`
←  RPG Corner
Logo
»

ԸѾô ظ accessories FF13

JeeZz's Photo JeeZz 08 Mar 2010

อยากรู้เทคนิค วิธีอัพเกรด อาวุธ accessories ในFF13 ครับ ทำยังไงให้มันคูณเยอะๆครับ

แล้วหลักการอัพต้องอัพทีละนิด หรือใส่เยอะๆครับ เล่น ENGครับ

Genexix's Photo Genexix 08 Mar 2010

หลักเลยก็ต้องซื้อ ไอเท็มบูสมาอัพให้ได้ค่าคูณ 3 ก่อนครับ
หลังจากนั้นก็เลือกไอเท็มที่ให้ค่า EXP มากหน่อยใส่เข้าไปทีเดียวให้ติดดาวไปเลยจะคุ้มที่สุด
พอดีเล่น JAP ไม่รู้ชื่อไอเท็มภาษา ENG น่ะครับ เลยบอกชื่อไอเท็มไม่ได้
ถ้าเป็นของ JAP จะประมาณนี้
เทคนิคที่ว่าคือ "อัพเกรดทีละนิด จนได้ bonus exp x3 แล้วค่อยอัพเกรดด้วยของที่ให้ exp เยอะๆ"
ซึ่งทำได้โดยการใช้ของประเภท beast loot item เช่น 呪われた牙 มาอัพเกรดก่อน (มีขายในร้าน 生体素材けものや)
แล้วใช้ของประเภท metal loot item เช่น クランク軸, ターボジェット ที่ให้ exp เยอะอัพครั้งละจำนวนมากๆ (มีขายในร้าน LENORAガレージ)
โดยทำ 6 ขั้นตอนแบบนี้ครับ

①beast loot item 4 ชิ้น → bonux 1.25 เท่า
②beast loot item 4 ชิ้น → bonux 1.5 เท่า
③beast loot item 8 ชิ้น → bonux 1.75 เท่า
④beast loot item 4 ชิ้น → bonux 2 เท่า
⑤beast loot item 19 ชิ้น → bonux 3 เท่า
⑥metal loot item ??? ชิ้น จนอัพเกรดอาวุธ level max

ตัวอย่างในการอัพเกรด ブレイズエッジ จากเลเวล 1→max(★) ในครั้งเดียว

①呪われた牙 4 ชิ้น → bonux 1.25 เท่า
②呪われた牙 4 ชิ้น → bonux 1.5 เท่า
③呪われた牙 8 ชิ้น → bonux 1.75 เท่า
④呪われた牙 4 ชิ้น → bonux 2 เท่า
⑤呪われた牙 19 ชิ้น → bonux 3 เท่า
⑥ターボジェット 23 ชิ้น จะได้ ブレイズエッジ เลเวล ★
สำหรับไอเทมต่างๆก็หาได้จาก
呪われた牙 มีขายที่ 生体素材けものや ราคาชิ้นละ 80 gil
ターボジェット มีขายที่ LENORAガレージ ราคา 840 gil
ทั้งสิ้นใช้เงิน 22,440 gil

Credit :: berzerkger

teteety's Photo teteety 08 Mar 2010

ลองดูที่นี่ครับ ผมว่าเป็นวิธีที่ใช้เงินน้อยที่สุดแล้ว

http://finalfantasy-xiii.net/forums/showthread.php?t=10251

JeeZz's Photo JeeZz 08 Mar 2010

QUOTE(Genexix @ Mar 8 2010, 05:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หลักเลยก็ต้องซื้อ ไอเท็มบูสมาอัพให้ได้ค่าคูณ 3 ก่อนครับ
หลังจากนั้นก็เลือกไอเท็มที่ให้ค่า EXP มากหน่อยใส่เข้าไปทีเดียวให้ติดดาวไปเลยจะคุ้มที่สุด
พอดีเล่น JAP ไม่รู้ชื่อไอเท็มภาษา ENG น่ะครับ เลยบอกชื่อไอเท็มไม่ได้
ถ้าเป็นของ JAP จะประมาณนี้
เทคนิคที่ว่าคือ "อัพเกรดทีละนิด จนได้ bonus exp x3 แล้วค่อยอัพเกรดด้วยของที่ให้ exp เยอะๆ"
ซึ่งทำได้โดยการใช้ของประเภท beast loot item เช่น 呪われた牙 มาอัพเกรดก่อน (มีขายในร้าน 生体素材けものや)
แล้วใช้ของประเภท metal loot item เช่น クランク軸, ターボジェット ที่ให้ exp เยอะอัพครั้งละจำนวนมากๆ (มีขายในร้าน LENORAガレージ)
โดยทำ 6 ขั้นตอนแบบนี้ครับ

