประมาณไหนครับท่านเทพ หุๆ

แฟลชใช้ได้ครับตาเขียว ส่วนเลนส์ 24-70 2.8ครับ 51k ปกร. นะ(เพราะผมก็ร้านอะ ตัวตามลายเช็นผมอะตัวแรกดดำๆ) เพราะจะได้ช่วงไวด์และนอมอลซูมพอดี 2.8ตลอดช่วงด้วย ถ่ายสาวๆสบาย(หล่อมัก 5555+) อ้ออีกอย่าง เลนส์ code นาโน ไม่ต้องชื้อPLนะ เออ แค่ ธรรมดาพอครับ ^^ เที่ยวถ่ายสาว ตัวนี้เอาอยู่หมัดครับ ^^

ปล.อย่าเรียกเทพเลยท่านอ๊ายอาย
Edited by xkalima, 15 March 2010 - 10:04 PM.

QUOTE(xkalima @ Mar 15 2010, 10:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แฟลชใช้ได้ครับตาเขียว ส่วนเลนส์ 24-70 2.8ครับ 51k ปกร. นะ(เพราะผมก็ร้านอะ ตัวตามลายเช็นผมอะตัวแรกดดำๆ) เพราะจะได้ช่วงไวด์และนอมอลซูมพอดี 2.8ตลอดช่วงด้วย ถ่ายสาวๆสบาย(หล่อมัก 5555+) อ้ออีกอย่าง เลนส์ code นาโน ไม่ต้องชื้อPLนะ เออ แค่ ธรรมดาพอครับ ^^ เที่ยวถ่ายสาว ตัวนี้เอาอยู่หมัดครับ ^^

ปล.อย่าเรียกเทพเลยท่านอ๊ายอาย

ผมก็เห็นเว็บอื่นๆ ที่ใช้กล้องนี้ ก็ใช้เลนส์ตัวนี้เหมือนกัน 24-70mm 2.8f nano อืม ราคาไม่ธรรมดานะนั่น คงจะเหมาะสุดล่ะ ขอบคุณท่านเทพกล้องที่ชี้แนะ ผมจะหาวิธีหลอกเมียเนียนๆ อย่างไรดีนะ 555 yoyo_81.gif

yoneoyoyo's Photo yoneoyoyo 15 Mar 2010

เทพพริตตี้ไง คิกๆ

QUOTE(yoneoyoyo @ Mar 15 2010, 10:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เทพพริตตี้ไง คิกๆ

มาอีกรายละ T_T

QUOTE(classic @ Mar 15 2010, 10:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็เห็นเว็บอื่นๆ ที่ใช้กล้องนี้ ก็ใช้เลนส์ตัวนี้เหมือนกัน 24-70mm 2.8f nano อืม ราคาไม่ธรรมดานะนั่น คงจะเหมาะสุดล่ะ ขอบคุณท่านเทพกล้องที่ชี้แนะ ผมจะหาวิธีหลอกเมียเนียนๆ อย่างไรดีนะ 555 yoyo_81.gif

ค่าเทมอลูก ไหวมั้ยท่าน 5555555555+

royviter's Photo royviter 16 Mar 2010

เรียกเมียตาเขียวเข้ามาดูดีกว่า หุๆ yoyo_07.gif

nickname026's Photo nickname026 16 Mar 2010

เอากันขนาดนี้เลยหรอท่าน *0*

Alonso's Photo Alonso 16 Mar 2010

เ้ข้ามาเยี่ยมครับ ขอบคุณความคิดเห็นของคุณ xkalima ที่ให้ผมด้วยครับ สรุป ผมได้ 5D Mark II มาแล้วครับ

หวังว่าเราคงได้เจอกันที่ Booth Sanyong ในงาน Motor Expo อาทิตย์หน้าครับ yoyo_04.gif

Private Ryan's Photo Private Ryan 16 Mar 2010

ขอค่าปิดปากเป็น D90 ตัวเก่าแล้วกัน ผมว่าคุ้มนะ ไม่งั้นกริ๊งเดียว อิอิ yoyo_29.gif

classic's Photo classic 16 Mar 2010

ไปขอลองถ่ายมาแล้ว ที่ร้าน Camera & Lens เซ็นทรัล พระราม 3 สำหรับเจ้าตัว Nikon D3S

อืม กำหนด ISO 12800 ภาพที่ได้มันสุดยอดจริงๆ ยังใสกิ๊ก อยู่เลย จะเห็น Noise ก็ต่อเมื่อซูมเข้าไปเกือบสุด

เสียดายที่ ไม่มีให้ลองเจ้าตัว Canon 1D Mark IV ไว้จะไปหาร้านอื่นลองซักหน่อย หุๆ

แต่ยังไม่ซื้อตอนนี้หรอกนะ ต้องหาข้อมูลให้ชัวร์ๆ ก่อน อีกอย่างกล้องรุ่นนี้มันก็พึ่งออกจำหน่ายได้ไม่นานเอง ต้องรอดูสักระยะหนึ่ง หากเริ่มรับความนิยมมากขึ้นเยอะแล้ว คงได้เวลาหวดเสียที

แบบว่าของมันแรง ราคามันกระชากใจจริงๆ หุๆ yoyo_65.gif

QUOTE(Alonso @ Mar 16 2010, 09:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เ้ข้ามาเยี่ยมครับ ขอบคุณความคิดเห็นของคุณ xkalima ที่ให้ผมด้วยครับ สรุป ผมได้ 5D Mark II มาแล้วครับ

หวังว่าเราคงได้เจอกันที่ Booth Sanyong ในงาน Motor Expo อาทิตย์หน้าครับ yoyo_04.gif

