`
←  DGO ANIMANIA CLUB - ͹ ٹ㨤س
Logo
»

+++ WARLORD ǹѡúؤ +++

nc.meen's Photo nc.meen 26 Feb 2010

เรื่องนี้เป็นการ์ตูนที่ผมคิดว่าสนุกที่สุดและคาดเดายากที่สุดแล้ว คนเขียนผูกเรื่องราวเอาไว้อย่างโครตเหนือจินตนาการ
ใครไม่เคยอ่านก็ลองไปเช่าดูตามร้านเช่าหนังสือใกล้บ้านท่านดูนะครับ ไม่สนุกให้ถีบmodแถวนี้เลย

ตอนนี้ในไทยมีทั้งหมด4ภาค
ภาคแรกจ้าวนักรบกลียุคเล่มบางมีทั้งหมด75เล่มซึ่งในไทยออกถึงเล่ม74ครับ กล่าวถึงกำหนดไป่หวู่หนานผู้ไร้เทียมทาน
ภาคสองฟินิกซ์มีทั้งหมด34เล่มในไทยออกมาครบแล้ว กล่าวถึงยุคหลังไป่หวู่หนานราวสองแสนปี
ภาคสามแอร์โร่มีทั้งหมด15เล่ม กล่าวถึงยุคหลังไป่หวู่หนานระหว่าง 10000-500000 ปี ช่วงหลังวอร์ลอร์ดไฟเออร์ซัมเมอ
ภาคสี่ไทเกอร์เฮลล์ เพิ่งออกมา2เล่มครับ กล่าวถึงศึกไฟนอลครับ

จริงๆมีอีกหลายภาคที่ไม่ได้ถูกแปลไทยอย่างภาคก่อนหน้าจ้าวนักรบกลียุค อันนี้ผมก็ไม่ได้อ่าน

ตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน WARLORD เรียงภาคได้ดังนี้ครับ (ไล่เป็นภาคๆให้ครับ)

--------------------------------------------------------------

1. Tiger shark I ((1-48 ตอนจบ)) - เนื้อเรื่องยุคราวๆปี 1995 ครับ พระเอกคือ ไป่จินล่างครับ จุดเริ่มต้น
และอธิบายสรรพคุณของพลังสนามแม่เหล็กไว้มากมายทีเดียวครับ (มีตีพิมพ์ในไทยครับ)

2. Tiger Shark II (1-48 ตอนจบ) - เนื้อเรื่องเปลี่ยนตัวเอกมาเป็น 2 หน่อ ลูกชายไป่จินล่าง คือ
ไป่โสว่หนาน และ ไป่ซื่อหนาน ช่วงยุค 20xx ครับ (ไม่มีตีพิมพ์ในไทยครับ)

3.Tiger Shark III (1-48 ตอนจบ) - ตัวเอกยังคงเป็น 2 พี่น้อง ไป่โสว่หนาน และ
ไป่ซื่อหนาน ภาคนี้ทั้งคู่ต่างโตและ มีลูกกันแล้วครับ (ไม่มีตีพิมพ์ในไทยครับ)

4. WARLORD จ้าวนักรบกลียุค ภาคนี้ เป็นภาคหลังจาก ภาค
Tiger Shark III ราวๆ 5000ปีครับ ก็ราวๆ ค.ศ. 70xx ครับพระเอกคือ
ไป่หวู่หนาน ครับ [จบ 1-300ตอน]

5. WARLORD PHOENIX เป็นภาค หลังจากยควอร์ลอร์ดไป่หวู่หนาน 2 แสนปีครับ
พระเอกคือ เฟยลี่ ครับ [จบ 1-138ตอน]

6. WARLORD SPECAIL แบ่งได้ดังนี้ครับ

- ภาค ศึก10วันราชันย์พันทัพ 1 ตอน 51 หน้า เป็นเรื่องของ ไป่เชียนกุน
และไป่โสว่หนานครองโลกพิภพ แต่งกลับถูกรุกรานด้วย อาฟรีย์อัจริยะกว่า 10ล้านตัวครับ
[พิมพ์ฉบับฮ่องกงหลังจบภาค PHOENIX ครับ] (ไม่มีตีพิมพ์ในไทยครับ)