①beast loot item 4 ชิ้น → bonux 1.25 เท่า
②beast loot item 4 ชิ้น → bonux 1.5 เท่า
③beast loot item 8 ชิ้น → bonux 1.75 เท่า
④beast loot item 4 ชิ้น → bonux 2 เท่า
⑤beast loot item 19 ชิ้น → bonux 3 เท่า
⑥metal loot item ??? ชิ้น จนอัพเกรดอาวุธ level max

ตัวอย่างในการอัพเกรด ブレイズエッジ จากเลเวล 1→max(★) ในครั้งเดียว

①呪われた牙 4 ชิ้น → bonux 1.25 เท่า
②呪われた牙 4 ชิ้น → bonux 1.5 เท่า
③呪われた牙 8 ชิ้น → bonux 1.75 เท่า
④呪われた牙 4 ชิ้น → bonux 2 เท่า
⑤呪われた牙 19 ชิ้น → bonux 3 เท่า
⑥ターボジェット 23 ชิ้น จะได้ ブレイズエッジ เลเวล ★
สำหรับไอเทมต่างๆก็หาได้จาก
呪われた牙 มีขายที่ 生体素材けものや ราคาชิ้นละ 80 gil
ターボジェット มีขายที่ LENORAガレージ ราคา 840 gil
ทั้งสิ้นใช้เงิน 22,440 gil

Credit :: berzerkger

อ่านแล้วยังงง สรุปต้องซื้อ item เฉพาะซึ่งไม่รู้จักชื่อใน Eng จากร้าน มาอัพก่อนจนคูณเยอะแล้วค่อยยัดไอเทมอื่น ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

แล้วที่บอกว่า อัพทีละนิดมันคือยังไงครับ ต้อง อัพแล้วรอ ค่อยอัพ หรือยังไงครับ

grasfersia's Photo grasfersia 08 Mar 2010

http://playshinra.com/ff13/accessory.html ดูจากเวปนี้ก็ได้ ดีมากๆบอกวิธีอัพเกรดแบบ low cost ด้วยยกตัวอย่างถ้าอยากได้ アダマンバングルก็เอา ダイヤバングルไปอัพโดยที่เรากดเข้าไปดูที่ ダイヤバングルจะเห็นหัวข้อ 低コスト改造例 ซึ่งจะบอกวิธีอัพจาก Lv1 -> Lv สูงสุดซึ่งอันนี้มันจะบอกว่าให้เราอัพด้วยของ Lv1→★:透明ゼリー×24→超小型融合炉×2 พอเราได้ Lv เต็มแล้วก็เอา アダマンタイト อัพเราก็จะได้ アダマンバングル

ปล. งงมั้ยเนี่ย 555

Edit เอาชื่อเวปที่บอกไปแปลใน google ก็ได้นะ
Edited by grasfersia, 08 March 2010 - 06:36 PM.

ไม่ไหวครับเอาไปแปลแล้วยิ่งงง คือผมเคยอัพแบบมั่วๆเอาไอเทมเป็นซากของมอนไปอัพ 25 ชิ้น มัน *1.75 มันเป็นไอเทมที่ดร๊อปจากมอน

แล้วทีนี้ไปลองใหม่ใช้สูตรตามข้างบน อัพทีละ 4 ชิ้น ใช้ไอเทมที่ดร๊อปจากมอนมันไำม่คูณให้ผมเลยครับ งง

สรุป

1.beast loot item คือ ไอเทมที่ดร๊อปจากมอนพวกเศษซากชิ้นส่วนมัน รึเปล่า?

2.metal loot item คือ เศษซากชิ้นส่วนอิเลกทรอนิกส์ใช่มั้ยครับ รึเปล่า?

3.อาวุธแต่ละชนิดไม่ต้องใช้ ไอเทมเฉพาะในการอัพเกรดใช่มั้ยครับ หมายถึง ทุกไอเทมใช้ไอเทมอัพเกรดเหมือนกันหมด?

teteety's Photo teteety 08 Mar 2010

1. beast จะได้จากพวกมีชีวิต
2. metal ก็พวกหุ่นยนต์ทั้งหลาย
3. พออัพถึงดาวแล้วต้องใช้ของอัพเฉพาะอย่าง ไม่เหมือนกันทุกอันครับ แต่มันจะซ้ำๆ กัน

AnotherXIII's Photo AnotherXIII 09 Mar 2010

ผมยังไม่ได้ตอบเพราะไม่รู้จะบอกว่าไอเท็มที่ใช้เนี่ย ภาษาอังกฤามันเขียนว่าไงนี่แหละ =='

