`
←  DGO Photo Club
Logo
»

͵ͧ Ԥ͹ D5000Ѻ

chai2man_ا's Photo chai2man_ا 06 Mar 2010

อย่างที่บอกอะครับว่าจะช่วยเพือนๆที่ใช้กล้องไม่เป็นได้อย่างมาก หลังจากที่จับกล้องมาพบว่า ยังมีบางอย่างที่ใช้ไม่เป็น เพือเป็นการ พูดคุยเกี่ยวกับน้องD5000โดยตรง อะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการใช้งาน ปุ่มต่างๆ รูปที่ถ่ายได้เลนส์ที่แนะนำ ส่วนตัว ขอบอกเลยว่า มาจับ DSLR แล้วเหมือนเด็กพึงจับกล้องเลยครับตามสมัยไม่ทั้น ยังไงขอคำแนะนำด้วนนะครับ
เพือนๆที่เอารูปมาลงช่วย ลง ขนาดรูปรับแสง และ ความเร็ว F ด้วยนะครับ จะได้ลองทำตามได้ครับ หรือถ้ารูปนั้นมีเทคนิคอะไรพิเศษช่วยแจ้งที่นะครับ
ส่วนรูปผมขอให้ แม่นเรื่องการใช้งานก่อนนะครับ ตอนนี้ไม่กล้าลงจริงๆครับอดใจหน่อย

ขอเปิดกะทู้เลยนะครับ
1.ปุ่ม ชัดลึก อยู่ส่วนไหนของกล้องอะครับ 2 วันละหาไม่เจอ
2.การวัดแสงของกล้องนี้อะครับพอล๊อกแล้วไม่สามารถปล่อยปุ่มล๊อกได้ใช้ไหมครับ งง หรือใครเทพแนะนำเรื่องล๊อกแสงของน้องD5000ให้ที่นะครับ
ป.ล. ท่านอืนที่ใช้กล้องตัวอืนอยู่ ช่วยเข้ามาแนะนำได้นะครับ สามารถเปรียบเทียบได้นะครับ แต่ขอให้เกี่ยวกับ D5000เอยะ จะดีมากเลยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ yoyo_04.gif

ToOM's Photo ToOM 06 Mar 2010

ผมว่าแยกเป็น ค่ายๆ จะดีกว่านะคับ nikon canon oly sony และอื่นๆ อีกมากมาย

PingKo's Photo PingKo 06 Mar 2010

ผมว่า รวมเป็น Photo ก้อ ดีอยู่แล้วนะ

Indyhell's Photo Indyhell 06 Mar 2010

คู่มือ Nikon D5000 ภาษาไทย

http://www.beupload.com/download/?563106&A=790051

chai2man_ا's Photo chai2man_ا 06 Mar 2010

ขอคุณมากครับทุกความเห็นเลยนะครับ สาเหตุที่ผมตัดสินใจซื้อD5000ก็เพราะเว็บนี้อะครับ ผมไม่ต้องการแบ่งแยกอไระนะครับแต่จุดประสงค์ผมคืออยากหาเพือนที่เล่นD5000มาแบ่งบันค
วามรู้การใช้งานกันอะครับ อยากให้เพือนที่เล่นเป็นแล้วสอนอีกที่อะครับถ้าถามว่าห้องกล้องนี้ก็มีความรู้มากแล้
วอะครับแต่บางที่เมนูการใช้งาน มันไม่เหมือนกันอะครับ ถ้าผมถามเรื่องD5000มากก็ต้องตั้งหลายกะทู้อะครับเลยอยากรวมไว้กะทูเดียวอะครับ รบกวนเข้าใจผมนิดนะครับ

tappoko's Photo tappoko 06 Mar 2010

แบบว่า รวมกันแบบนี้ ดีแล้วอ่ะครับ เวลามีปัญหาอะไร ก็ตั้งกระทู้ถาม เพื่อเป็นวิทยาทาน ให้คนอื่นรับรู้ วิธีแก้ไขปัญหา หรือ pm ที่ช่วยแบ่งเบาภาระ ตัวเซิฟให้กับเราอยู่ไปนานๆ