- ภาค วีรบุรุษ ไป่กังชิง (คนคิดกระบี่พยัคฆ์สมุทรผลาญโลกา) มี 2 ตอน ครับ ตอนละ 46 หน้าและ 47 หน้า ตามลำดับครับ
เป็นยุคของไป่กังชิงครองโลกครับ และก็เจอสาวสวยที่งามหยาดเยิ้มเหมือน ซิลเวอร์เบลน่ะครับ
ทำเอายอดคน นักรบ นักรัก อย่าง"ไป่กังชิง"ถึงกับหัวปั่น
[พิมพ์ฉบับฮ่องกงหลังจบภาค PHOENIX ครับ] (ไม่มีตีพิมพ์ในไทยครับ)

- ภาค กระบี่จ้าวสวรรค์ - ไป่ป้าเทียน มี 1 ตอน 22 หน้าครับ
เป็นเรื่องราวของเจ้าของกระบี่จ้าวสวรรค์คนแรก เพื่อพิสูจน์ความเป็นจอมดาบอันดับ 1 ของแผ่นดิน เขาถึงกับลงทุนมาจากบลูคิงด้อม
เพื่อประลอง เพลงดาบกับไป่ป้าเทียน วอร์ลอร์ดพยัคฆ์สมุทรผู้มี โลกา-ฟ้าดินเป็นอาวุธ และจบลงด้วย.....
[พิมพ์ฉบับฮ่องกงหลังจบภาค PHOENIX ครับ](ไม่มีตีพิมพ์ในไทยครับ)

- ภาค WARLORD Hope - มี1 ตอน 36 หน้าครับ เป็นเรื่องราวของ ยุค Phoenix ครับ
hope เป็นวอร์ลอร์ดที่เก่งกาจที่สุดในยุคนั้น แต่เขามีที่มาครับ
เพราะทรงผมที่ดูแปลกไป และการปิดล็อกพลังตัวเอง
จะเฉลยสาเหตุในภาคนี้ครับ [พิมพ์ฉบับฮ่องกงหลังจบภาค PHOENIX ครับ]
(ไม่มีตีพิมพ์ในไทยครับ)

- ภาค WARLORD GOLD - มี 1 ตอน 54 หน้าครับ ยุค 5แสนปีจากยุควอร์ลอร์ดไป่หวู่หนานครับ
ที่มาของวอร์ลอร์ด หมายเลข 1 ในยุค AERO เขาคือ "ทาเคชิ" ครับ
และประวัติศาสตร์ที่น่าตกใจก่อนภาคแอร์โร่ ร้อยกว่าปีครับ [พิมพ์ฉบับฮ่องกงหลังจบภาค AERO ครับ](ไม่มีตีพิมพ์ในไทยครับ)

7. WARLORD AERO - 5 แสนปีจากยุค วอร์ลอร์ดไป่หวู่หนาน ครับ พระเอก ซีเทียนอู่
อายุน้อย พรสวรรค์ท่วมตัว [1-60 ตอนจบครับ]

8. WARLORD HELL TIGER SHARK - ยุคเดียวกับ ภาค AERO ครับ
และเป็นภาคแยกจาก AERO ครับ โดยพระเอกคนเดิมครับ "ซีเทียนอู่" ภาคนี้มันส์มากครับ
มันส์มาตั้งแต่แอร์โร่แล้วครับ ^ ^
ล่าสุด [1-20 ยังไม่จบครับ](ไม่มีตีพิมพ์ในไทยครับ)

เครดิท OFFSATIS pantip

Edited by nc.meen, 26 February 2010 - 05:58 PM.

's Photo 26 Feb 2010

เล่นแบบนี้ใครจะกล้าถีบmod เรื่องนี้คนที่ชอบก็จะชอบไปเลยคนที่ไม่ชอบก็จะอะไรว๊ะไม่หนุกเอาเลย ต้องโทษทางคนทำด้วยแหล่ะที่แทนที่จะทำให้จบเป็นภาคๆไป ดันเล่นออกไล่ๆกันทุกภาคจนบางครั้งมันสปอยภาคเก่าไปแถมบางครั้งก็ไม่รู้ที่มาที่ไปขอ
งตัวละครอีก แล้วจากข้างบนยังขาดภาคเฟยซาที่เล่มเดียวจบไปนะ

AnotherXIII's Photo AnotherXIII 26 Feb 2010

เสียดายไม่ได้ซื้อตอนเล่มเล็ก ก็เลยมาเก็บเล่มใหญ่แทน...