ถ้ามันยังเหมือนกันนะ

beast จะเป็นคล้าย ๆ กระดูกไขว้กัน ใช้เพื่อทำ exp * ไปเรื่อย ๆ มากสุด X3
metal จะเป็นรูปน๊อตพวกนี้เอาไว้อัพ exp
ส่วนอัสุดท้ายเป็นรูปคล้าย ๆ คริสตัลเอาไว้อัพเกรด lv

Genexix's Photo Genexix 09 Mar 2010

QUOTE(JeeZz @ Mar 8 2010, 08:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ไหวครับเอาไปแปลแล้วยิ่งงง คือผมเคยอัพแบบมั่วๆเอาไอเทมเป็นซากของมอนไปอัพ 25 ชิ้น มัน *1.75 มันเป็นไอเทมที่ดร๊อปจากมอน

แล้วทีนี้ไปลองใหม่ใช้สูตรตามข้างบน อัพทีละ 4 ชิ้น ใช้ไอเทมที่ดร๊อปจากมอนมันไำม่คูณให้ผมเลยครับ งง

สรุป

1.beast loot item คือ ไอเทมที่ดร๊อปจากมอนพวกเศษซากชิ้นส่วนมัน รึเปล่า?

2.metal loot item คือ เศษซากชิ้นส่วนอิเลกทรอนิกส์ใช่มั้ยครับ รึเปล่า?

3.อาวุธแต่ละชนิดไม่ต้องใช้ ไอเทมเฉพาะในการอัพเกรดใช่มั้ยครับ หมายถึง ทุกไอเทมใช้ไอเทมอัพเกรดเหมือนกันหมด?

ไอเท็มแต่ละอย่างให้ผล X ไม่เหมือนกันนน่ะครับ บางอันใส่เป็น 70 80 ถึงจะได้ X2 ก็มี ส่วนไอเท็มที่ผมยกตัวอย่างมามัน
มีขายในร้านขายของนั่นล่ะ ถ้าจำไม่ผิดนะ เป็นร้านที่ขายพวกแร่ร้านแรกไอเท็มอันแรกเลย ชิ้นละ 80 น่ะครับ
ถ้าอยากให้ X3 เลยโดยไม่ใช้วิธีค่อย ๆ อัพ ก็ใส่ไปเลยทีเดียว 40 อันติด X3 ตลอดแน่นอน

ส่วนข้อ 3 ถ้าอัพเกรดธรรมดาเพื่อเพิ่ม LV ไม่จำเป็นต้องใช้ไอเท็มเฉพาะอัพครับ ใช้อะไรก็ได้ แต่เมื่ออัพจน LV.MAX
รึติดดาว เราจะไม่สามารถอัพ EXP ของอาวุธนั้นได้แล้วครับ นอกจากว่าทำให้มันเป็นขั้นที่ 2 ซึ่งชื่อไอเท็มมันจะเปลี่ยน
ซึ่งขั้นนี้เองที่เราจะต้องใช้ไอเท็มอัพเฉพาะของแต่ละอาวุธและเครื่องประดับนั้น ๆ โดยที่ไอเท็มดังกล่าวก็จะต้องต่างกันไป
ตามอาวุธและเครื่องประดับนั้น ๆ ครับ

แต่เท่าที่เล่นมาช่วงเริ่มเกมการอัพอาวุธไม่ค่อยช่วยอะไรได้มากเท่าไหร่น่ะครับ อัพไปจนติดดาวขั้นแรกไม่ได้ตบแรงกว่าไม่อัพเท่าไหร่
สู้เก็บ ๆ อะไรหลาย ๆ อย่างมาอัพตอนหลัง ๆ ทีเดียวจะประหยัดเงินและทรัพยากรกว่าเยอะ

lisp's Photo lisp 09 Mar 2010

เสริมอีก ไม่ค่อยเกี่ยวแต่ควรรู้ไว้คับ

ก่อนอื่นเข้าใจหน้าที่ของไอเทมอัพสามกลุ่มก่อน
1 ไอคอนคล้ายๆ รูปกากบาท เอาไวเพิ่มโบนัสของ exp
2 ไอคอนรูปน๊อต เอาไว้เพิ่ม exp ให้ของดาบหรือแหวนนั้นๆ
3 รูปคริสตอลเอาไว้ change class ครับ
ถ้ายังไม่จบเกมไม่ต้องสนกลุ่มสามเลย
เวลาอัพให้ใช้พวกกลุ่ม 1 จนกระทั้งโบนัสขึ้นเป็นสามเท่าก่อน แล้วค่อยใช้กลุ่ม 2 ให้ exp กะมันจะได้สามเท่า ตรงนี้คงเข้าใจ

