`

Jump to content

ถามง่าย ๆ เลย เขาคุมใช้ปุ่มอะไรบ้าง กดอะไรยิงประตู work สุดครับ

5 replies to this topic

#1 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

• High Royal Executive Members

Posted 18 December 2006 - 09:57 PM

แบบว่าแม้แต่ PS2 ก็ไม่ค่อยได้เล่นอ่ะครับ

#2 huadkung

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 18 December 2006 - 10:14 PM

กด x ไงครับพี่อ้วน :shame2

#3 therooks

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:<iframe src="http://gamercard.xbox.com/ Major%20Nelson.card" scrolling="no" frameBorder="0" height="140" width="204"></iframe>

Posted 18 December 2006 - 11:14 PM

:aha: xxxคับ

#4 ayanami

Game is my life

• Royal Executive Members

Posted 19 December 2006 - 01:25 AM

มันมีปุ่มอื่นด้วยเหรอ

#5 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

Posted 19 December 2006 - 07:31 AM

ไม่แบบทุกปุ่มเลยนะ เช่น ส่ง 1-2 เดาะข้ามหัว จับบอล ล่อหลอก เตะมุม รวบขาแบบไม่โดนใบแดง และ เข้ายิงประตูใช้แผนอะไรกัน รวมทั้งหมดเลยนะ ซื้อแผ่นมา 3 วันยังไม่เปิดเลย กลัวว่าเปิดเล่นแล้วเล่นไม่เป็นจะไม่เปิดอีกอ่ะ

อย่าง FIFA ภาคแรก เป็นอย่างนี้ครับ
A ส่ง
B ยิง
Y เลี้ยงพุ่งออกหนี
X ส่งสูง หรือ ส่งไกล

ส่วน RB (right bump) อย่างคุณ OFFKung ว่า ก็คือ จับบอลให้หยุด แล้ว ต่อด้วยยิง ก็น่าสนใจครับ ขอบคุณหลาย
ส่วน LB เป็น ปล่อยบอลไหล ผ่าน ก็คล้ายตรงข้าม RB

สรุปการยิงประตู
1. กดส่งจากข้าง ด้วย A หรือ X แล้ว วอลเล่ห์ ด้วย
- B พร้อมกำหนดทิศทางหนีผู้รักษาประตูด้วย Stick ด้านซ้าย
- กด B ค้างแล้วยิง แรงจะเพิ่มขึ้น
- กด X เพื่อเล่นลูก ไซด์
- กด ดึง LT ค้าง คือหลอกครับ กดค้างไว้ แล้ว B คือ Chipshot ยิงแบบโด่งข้ามหัวผู้รักษาประตู
- จับลูกด้วย RB แล้ว B
2. จับลูกด้วย RB แล้ว B

ดึง LT ค้าง คือหลอกครับ ก็เล่นต่อได้หลายอย่าง คือ กดค้างไว้ แล้ว
3. มีเพื่อนใกล้ ว่าง ๆ ก็ให้กด AA ก็คือส่ง หนึ่งสอง อาจต่อด้วยยิง B (สูตร เพื่อนว่าง ก็ AA แล้ว B )
4. เพื่อนว่างด้านหลัง แนวลูกโด่งมา ให้ใช้ : ส่วน LB เป็น ปล่อยบอลไหล ผ่าน แล้ว B
5. สูตร ผู้รักษาประตู เข้ามาใกล้ ก็ให้ lob ข้ามหัวยิง (เรียกว่า Chip shot) กด B
ปุ่มเพิ่มเติม กดเจ้า R อัดเข้า Stick ก็เป็นการเล่นท่า สูตรประจำ FIFA เขาล่ะ

ส่วนการป้องกัน ต้องกด B รัว ๆ ไว้เพื่อแย่งลูก

Edited by thaiger, 19 December 2006 - 07:36 AM.

#6 XParm

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 19 December 2006 - 07:05 PM

เอาหลักๆก่อนแล้วกันนะครับ

ในขณะเป็นฝ่ายบุก/ครองบอล

A ส่งลูกเรียดพื้น ถ้ากดค้างจะเป็นการส่งแรงให้เพื่อนที่อยู่ตำแหน่งไกล
B ส่งลูกโด่งครับ เวลากดจะมีขีดพลังขึ้นมา กะเอาตามนั้นเลย
X ยิงประตูครับ มีขีดพลังเหมือนกัน ส่วนเทคนิคค่อยว่ากันอีกที,ถ้ากดในขณะที่อยู่ในเขตแดนตัวเอง จะเป็นการเตะบอลทิ้งไปก่อน
ใช้ในกรณีโดนกดดันครับ
Y ส่งเรียดทะลุช่อง/ส่งตัดหลังฝ่ายตรงข้าม อันนี้เป็นทีเด็ดเลยครับ บ่อเกิดของประตูก็อยู่ตรงนี้แหละ
LB ค้างไว้ + Y เหมือนกับด้านบนครับ แต่จะเป็นลูกโด่ง
RB ค้างไว้จะเป็นการวิ่งครับ
RT กดขณะเลี้ยงบอลจะเป็นการหยุดบอลกระทันหัน ใช้ได้ดีเวลาจะเปลี่ยนจังหวะเลี้ยงบอลหลบฝ่ายตรงข้ามครับ

ในขณะเป็นฝ่ายรับ/ไม่ได้ครองบอล
A กดค้างจะเป็นการเข้าไปแย่งบอล ถ้ากด RB แล้วกด A ไปด้วยก็จะกลายเป็นวิ่งเข้าไปแย่งบอล
B สไลด์แย่งบอลครับ เหมาะจะใช้สไลด์ขาคู่แข่งที่ไม่ชอบหน้าครับ :love
LB เปลี่ยนไปบังคับผู้เล่นคนอื่น
RB วิ่ง

หมดแล้วครับสำหรับคำสั่ง พื้นฐาน สำหรับเทคนิคการยิง/เล่นนั้นมีเยอะครับ รอเซียนๆทั้งหลายมาให้คำแนะนำเพิ่มเติมครับ

ปล.เทคนิคเล็กๆที่ง่ายที่สุดก็คือ ดูครับว่านักเตะคนใดถนัดเท้าข้างไหน แล้วให้นักเตะคนนั้นใช้เท้าข้างนั้นในการยิง/ส่งครับ แล้วจะทำได้ดี

ปล2.แนะนำอีกนิด ถ้าอยากจะยิง/ส่งแม่นๆ พยายามให้นึกถึงบอลจริงครับ ว่ามุมไหนนักเตะเราจะยิงประตู/ส่งลูกได้ง่ายที่สุด แล้วจะเล่นสนุกครับ :bye :bye

ปล.3 ใครดูแล้วผมเขียนผิดยังไงช่วยบอกด้วยครับ เพราะชื่อปุ่มมันสลับกับ SFC ทำให้ผมอาจจำผิด เพราะจำมาตั้งแต่สมัยนั้น -*- ABXY