`

Jump to content

BFBC 2 Tutorial

10 replies to this topic

#1 striker

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 03 March 2010 - 11:48 AM

BFBC สองนั้นตัวเกมมีสองโหมดหลัก และโหมดใหม่มาแต่ยังไม่ได้ลอง
โดยโหมดหลักคือ Rush และ Conquest โดยส่วนใหญ่คนไทยจะเล่นกันแต่ mode rush

Mode rush เป้าหมายหลักคือ การทำลาย Sat com ของศัตรู (ในภาคหนึ่งเค้าจะเรียกว่าทองเลยมีลุงเค้าเรียกกันว่าทองนะครับ)
วิธีการเล่นเบื้องต้น
1.กด back ในการ spot ศัตรูโดยตัวเต็มนี้ต้องชี้ไปโดยตัวเต็มถึงจะ spot ให้
2.กด B ใกล้ๆ sat com เพื่อ plant และ แก้ ระเบิด
3.ผู้ที่เคยเล่น bfbc1 แล้วชินปุ่มสามารถปรับได้โดยการเข้า option>confiq> soldier button land button air button เปลี่ยนเป็น bad company 1 ให้หมด
4.การเกิดสามารถเลือกได้ว่าจะเกิดที่ ฐาน หรือเกิดกับ squad โดยสามารถเลือกเกิดกลับเพื่อนคนไหนก็ได้ เวลาเกิดดูนิดนึงนะครับว่าเพื่อนที่จะเกิดด้วยโดนยิงอยู่รึเปล่าไม่งั้นเกิดปุ๊บอาจจ
ะตายปั๊บได้
5.การปลดลอคในภาคนี้จะเป็นหน่วยๆไปโดย เล่นหน่วยใด้ก็จะได้คะแนนของหน่วยนั้น ส่วนของที่ใช้ได้ทุกหน่วยจะเป็นการปลดลอคตามเลเวลนะครับ
6.ยิงปืนระยะไกลๆ ให้กดทีละชุดเป็นชุดๆ จะแม่นยำกว่ายิงรัวนะครับ
7.การทำลายทองมีหลายวิธี ไม่จำเป็นต้องไป plant อย่างเดียว เช่น การใช้รถถังยิง C4ระเบิด ยิง RPG จากระยะไกล หรือทำลายบ้านที่ตั้งทองครับ

หน้าที่คร่าวๆของแต่ละ อาชีพและการปลดล็อคของ
1.Recon หรือ ที่เรียกกัน สไนล่ะ
อาวุธหลัก Sniper rifle
อาวุธพิเศษคือ Mortar strike, motion sensor
การปลดล็อคของสไนจะเป็นไปในทางปลดลอค scope ต่างๆ เช่น *4scope *12scope reddot เป็นต้น และ ปืนสไนต่างๆ

ตั้งรับ
หน้าที่คือ ยิงศัตรูจากระยะไกล ทำลายรถถังโดนใช้ C4 หรือ mortar strike ถ้าศัตรูเข้ามาในเขต sat com ก็ปาเซนเซอร์จับการเคลื่อนไหวให้เพื่อนเห็นศัตรู

การบุก สามารถเล่นได้หลายแบบ เพราะ สไนภาคนี้สามารถใช้อาวุดอื่นเช่น shot gun ได้คุณสามารถพาเพื่อนๆเข้าหลังฐานศัตรูโดนใช้ เซนเซอร์เพื่อให้รู้ตำแหน่งศัตรูได้
อีกแบบคือเล่นสไนอยู่ไกลๆ ซัพพอร์ทเพื่อนโดน mortar strike ทำลายรถถังจากระยะไกล และ spot ศัตรูให้เพื่อนเห็นจากระยะไกล
การเล่นอันนี้ควรตามเพื่อนไปห่างๆตลอดนะครับเวลาเพื่อนตายจะได้วิ่งไม่ไกลมาก

2.Engineer หน่วยทหารช่าง
หน่วยนี้มีความพิเศษคือ สามารถซ่อมรถถัง และ ทำลายรถถัง
อาวุธหลัก sub machine gun
อาวุธพิเศษคือ จำพวก RPG ต่างๆ Anti mine tank และที่ซ่อมรถถัง
หน้าที่หลักคือ ทำลายรถถัง และ ซ่อมรถถังเพื่อนนะครับ
โดยปืนหลักของ engineer จะใช้ได้ดีในระยะใกล้ และ ระยะกลางนะครับ
หน่วยนี้ตั้งรับหรือบุกก็ทำคล้ายๆกันล่ะ มีจุดเด่นอีกอย่างในการบุกนะครับคือการใช้ RPG ทำลาย Sat com แต่ต้องยิงเยอะพอสมควร