ผมกะไปงานนี้เหมือนกัน ไปกับจ่า หากพบเจอกัน ก็ทักทายกันได้นะครับ yoyo_11.gif

xkalima's Photo xkalima 16 Mar 2010

D3x เลยตาเขียว แหล่มสุดละ 250k ^^

ว่าไปD3sก็หรูละ หล่อละ ไม่มีปัญญาชื้อจริงๆนะเออ T_T อยากได้อยู่ ชื้อแล้วบอกด้วยเน้อจะไปลอง

classic's Photo classic 16 Mar 2010

QUOTE(xkalima @ Mar 16 2010, 08:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
D3x เลยตาเขียว แหล่มสุดละ 250k ^^

ว่าไปD3sก็หรูละ หล่อละ ไม่มีปัญญาชื้อจริงๆนะเออ T_T อยากได้อยู่ ชื้อแล้วบอกด้วยเน้อจะไปลอง

ขอรับท่านเทพ ^^

lullaby's Photo lullaby 16 Mar 2010

อยากเห็นรูปจังเลยที่ได้จากกล้องเทพๆ + เลนส์เทพๆ T-T คงบาดตา บาดใจมากครับ

xkalima's Photo xkalima 16 Mar 2010

QUOTE(lullaby @ Mar 16 2010, 10:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากเห็นรูปจังเลยที่ได้จากกล้องเทพๆ + เลนส์เทพๆ T-T คงบาดตา บาดใจมากครับ

ขึ้นกับ USER ล้วนๆ ครับ ^^

RONAN321's Photo RONAN321 17 Mar 2010

โทรไปคุยกับเจ้า วินยัง

ถ้าอยากก็จัดไปนะ...ไม่ขัดแระ yoyo_72.gif

classic's Photo classic 17 Mar 2010

QUOTE(RONAN321 @ Mar 17 2010, 12:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
โทรไปคุยกับเจ้า วินยัง

ถ้าอยากก็จัดไปนะ...ไม่ขัดแระ yoyo_72.gif

ผมชอบเทคโนโลยีใหม่ๆ มันคนละประเด็นกับที่ลุงบอกผม

เรื่องศิลปะหรือฝีมือ มันคนละเรื่องกับเรื่องเทคโนโลยีนะลุง อีกอย่างผมต้องการเรียนลัด ไม่ใช่ให้เริ่มต้นนับ 0 นะครับลุง

แน่นอน ประสบการณ์การถ่ายภาพของผม ยังอ่อนด้อย ประกอบกับฝีมือการใช้โปรแกรมปรับแต่งภาพให้สวยงามขึ้น ผมก็ไม่ค่อยเป็นเสียด้วย ได้นิดๆ หน่อยๆ เอง ผมรู้ตัวเองดี ลุงไม่ต้องเอาฝีมือผมไปเทียบกับคนอื่นหรอก ตัวผมรู้ดี แล้วยังไงล่ะลุง มันเกี่ยวอะไรกับที่ผมต้องการกล้องที่สนองตอบความต้องการของผมด้วยล่ะ

ผมคิดว่า ผมถ่ายภาพแล้วมีความสุขกับการถ่ายภาพ ก็แค่นั้นเอง ผมไม่ได้เอาภาพไปประกวด หรือทำเป็นอาชีพนะ ผมทำแค่สนองตอบความสุขผม แค่นั้นครับลุง ยิ่งครอบครัวผม พวกเขาชอบกับภาพที่ผมถ่ายด้วย ผมก็มีความสุขแล้ว ผมไม่ได้ต้องการอะไรมากมายกว่านั้นครับลุง

ชีวิตคนเรามันสั้นนะลุง จะทำอะไรก็ทำไปเถอะ อย่าให้ใครเดือดร้อนเพราะเราก็โอที่สุดแล้ว หากหาความสุขส่วนตัวเล็กๆน้อยๆ ได้ ก็ทำไปเถอะนะลุง อย่างลุงไงล่ะ ที่ไปซื้อมอเตอร์ไซค์ มาแต่งซะหลายตังค์ ลุงทำเพื่ออะไรล่ะ ไม่ใช่เพราะความสุขส่วนตัวหรอกหรือ แล้วลุงทำให้ใครเดือดร้อนไหมล่ะ แฟนลุงว่าไหมล่ะ หากไม่ ลุงก็ทำไปเถอะ นั่นมันเป็นความสุขของลุงไม่ใช่หรอ

ที่ลุงพูดมาผมเข้าใจ แต่นั่นมันคนละมุมมองกับผม หวังว่าลุงคงเข้าใจนะ ไม่อยากพูดถึงเรื่องนี้ซ้ำอีก

งั้นผมถามกลับ หากเป็นลุง ไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ไม่ต้องกลัวเมียด่า ไม่ต้องให้คนมีประสบการณ์การถ่ายภาพอาชีพมาพูดให้ฟัง ศึกษาจากเว็บ ถามจากผู้เล่นกล้องเอง ลุงอยากจะได้อะไรล่ะ ระหว่าง D90 กับ D3S ครับลุง

คำตอบของผมนะ ผมอยากได้ทั้ง 2 ตัว หุๆ

แต่ผมยังไม่ซื้อตอนนี้หรอกนะ ของมันเพิ่งออกวางขาย ราคายังโหดอยู่ คนเล่นยังน้อยอยู่ ผมจะศึกษาจากเว็บที่เล่นกล้อง หลายๆ เว็บก่อน ส่วนตัวคิดว่า จะรอสัก 6 เดือนน่ะลุง ถึงตอนนั้นค่อยหวด ตอนนี้ผมขอใช้ D90 ให้คุ้มค่าก่อนนะ
Edited by classic, 17 March 2010 - 03:44 AM.