`

Jump to content

ͺͧ ˹¤Ѻ (ҼԴͧ ¤Ѻ)

7 replies to this topic

#1 tsigalko

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 27 February 2010 - 11:37 AM

ตอนนี้ผมใช้ Canon IP4680 คับเอามาสกรีนแผ่นซีดี กับพิมพ์งาน แต่ตอนนี้เวลาพิมพ์แล้วมันออกมาเป็นเหมือนทางม้าลายอะคับ โดยเฉพาะสีเหลืองคับ จะชัดมากเลยคับ (พิมพ์ที่ความละเอียดมาตรฐานนะคับที่เป็น แต่ก่อนหน้านี้ไม่เป็นคับ) เลยอยากทราบว่าถ้าเอาไปล้างหัวพิมพ์จะแก้ได้มั้ย ผมลองใช้โปรแกรมของเครื่องเช็คว่าหัวพิมพ์ตันมั้ย มันก็ไม่ตันนะคับ พิมพ์อออกมาได้ตามแบบที่ให้ตรวจสอบเลย ลองให้เครื่องมันล้างหัวพิมพ์จากโปรแกรมในเครื่องก็ยังไม่หาย หรือว่าหัวพิมพ์ผมจะไปแล้วคับ

ปล. เครื่องผมติดแท๊งค์นะคับ

ขอบคุณคับ

#2 gel

ѡͩҨ

Posted 27 February 2010 - 11:47 AM

ใช้แบบหมึกแท้หรือแท้งครับ ต้องดูตอนปริ่นออกมาน่ะครับว่าเป็นแบบไหน จะได้อธิบายอาการได้

ถ้าแท้งท่ออาจไม่ปล่อยหมึกครับ หลายสาเหตุ มีอากาศ หรือตัน

ถ้าหมึกแท้ต้องอูอีกทีว่าเป้นแบบไหนครับ สองปริ้นเทสเพจดูก่อนเลยครับ ดูว่าเส้นไหนขาด แก้ปัยหาเบื้องตนจ้า

#3 tsigalko

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 27 February 2010 - 12:03 PM

ใช้แท๊งค์คับ

ผมลองพิมพ์เทสสีแล้วคับ (CMYK) ออกครบแต่สีเหลืองจะซีดหน่อย พอลองเอามาพิม์รูป ก็จะเห็นเป็นทางม้าลายเลยคับ (เหลืองสลับขาว)

ที่คุณ gel แนะนำให้ปริ้นเทสเพจนี่ ใช้คำสั่งเดียวกับที่ให้พิมพ์ทดสอบอาการตันที่หัวพิมพ์รึป่าวคับ ที่พิมพ์ออกมาแล้วมันจะเป็น C M Y K BK อะไรแบบนั้นอะคับ

#4 Baby Punk

ѡͩѧ

• High Members

Posted 27 February 2010 - 12:31 PM

ของผมมันเป้นๆหายๆตอนนี้หายมานานล่ะ ลองเทสหัวครับ กะกดทำความสะอาดมันดู

#5 paancake

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 27 February 2010 - 12:36 PM

รุ่นเดียวกับผมเลยครับ

ลองยกไปล้างหัวพิมพ์ น่าจะหายครับ yoyo_56.gif

#6 9th TEARDROP

¹

•  DGO Blogger

Posted 27 February 2010 - 12:48 PM

ยังไงมันก็ผิดห้องเห็นๆอยู่แล้วท่าน ทำไมต้องรบกวนทีมงานด้วย
ถามห้องนั่งเล่น คนรู้เยอะกว่าด้วยซ้ำ

#7 gel

ѡͩҨ

Posted 27 February 2010 - 01:51 PM

ครับ ลองทำความสะอาดแบบละเอียดดูครับ มันจะไล่อากาศ ไล่หมึก ออกไปครับ

ถ้าขยันก็ดูดหมึกออกให้หมด ครับ ล้างถัง ล้างสาย ใส่สีไล่อากาศ ถือว่าทำความสะอาดไปในตัวเลยงับ ช่วยได้ครับ

#8 ..HnOnG..

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members
  • Interests:The Gamer

Posted 27 February 2010 - 02:58 PM

ผมเพิ่งหวดมาครับ IP4760 เมื่อต้นเดือน เอามาใช้ได้ 2 อาทิดพังครับ..อยากจะร้องไห้..อาการแบบว่าหัวพิมสีไม่ออก ยกเอาไปเคลม รอประมาณ 1 อาทิด ปรากฎว่าอาการหนักกว่าเดิม หัวพิมมองไม่เห็นหมึก ขาตรงหัวพิมมันหัก ยิ่งนานปัญหายิ่งเยอะ..ขิงเพิ่ง 2 อาทิด..พระเจ้า..เลยตัดสินใจเอา R230X มา เพิ่มตังไปอีก 2500 ร้านมันถึงจะยอมไห้เปลี่ยน สรุปผมจ่ายรวมไปทั้งหมด 7000 พัน กับค่าเครื่องปริ๊นของผม 1 ตัว และตัวทดลองใช้ 2 อาทิด อีก 1 ตัว..ซวยสุดๆ..เฮ้อออใครจะหวดแคนนอนรุ่นนี้ก็ระวังกันหน่อยนะครับ ช่างมันบอกปัญหาเยอะหาอะไหล่หายาก..ต้องรอของมือ 2 แม่มเครื่อง 2 อาทิดพังและหรอสาดดด..55+ สรุปอีกที R230X เมพสุดคอนเฟิมม..เฮ้อออ