`

Jump to content

ҵͧѭҳҾҡ PC ͡ѧ TV crt ͧҧúҧѺ

3 replies to this topic

#1 v200x

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 12 March 2010 - 03:11 PM

สวัสดีครับ คือผมต้องการเล่นเกม emulator เก่าๆ เช่นพวก Mame, CPS3, SFC หรือเกมตู้เก่าๆ
ที่เป็นกราฟิคแบบดอทบน PC แต่อยากให้สัญญาณาพไปออกที่ TV crt ธรรมดาๆ(Sony trinitron 29")
หรือพูดง่ายๆคืออยากเล่นเกมบนจอทีวีธรรมดาน่ะครับ ความรู้สึกส่วนตัวคือมันได้อารมณ์กว่าเล่นบนจอคอม
โดยเฉพาะเล่นกับจอ 16:9 มันผิดสัดส่วน ส่วนตัวแล้วไม่ชอบเท่าไหร่ครับ(อยากได้อารมณ์แบบ retro)

ซึ่งผมอยากให้ต่อเข้ากับช่อง component ของ TV ครับ ไม่ทราบว่าโดยเทคนิคสามารถทำได้มั้ยครับ
ถ้าได้ ต้องทำอย่างไรหรือใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง แล้วพวก TV BOX ตอบโจทย์นี้ได้มั้ยครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ปล. การ์ดจอผมใช้ HIS 5850 อยู่ครับ

#2 noialb

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 13 March 2010 - 11:25 AM

ผมเคยใช้
หัว Dvi to Component Video Adapter น่ะครับ
ซื้อแถวอมร
จำได้ว่าใช้ตั้งแต่สมัย LCD ยังไม่บูม ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังมีขายอยู่หรือเปล่า
ตอนนั้นราคาค่อนข้างสูง คงเป็นเพราะว่า มันมีชิฟข้างในในการเอนโคดจากดิจิตอลไปเป็นอนาลอค

แล้วการดจอ ของท่านมีช่อง D-sub หรือเปล่าครับ
ลองไปเดินหา D-sub to Component ดูซิครับ
คุ้นๆว่าผมเคยเห็น (คิดว่าตัวนี้น่าจะราคาต่ำกว่า)

#3 silapakorn

ѹѾôѹ

• High Royal Executive Members

Posted 13 March 2010 - 11:42 AM

ถ้าการ์ดจอรุ่นเก่าๆ ก็ต่อ s-video ได้ แต่าพที่ได้มันไม่ค่อยดีเท่าไหร่หรอกครับ ผมก็เคยต่ออยู่พักนึง tv29 นิ้ว progressive scan สุดท้ายทนเล่นไม่ไหว ปวดตา กลับมาเล่นในจอคอมเหมือนเดิม

#4 Kid Blues

ѡ鹤

• Royal Executive Members
  • Interests:Internet, Game, Multimedia, gadget, Music

Posted 13 March 2010 - 01:56 PM

การ์ดจอรุ่นนี้รู้สึกว่าจะไม่มี d-sub เพราะฉะนั้นการจะต่อไปออก analog นั้นไม่คุ้มที่จะลงทุน
เพราะจะต้องใช้ตัวประมวลผลในแปลงสัญญาณ ทำให้มีราคาสูง
ส่วนวิธีที่จะให้ต่อได้ ผมนึกออกอยู่ 3 วิธี
1. คุณ noialb บอกไปแล้ว - แพง
2. ซื้อการ์ดจอใหม่ มือ 2 ก็ได้ เอาที่ถูกสุด แต่มีช่องต่อ analog สำหรับต่อไปที่ tv ได้ - ต้องเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา
3. ลองดูที่เมนบอร์ดของท่านว่ามี vga on board หรือเปล่า (ช่อง d-sub) ถ้ามีก็ซื้อสายแปลง vga (d-sub) to component หรือ vga to composite ก็ได้มาต่อครับ