`
←  RPG Corner
Logo
»

෤ԤԸ㹡FF13Ѻ

DCҹҹ's Photo DCҹҹ 27 Feb 2010

มีCPเปนหมื่นแต่ก็ไม่สามารถอัฟอะไรได้เลยครับต้องรอให้จบChapterเงินก็หายากไปหน่อยค
รับเพราะสู้ศัตรูแล้วบางทีก็ไม่ได้ไอเทมไปขายอาะครับ คือตอนนี้ผมติดอยู่Chapter7อ่ะครับติดตรงลูกน้องที่มันเปนยานมอเตอไซค์อ่ะครับยิงปืน
กลทีเดียวรัวๆตายเลยไม่รู้จะใช้Optimaแบบไหนแล้วครับยากขายแผ่นทิ้งจังเหอๆ

oakzter's Photo oakzter 27 Feb 2010

ขายทิ้งครับดีที่สุด

หรือไม่ก็ใช้เทคนิคความอึดตีเต่าเป็นพันๆตัวดูครับ
ผมตีแค่ตัวเดียว(ตามที่เนื้อเรื่องบังคับให้ตี)ก็ขายทิ้งแล้วครับ

เกมส์มันเทพมากแต่ผมไม่เทพเองอึดไม่พอที่จะตีเต่าเป็นพันๆตัวเลยถอดใจขายทิ้งไปครับ

ผมยังไม่เจอเต่าเลยครับ เห็นว่าเต่าอยู่ประมาณchapter11ครับแต่ผมเพิ่งchapter7เองครับ ผมมาคิดๆดูว่าผมว่าผมกากเองมากกว่าครับเกมมันไม่ได้กากหรอก คือเป็นพวกที่หัวไม่ดีอ่ะครับสมัยเรียนเลยต้องขยันกว่าชาวบ้านเขาผมก็เลยอาศัยอ่านหน
ังสือเยอะๆๆแล้วก็ไปสอบ เกมก็เช่นเดียวกันครับผมชอบขยันเก็บLvมากๆๆแต่เกมนี้ทำแบบนั้นไม่ได้เหอๆเวรเลย

lisp's Photo lisp 27 Feb 2010

เฮ้อ ทนเล่นก็ทนตอบซะหน่อย...
มอเตอร์ไซด์นั่นก็เก่งอยู่ครับแพ้ไปก็ไม่ต้องเสียใจ
วิธีการคือเปลี่ยน optima defender ของสโนวมากัน
ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นจะมีสโนว์กะโฮปไช่มะ
พอมันขึ้นชื่อท่าจะยิงปืนกล (คงจำอักษรได้นะถึงอ่านไม่ออกก็เหอะ) ก็กะจังหวะ
แล้วเปลี่ยน optima ให้มากันให้ได้จังหวะพอดีนะคับ สโนว defense ส่วนโฮปก็เติมพลังให้
ทำให้ถูกจังหวะก็ไม่ยากหรอก

cp อัพไม่ได้นี่แปลว่าอัพมาเต็มแล้วไช่ไหมครับ (ขยันจริงๆ)
ถ้างั้นก็วางใจได้เลยว่าชนะได้สบายๆแน่ๆ
พยายามเข้าใจหน่อยคับไม่ยากหรอกไม่เกี่ยวกะสมัยเรียนด้วย

เทคนิกในระดับที่คุณเล่นตอนนี้คือขอให้ลองศึกษาดูซะหน่อยว่าระบบการต่อสู้มันเป็นยัง
ไง
เวลาที่เราเปลี่ยน optima ถูกที่ถูกเวลาแล้วมันให้ผลที่ดีกว่าไปเก็บเลเวลมากๆ นะครับ
ผมว่าทำความเข้าใจตรงนี้ยังง่ายกว่าไปเก็บเลเวลซะอีก

แ้ล้วก็ไม่ต้องตีเต่าเป็นพันตัวหรอกนะ เว่อร์ซะไม่มี
แล้วจะเล่นจบไม่จบก็ไม่เกี่ยวกะตีเต่าเลยด้วย อย่าเอาค่านิยมฝักไฝ่ trophy มาทำให้คนเข้าใจผิด

