`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ջѭҤѺ ??

sax's Photo sax 14 Mar 2010

บางครั้งเวลาเปิดคอมเข้าวินโดว์ โปรแกรมมันจะทำการรันโปรแกรมที่มุมขวาล่างไห้โผล่ตรงบาร์ ซึ่งบางครั้งมันค้างอะคับ แบบเหมือนกับมันรันไม่ใด้

ลักษณะคือมุมขวาล่างไอคอนโปรแกรมจะขึ้นมา 2 อัน และพอคลิกอะไรที่หน้าจอ ตัวเมาส์จะกลายเป็นรูปนาฬิกาทรายนานมาก และพอคลิกอะไรจะรันช้าไปหมด เช่นผมลองกด ctrl art del รอตั้ง 5 นาทีกว่าปอบอัพจะโผล่ขึ้นมา แบบว่าคอมอืดเลยอะคับ ผมเดาว่าโปรแกรมมุมขวามันรันพร้อมๆกันตอนเปิดเครื่องทำไห้มีปัญหา มีใครเคยเป็นแบบนี้มั้ยคับแล้วจะแก้ไขยังไงดี yoyo_48.gif

ain's Photo ain 14 Mar 2010

ใช้ win อะไรครับ !!??

windows xp sp3 ครับ

ain's Photo ain 14 Mar 2010

พิมพ์ msconfig ในหน้าต่าง Run

แล้วไปที่ Tab Startup ลองดูครับ ว่ามันมีอะไร รันอยู่มั่ง

อะไรไม่จำเป็นก็เอาออกไปให้หมดครับ

แล้วก็ลองสแกนไวรัสดูด้วยนะครับ

เห็นว่ารอนาฬิกาทรายนานมาก

ต้องไล่ดูทีละจุดไปเรื่อยๆหน่ะครับ

หลายสาเหตุมากๆ

magaman20's Photo magaman20 14 Mar 2010

QUOTE(sax @ Mar 14 2010, 12:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
บางครั้งเวลาเปิดคอมเข้าวินโดว์ โปรแกรมมันจะทำการรันโปรแกรมที่มุมขวาล่างไห้โผล่ตรงบาร์ ซึ่งบางครั้งมันค้างอะคับ แบบเหมือนกับมันรันไม่ใด้

ลักษณะคือมุมขวาล่างไอคอนโปรแกรมจะขึ้นมา 2 อัน และพอคลิกอะไรที่หน้าจอ ตัวเมาส์จะกลายเป็นรูปนาฬิกาทรายนานมาก และพอคลิกอะไรจะรันช้าไปหมด เช่นผมลองกด ctrl art del รอตั้ง 5 นาทีกว่าปอบอัพจะโผล่ขึ้นมา แบบว่าคอมอืดเลยอะคับ ผมเดาว่าโปรแกรมมุมขวามันรันพร้อมๆกันตอนเปิดเครื่องทำไห้มีปัญหา มีใครเคยเป็นแบบนี้มั้ยคับแล้วจะแก้ไขยังไงดี yoyo_48.gif

มีหลายสาเหตุเลยล่ะครับที่ทำให้ช้าครับ เครื่องท่านใช้อะมั้งครับรายละเอียดน้อยไปหน่อยนะครับ
1เป็นที่winที่ท่านใช้ <<<win โม น่ะตัวดีเลยครับยัดอะไรมาให้เต็มไปหมด
2ไวรัส <<ปัญหาหลักเลยล่ะครับอันนี้
3โปรแกรม
4ตัวscan virus (ที่เคยเจอมาก็พวก avg nod<<<ตัวดีเลยตอนมันอับเดต ร่มแดง และอื่นๆ ถ้าติดไวรัสหรืออับเดตมันจะกินcpuจนหมดเลยล่ะครับ)

ลองเข้าไปปิดโปรแกรมไม่ให้มันstartupตอนที่เปิดwinใหม่ดูครับ

start/run/msconfig/startup <<<เลือกโปรแกรมที่คิดว่าไม่ได้ใช้(ให้แน่ใจนะครับว่าเป็นโปรแกรมที่ไม่สำครัญกับเคร
ื่องหรือไม่ได้ใช้จริงๆครับ)

ลองเช็คว่าติดไวรัสไม่ (ขันต้นจริงมีวิธีเช็คแบบระเอียดกว่านี้อีกแต่ต้องใช้หลายโปรแกรมช่วยด้วยครับ)
1 Alt+Ctrl+Delete ว่าขึ้นไม่ หรือ มีProcesses
2 เข้า(จริงๆเข้าที่ไหนก็ได้)My Documents/tools/Folder Options <<มีไม่ถ้าไม่มีก็เสร็จไวรัสไปแล้วล่ะครับ/View/ติ๊กถูกที่ Show hidden files and folders/ติ๊กถูกออกจาก hide extensions.... กับ Hide protected
3 แล้วกด Apply/ok แล้วกลับมาดูว่าที่เราเซทไว้มันหายไปหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

b@k@'s Photo b@k@ 16 Mar 2010

QUOTE(sax @ Mar 14 2010, 12:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ถ้าเป็นบางครั้งน่าจะฮาดดิสใกล้เสีย ลองสแกนฮาดดิสดู หรือไม่ก็ลองเอาฮาดดิสตัวอื่นมาลองใช้แทนดู yoyo_48.gif

Maburu's Photo Maburu 20 Mar 2010

ผมว่าพวกไวรัสอ่าไม่ก็เป็นที่ Hardware ครับ
Edited by Maburu, 20 March 2010 - 08:11 PM.