3. medic
อาวุธหลัก light machine gun
อาวุธพิเศษ กล่องเลือด ที่ปั๊มหัวใจ
หน้าที่ของหน่วยนี้คือ เพื่มเลือดให้เพื่อนละ ชุบชิวีตเพื่อนเวลาเพื่อนตายนะครับ
และปืนของหน่วยนี้จะมีกระสุนมากที่สุดถ้าใช้จนคล่องแล้ว เป็นหน่วยที่ฆ่าศัตรูได้ดีเลย
เวลาเห็นรูปพลาสเตอร์บนหัวเพื่อนนั้นแสดงว่าเค้าบาดเจ็บโยนกล่องให้เค้าด้วยนะครับ
และรูปสายฟ้า แสดงว่าเพื่อนเป็นศพแล้วนะครับ อย่าลืมปั๊มหัวใจเค้าล่ะ

4.Assult
อาวุธหลัก Assult rifle
อาวุธพิเศษ M203 และ กล่องกระสุน
หน่วยนี้เป็นหน่วยที่จำเป็นมากต่อการบุกและตั้งรับนะครับ โดนทุกหน่วยต้องใช้กระสุน
ฉะนั้นใครเล่นหน่วยนี้พยายามโยนกระสุน ให้เพื่อนโดนนะครับ วิธีสังเกตุง่ายว่าใครต้องการกระสุนคือ
จะมี ไอค่อนกระพริบเป็นรูปกระสุนบนหัวเค้านะครับ

วิธีการเล่นคร่าวๆนะครับ โดยผมยังจะไม่พูดถึงรถถังละกันขี้เกียจไว้จะมาเพิ่มเติมทีหลัง
ส่วนใครไม่เข้าใจตรงไหนไปถามผมใน live ได้เลยนะ ไม่งั้นถาม ลุง Thaiger ก็ได้แกเทพครับ

ปล. มีอะไรผิดตรงไหนแก้ให้ด้วยนะครับ

Edited by striker, 04 March 2010 - 12:04 AM.

#2 yuffee

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 03 March 2010 - 12:07 PM

ขอบคุณครับ yoyo_37.gif

#3 SKYLINE R34

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 03 March 2010 - 01:48 PM

ขอบคุณครับ

#4 Private Ryan

ѡ˹ҵҴ

Posted 03 March 2010 - 03:48 PM

น่าหนุก ฮ.จิ๋ว yoyo_29.gif

#5 thaiger

š Bejewel

• High Royal Executive Members

Posted 03 March 2010 - 06:10 PM

รับไม่ได้กับคำว่า "ทหารชั่ง" กับ คำว่า "เกิดกลับ squad" ผมขอเป็นทหารตวงวัด ไป โดยปริตา ดีกว่า เล่นมุขนี้ซะ yoyo_11.gif

#6 striker

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 03 March 2010 - 06:49 PM

QUOTE(thaiger @ Mar 3 2010, 06:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รับไม่ได้กับคำว่า "ทหารชั่ง" กับ คำว่า "เกิดกลับ squad" ผมขอเป็นทหารตวงวัด ไป โดยปริตา ดีกว่า เล่นมุขนี้ซะ yoyo_11.gif

พิมเยอะมันก็เบลอได้นะครับ yoyo_04.gif

#7 thaiger

š Bejewel

• High Royal Executive Members

Posted 03 March 2010 - 06:56 PM

ตกลงไปดูในนี้แล้ว ถ้าเล่นทองอย่างเดียวมันมีแค่ 5 สนามเอง เอ๋า http://www.altplusf4.com/index.php/2010020...s-revealed.html

#8 peXXeq

¹

Posted 03 March 2010 - 07:19 PM

และรูปสายฟ้า แสดงว่าเพื่อนเป็นศพแล้วนะครับ อย่าปั๊มหัวใจเค้าล่ะ

ไม่ปั๊มหัวใจ แล้วมันจะฟื้นได้ไงฟระ

#9 teddyman

չͧ˭

Posted 04 March 2010 - 12:42 AM

QUOTE(peXXeq @ Mar 3 2010, 07:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
และรูปสายฟ้า แสดงว่าเพื่อนเป็นศพแล้วนะครับ อย่าปั๊มหัวใจเค้าล่ะ

ไม่ปั๊มหัวใจ แล้วมันจะฟื้นได้ไงฟระ

ให้สวดส่งเพื่อนไปสู่สุขติแทนครับ ceb85dec.gif

#10 xenia

YammY JammY

• Interests:Male

Posted 04 March 2010 - 09:26 AM

แหล่มมากน้อง โฮะๆ

#11 KunJOBz

Team PTFO

• Interests:BLACKPINK
    Dream Theater
    AESPA

Posted 08 March 2010 - 11:02 PM

แทงยู