nc.meen's Photo nc.meen 26 Feb 2010

QUOTE(โจ้ @ Feb 26 2010, 05:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นแบบนี้ใครจะกล้าถีบmod เรื่องนี้คนที่ชอบก็จะชอบไปเลยคนที่ไม่ชอบก็จะอะไรว๊ะไม่หนุกเอาเลย ต้องโทษทางคนทำด้วยแหล่ะที่แทนที่จะทำให้จบเป็นภาคๆไป ดันเล่นออกไล่ๆกันทุกภาคจนบางครั้งมันสปอยภาคเก่าไปแถมบางครั้งก็ไม่รู้ที่มาที่ไปขอ
งตัวละครอีก แล้วจากข้างบนยังขาดภาคเฟยซาที่เล่มเดียวจบไปนะ

ใครมาอ่านช่วงนี้ก็โชคดีครับเพราะภาคแรกขาดอีก1เล่มจบ ซึ่งโดนสปอยไปแล้วเรียบร้อยในภาคเฟยลี่
ตอนนี้ก็รอช่วงไฟนอลภาคไทเกอร์เฮลอย่างเดียวครับ ดูว่าใครจะทะลุ100ชั้นบรรณยากาศก่อนกัน

~BusteR~'s Photo ~BusteR~ 26 Feb 2010

อ้าว แล้วอย่างเล่มบางที่มี 75 เล่ม ทำไม่ไทยเราทำมาแค่ 74 เล่มเองล่ะครับ แล้วจะอ่านรู้เรื่อง

หรือปะติดปะต่อกันหรือเปล่าครับ yoyo_48.gif

ปล.เรื่องนี้เป็นการ์ตูนที่ลายเส้นออกแนวจีนๆ หน่อยใช่มั๊ยครับ เหมือนๆ กับเรื่อง วอร์ คร๊าฟ หรือเปล่า

ครับ เรื่องนี้ที่ผมซื้อเก็บไว้รู้สึกจะมี 3 เล่มจบมั้งครับ yoyo_56.gif

kikuntin's Photo kikuntin 26 Feb 2010

ผมเพิ่งรู้นะครับว่ามันหลายตอนเยอะซะแบบนี้ แล้วเมื่อไหร่เล่มที่75จะออกเนี้ย รึว่าไม่ออกแล้วอะครับ

's Photo 26 Feb 2010

วอร์ลอร์ดเล่ม74พึ่งออกเองครับ เล่ม75คงออกกลางปี แต่มันออกมาหลายเล่มหลายภาคขนาดนี้แต่ผมกลับไม่ชอบเืรื่องนี้เลยซักภาค 555

taromax's Photo taromax 27 Feb 2010

ผมชอบเรื่องนี้มากนะครับ พอๆกับหงสาจอมราชันย์ ของค่ายเดียวกัน แต่ถาคแรกโดน สปอยในภาค Aero นะครับ เพระาในถาค Phonix

เป็นจักรวาลที่แยกออกไปเลย โดนภาค Hope ก็ตีพิมพ์ในไทยนะครับ ตีพิมพ์ใน ภาค Phonix เลย

เพิ่มเติมนะครับ

Warlord Tiger.Hell 50 issues completed ของไทย 4 ตอนต่อเล่มก็ประมาณ 13-14 เล่มจบ

Warlord Final 88 issues completed อันนี้เป็นตอนจบของศึกไฟนอลพูดง่ายๆ ภาคต่อจาก tiger Hell ครับ ประมาณ 22-23 เล่มจบ

TigerShark Infility 48 issues completed ไม่แน่ใจว่าเอาถาคเก่าทั้ง 3 ภาคมา รีมาสเตอร์ใหม่หรือเปล่า

Warlord – SingYa ล่าสุดเลยครับ บางเว็บบอกว่าชื่อ Warlord108

ผมว่าเรื่องมันเวอร์ โฉด นิสัยพวกผู้มีพลังแล้ว ผมว่าคงไม่ต่างอะไรจากในการ์ตูนเรื่องนี้หรอกครับ ทุกคนอยากเป้นใหญ่หมด โดยยกเอาเหตุผลผู้ทรงธรรมมาอ้าง

nc.meen's Photo nc.meen 27 Feb 2010

ผมชอบเรื่องนี้เพราะเดาเหตุการล่วงหน้าไม่ได้เลยจริงๆ พระเอกก็เลวซะใจโครตชอบ เรื่องนี้ด่ากันหยาบทั้งเรื่อง

㨴's Photo 01 Mar 2010

กำลังว่าจะหามาอ่านพอดีครับ 74 เล่มภาคแรก คงอ่านกันตาแฉะแหง 07baa27a.gif