ไอเทมเพิ่มโบนัสจะเพิ่มอัตราโบนัสทีละประมาณ 10-20 คะแนนราวๆนี้ (ไม่แสดงในเกม)
เมื่อคะแนนถึงจุำกำหนดก็จะเพิ่มโบนัสเป็น 1.25 1.75 2 3 เท่าก็ว่าไป
(คะแนนที่จะได้โบนัสสามเท่าคือ 501 คะแนนขึ้นไป ใช้ไอ้...ที่ข้างบนว่าอันนึงบวก 13-14 ก็ประมาณ 30-40 อัน)

ทีนี้เวลาคุณให้ exp กะของที่จะอัพมันจะไปลด bonus point นั้นๆด้วย
ทำให้เจอบ่อยๆที่ดาบอยู่ในสถานะ x3 แล้วพอให้ exp ไปมันตกเหลือ x2
ดังนั้นวิธีที่นิยมกันคือให้ exp กะมันรวดเดียวจบเลยอัพให้เต็มเลย จะได้ไม่ต้องมาทำให้เป็น x3 ใหม่
แต่ก็แล้วแต่ทุนที่มีตอนนั้นว่าจะพอหรือเปล่าด้วย เพราะการทำให้เป็น x3 จ่ายตังไม่มาก (ถ้าจบเกมแล้วนะ)

อีกเรื่องที่ควรรู้คือดาบและแหวนทุกชิ้นมี rank ของมันเองด้วยครับ
rank นี้สำคัญนะ ถ้าเข้าใจจะช่วยประหยัดเงินได้เยอะ แต่ก็นะมันไม่แสดงในเกมอีกน่ะหละ
rank ของอุปกรณ์มีทั้งหมด 11 rank
ยิ่งของ rank สูงยิ่งได้รับ exp น้อยๆ
ตัวอย่างเช่น blaze edge ของเจ้เป็นอาวุธแรงค์ 2 ถ้าให้ ของ XXX ไป1ชิ้นจะได้ exp 1000 คะแนน
แต่ว่า Zaber edge เป็นอาวุธแรงค์ 3 ถ้าให้ ของ XXX ไป1ชิ้นจะได้ exp แค่ 800 คะแนนเป็นต้น
ของที่จะให้เพื่อให้มันเพิ่ม exp มีหลายแบบหลายราคา
คนเล่นควรเลือกให้ถูกเพื่อจะได้ประหยัดมากที่สุด
ไม่จำเป็นเสมอไปว่าต้องไช้แบบอันละ 1600 หรือแบบอันละ 50000 เสมอ
ดาบบางเล่มต้องการ exp น้อยๆ ให้ 1600 แต่ 10 อันก็พอเสียแค่ 16000 เอง ไม่ต้องเสียถึง 50000กิล

แต่ก็นะทำความเข้าใจตรงนี้มันวุ่ยวายทีเดียว
ถ้าหาโพยดีๆเจอก็ลอกไปตามนั้นละกันครับ
แต่รู้เรื่องพวกนี้ไว้จะทำให้เข้าใจโพยต่างๆได้ดีขึ้นหละ

kiou911's Photo kiou911 12 Mar 2010

ถ้าเล่นเวอร์ชั่นอังกฤษใช้วิธีง่ายๆดังนี้

1. Vibrant Ooze 36 อัน ซื้อในช็อป (ถ้ายังไม่มีในช็อปต้องเล่นเกมไปอีกหน่อย ส่วนมากเวลาเริ่ม Chapter ใหม่มันจะอัปเดตของขาย) อันนี้ทำให้อาวุธหรือแอกเซซเซอรี่ x3 exp.

2. Crank Shaft ซื้อเท่าที่จะมากได้ แล้วเอามาอัพ weapon / accessory ให้เต็มเลย (ของแต่ละอย่าง level เต็มไม่เท่ากันนะคับ อาจใช้จำนวนไม่เท่ากัน)

เป็นที่เริ่มต้นนะคับ พอเล่นไปไกลๆแล้ว ไอเท็มที่ขายก็จะดีขึ้นคับ ผมใช้สูตรข้่างบนถึง Chapter 11

อีกวิธีนึงคือ Save เกมเสร็จแล้วลองอัปเล่นๆดูคับ แล้วค่อย Reset

ไม่ค่อยละเอียดนะคับ แต่หวังว่าคงช่วยได้นิดหน่อย yoyo_32.gif
Edited by kiou911, 12 March 2010 - 03:12 PM.