QUOTE(tappoko @ Mar 6 2010, 05:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แบบว่า รวมกันแบบนี้ ดีแล้วอ่ะครับ เวลามีปัญหาอะไร ก็ตั้งกระทู้ถาม เพื่อเป็นวิทยาทาน ให้คนอื่นรับรู้ วิธีแก้ไขปัญหา หรือ pm ที่ช่วยแบ่งเบาภาระ ตัวเซิฟให้กับเราอยู่ไปนานๆ

ขอบพระคุณมากนะครับที่เข้าใจผม yoyo_33.gif

2007psp2007's Photo 2007psp2007 07 Mar 2010

สาวก d5000 เหมือนกันครับ

Novemzer's Photo Novemzer 07 Mar 2010

- -.

soludack's Photo soludack 08 Mar 2010

QUOTE(chai2man_คุง @ Mar 6 2010, 01:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างที่บอกอะครับว่าจะช่วยเพือนๆที่ใช้กล้องไม่เป็นได้อย่างมาก หลังจากที่จับกล้องมาพบว่า ยังมีบางอย่างที่ใช้ไม่เป็น เพือเป็นการ พูดคุยเกี่ยวกับน้องD5000โดยตรง อะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการใช้งาน ปุ่มต่างๆ รูปที่ถ่ายได้เลนส์ที่แนะนำ ส่วนตัว ขอบอกเลยว่า มาจับ DSLR แล้วเหมือนเด็กพึงจับกล้องเลยครับตามสมัยไม่ทั้น ยังไงขอคำแนะนำด้วนนะครับ
เพือนๆที่เอารูปมาลงช่วย ลง ขนาดรูปรับแสง และ ความเร็ว F ด้วยนะครับ จะได้ลองทำตามได้ครับ หรือถ้ารูปนั้นมีเทคนิคอะไรพิเศษช่วยแจ้งที่นะครับ
ส่วนรูปผมขอให้ แม่นเรื่องการใช้งานก่อนนะครับ ตอนนี้ไม่กล้าลงจริงๆครับอดใจหน่อย

ขอเปิดกะทู้เลยนะครับ
1.ปุ่ม ชัดลึก อยู่ส่วนไหนของกล้องอะครับ 2 วันละหาไม่เจอ
- ปุ่มชัดลึกของกล้องไม่น่าจะมีครับ แต่ที่ทำได้แน่ๆคงการปรับค่ารูรับแสง(F stop) ลองศึกษาจากปักมุดเรื่องรูรับแสงครับ

2.การวัดแสงของกล้องนี้อะครับพอล๊อกแล้วไม่สามารถปล่อยปุ่มล๊อกได้ใช้ไหมครับ งง หรือใครเทพแนะนำเรื่องล๊อกแสงของน้องD5000ให้ที่นะครับ
- รอผู้รู้มาตอบครับ

ป.ล. ท่านอืนที่ใช้กล้องตัวอืนอยู่ ช่วยเข้ามาแนะนำได้นะครับ สามารถเปรียบเทียบได้นะครับ แต่ขอให้เกี่ยวกับ D5000เอยะ จะดีมากเลยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ yoyo_04.gif

ผมก็ใช้ nikon d5000 ครับ กำลังศึกษาข้อมูลการถ่ายภาพอยู่ครับ

chai2man_ا's Photo chai2man_ا 08 Mar 2010

QUOTE(soludack @ Mar 8 2010, 10:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็ใช้ nikon d5000 ครับ กำลังศึกษาข้อมูลการถ่ายภาพอยู่ครับ

ขอบพระคุณมากครับตอนนี้ยังถ่ายไม่เป็นเลยยังไงมีเทคนิคอะไรดีๆแนะนำบ้างนะครับขอบพระ
คุณมากครับ

.exe's Photo .exe 04 Apr 2010

ขอเข้าร่วมด้วยคนคร้าบ yoyo_56.gif