ขอบคุณมากๆเลยครับ คุณlisp ส่วนเรื่องสมัยเรืยนผมแค่เปรียบเทียบให้ฟังดูเฉยๆครับ ว่าบุคลิกมันสะท้อนให้เห็นในการเล่นเกมได้ครับ ผมหัวขี้เลื้อนมากอ่ะครับ เวลาสอบก็ต้องอ่านหนังสือมากกว่าคนปกติเปน 2 เท่า ในการเล่นเกมก็เหมือนกันครับ ผมชอบเล่นเกม RPGก็เพราะว่า มันสามารถเก็บLVได้ ทำให้ตัวเกมมันง่ายลงขึ้นเยอะอ่ะครับ แต่บางทีก็ไม่ตื่นเต้นอ่ะ แหะๆ เชื่อผมไหม ผมเล่นเกมเทลอ่ะ เกือบจะทุกภาค ดันเจี้ยนแรก ผมเก็บปาไปแล้ว LV30อ่ะ 555555 อย่างฺฮาเลย ล่าสุด tales of vasperia คือผมไม่ค่อยมีเวลาเล่นเกมน่ะ เลยเก็บ LVไปเรื่อยๆวันล่ะนิดวันล่ะหน่อย กลางคืนหลังเลิกงานเผลอแป๊ปเดียวเวลาผ่านไป 1ปี(เวลาจริงๆน่ะ) ตรงดันเจี้ยนทะเลทราย พวกคุณๆท่านๆเชื่อไหม ผมเก็บLVตรงนั้นจนถึง 70 เลยด้วยซ้ำ lost odyssey ก็เหมือนกัน ผมไม่มีเวลาเล่นต่อ นานๆทีจะหยิบมาเล่น ก็ได้เเต่เก็บLVไปพลางๆก่อน เพราะยังไม่มีวันหยุดยาวๆเล่น เนื้อเรื่อง ปัจจุบันผมถึงแมนชั่นของแม่มด เก็บLVตรงจุดนั้นจนถึงLV 40 ผมไม่ได้โรคจิต หรือ จิตตกน่ะครับ แต่ผมชอบครับ เอิ๊กๆๆ
Edited by ได้DCมานานนม, 27 February 2010 - 08:52 PM.

neomara's Photo neomara 28 Feb 2010

แค่สลับตัวและใช้ความสามารถให้ถูกจังหวะก็ผ่านแล้วครับ เหมือนที่ความเห็นก่อนหน้านี้บอกว่าเปลี่ยน optima ให้ถูกก็รอดล่ะ

ส่วนเรื่องตีเต่า หากไม่เก็บอาวุธ แต่เล่นเอาเนื้อเรื่องก็เล่นได้ครับ ไม่ต้องซีเรียสกับเต่านักหรอก ที่เขาซีเรียสนี่เพราะจะเอาของไปอัพอาวุธกัน ส่วนปกติก็เล่นไปตามเนื้อเรื่อง เกมนี้มันตรงแหน่วอยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวจะไปไม่ถูกครับ สำคัญจริงๆ ก็ตอนสู้แล้วเปลี่ยน optima นั่นล่ะครับ ต้องใช้ให้คล่องและเร็วเข้าไว้ (และต้องเซ็ตไว้ให้เข้ากับสถานะการณ์ด้วย)

DCҹҹ's Photo DCҹҹ 28 Feb 2010

แล้วเรื่องสลับตัวนี่ยังไงเหรอครับเราเปลี่ยนLeaderได้ด้วยเหรอครับกดตรงไหนยังไงอ่ะ
ครับขอบคุณมากๆครับ

Nero's's Photo Nero's 28 Feb 2010

QUOTE(ได้DCมานานนม @ Feb 28 2010, 12:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วเรื่องสลับตัวนี่ยังไงเหรอครับเราเปลี่ยนLeaderได้ด้วยเหรอครับกดตรงไหนยังไงอ่ะ
ครับขอบคุณมากๆครับ

เล่นไปเรื่อย ๆ นะครับ เดี๋ยวก็เลือกเปลี่ยนตัวได้

neomara's Photo neomara 28 Feb 2010

QUOTE(Nero's @ Feb 28 2010, 09:49 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นไปเรื่อย ๆ นะครับ เดี๋ยวก็เลือกเปลี่ยนตัวได้

ลืมเรื่องนี้ไปเลยตอนตอบ ว่าตอนแรกๆ มันเลือกตัวไม่ได้แฮะ ขอโทษครับ แหะๆ (ดีที่คุณ Nero มาช่วยเสริมครับ) yoyo_04.gif

oakzter's Photo oakzter 04 Mar 2010

เปลี่ยนLeaderตอนBattleไม่ได้เนี่ยแหละจุดเทพของเกมส์

luckyboy's Photo luckyboy 04 Mar 2010

QUOTE(lisp @ Feb 27 2010, 08:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เฮ้อ ทนเล่นก็ทนตอบซะหน่อย... มอเตอร์ไซด์นั่นก็เก่งอยู่ครับแพ้ไปก็ไม่ต้องเสียใจ
วิธีการคือเปลี่ยน optima defender ของสโนวมากัน
ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นจะมีสโนว์กะโฮปไช่มะ
พอมันขึ้นชื่อท่าจะยิงปืนกล (คงจำอักษรได้นะถึงอ่านไม่ออกก็เหอะ) ก็กะจังหวะ
แล้วเปลี่ยน optima ให้มากันให้ได้จังหวะพอดีนะคับ สโนว defense ส่วนโฮปก็เติมพลังให้
ทำให้ถูกจังหวะก็ไม่ยากหรอก

cp อัพไม่ได้นี่แปลว่าอัพมาเต็มแล้วไช่ไหมครับ (ขยันจริงๆ)
ถ้างั้นก็วางใจได้เลยว่าชนะได้สบายๆแน่ๆ
พยายามเข้าใจหน่อยคับไม่ยากหรอกไม่เกี่ยวกะสมัยเรียนด้วย

เทคนิกในระดับที่คุณเล่นตอนนี้คือขอให้ลองศึกษาดูซะหน่อยว่าระบบการต่อสู้มันเป็นยัง
ไง
เวลาที่เราเปลี่ยน optima ถูกที่ถูกเวลาแล้วมันให้ผลที่ดีกว่าไปเก็บเลเวลมากๆ นะครับ
ผมว่าทำความเข้าใจตรงนี้ยังง่ายกว่าไปเก็บเลเวลซะอีก

แ้ล้วก็ไม่ต้องตีเต่าเป็นพันตัวหรอกนะ เว่อร์ซะไม่มี
แล้วจะเล่นจบไม่จบก็ไม่เกี่ยวกะตีเต่าเลยด้วย อย่าเอาค่านิยมฝักไฝ่ trophy มาทำให้คนเข้าใจผิด

ผมรู้สึกดี กับคำๆ นี้จริงๆ

Gobkero's Photo Gobkero 08 Mar 2010

ไม่น่าเชื่อ ว่าผ่านโอดีนมาได้จะมามีปัญหากะไอ้แมงกะไซ lol.gif
ของที่ได้มาผมไม่กล้าขายเลยนะเก็บเอาอัพอาวุธ+เครื่องประดับ
ปล.เป็นเกม FF เกมแรกที่ผมเล่นช่วงแรกๆ แล้วจะหลับ yoyo_57.gif

DCҹҹ's Photo DCҹҹ 29 Mar 2010

กว่าจะผ่านโอดีน ผม con เปนร้อยอ่ะครับเหอๆ แล้วใช้ Libra บัฟ ดีบัฟ มันคืออะไรเหรอครับ คือผมเล่น jap อ่ะครับ อ่านไม่ค่อยออกเลยครับ งบน้อยแหะๆ
Edited by ได้DCมานานนม, 29 March 2010 - 06:44 PM.