`

Jump to content

lcd , plasma ᷹ͤҧѺ

12 replies to this topic

#1 Charlotte

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 19 February 2010 - 09:03 PM

คอมผม vga เป็น gtx275 นะครับ อยากทราบว่าถ้าใช้กับ full hd 46" แทนจอคอมไปเลย จะโอเครึเปล่าครับ

มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ yoyo_04.gif

#2 Xpert

¹

• High Royal Executive Members

Posted 19 February 2010 - 09:29 PM

ตอนนี้ผมก็ต่ออยู่ครับ แต่เป็น 42 นิ้วนะ เอาไว้เล่นเกมเท่านั้น

เอามาใช้อ่าน text ไม่ไหวครับ สว่างเกินไปไม่ค่อยถนอมสายตา

#3 Charlotte

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 19 February 2010 - 11:48 PM

งั้นถ้าแทนเลยก็ไม่เหมาะสิครับเนี่ย

#4 Xpert

¹

• High Royal Executive Members

Posted 20 February 2010 - 01:26 AM

แทนเลยผมไม่ค่อยแนะนำ จอใหญ่แสงเยอะ (มันไม่ได้ออกแบบให้นั่งใกล้ๆ) ขนาดผมปรับประหยัดพลังงานแบบสุดๆ (หรี่จอ) ผมว่ามันก็ยังสว่างเกินไปอยู่ดี

#5 YaKiZoBa

ふぅん・・・

Posted 20 February 2010 - 02:38 AM

แทนเลยไม่ดีแน่ึครับ Contrast มันเยอะเกินกว่าจะเอาไว้มองใกล้ ๆ หรือมองตัวหนังสือนาน ๆ ครับ (ผมเพ่งนาน ๆ แล้วแสบตา เวียนหัวครับ)

#6 zodiac

Game ѡ ҹ

Posted 20 February 2010 - 11:30 AM

ผมใช้ 32LH70 แทนจอคอมเลยครับ เรื่องความสว่างผมเปลี่ยนเป็นโหมด าพยนต์ าพจะออกนวลๆ เหลืองๆ สบายตา ครับ

ถ้าเล่นเน็ตก็นั่งใกล้ปกติ ไม่เกืิน 1 เมตร หรือจะเกินก็ได้แล้วแต่ความชอบ สบายตาครับ

เล่นเกมก็ถอยออกมาประมาณ 1-1.5 เมตร ครับ

หากคิดว่าปรับแล้วสว่างเกินไป ลองลด ความสว่างของ หลอด blacklight ได้ครับ

แต่เรื่องความห่างก็ขึ้นอยู่กับขนาดจอเป็นสำคัญครับ

#7 dy_break

Posted 21 February 2010 - 02:37 AM

ใช้จอเล็ก(จอของมันดีกว่าครับ)

#8 silapakorn

ѹѾôѹ

Posted 21 February 2010 - 11:00 AM

ใช้จอใหญ่ text มันจะไม่ค่อยคม เห็นแตกๆ ตามขอบ
ต่อดูหนังเล่นเกมได้ แต่เอาไว้อ่านตัวหนังสือ เล่นเว็บ ไม่ค่อยดี
อีกอย่างจอใหญ่มันกินไฟเยอะนะครับ ใช้นานๆ ก็ร้อน ไม่เหมาะกับการใช้ต่อเนื่อง

#9 eva

Ե͡Թҧ

• Interests:PLC

Posted 21 February 2010 - 01:18 PM

ไม่เหมาะครับแสงจ้าไป

ทำงานกวาดสายตาไม่ทั้วถึง

#10 moobenz

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 22 February 2010 - 01:14 PM

ว่าจะลองใช้ตอนประกอบคอมใหม่ อย่างนี้สงสัยต้องยกเลิกซะแล้ว

#11 polarpen

ѡ§

• High Members

Posted 23 February 2010 - 10:42 PM

LCD กะ พลาสม่าไม่น่าเวิค แต่ LED นี่โอเคเลย
เคยลองใช้แต่ LCD กะ LED อ่ะ LCD ปวดตามากตอนเพ่งเท็ก
จอ 40 text ก็เล็กจะตายแระ 46 นี่ไปกันใหญ่ - -

#12 zodiac

Game ѡ ҹ

Posted 25 February 2010 - 03:03 PM

สำหรับผมก็ ยืนยันครับว่าใช้ lcd แทนจอคอม แล้ว พอใจกว่า ตอนใช้ 19 นิ้วมากมายครับ ทั้งอ่าน text เล่นเกม และดูหนัง ครับ

ยังไง อย่าเพิ่งตัดสินใจ ลองดูกับตาก่อนครับว่า ชอบมั้ย หาลองบ้านเพื่อนดูก้ได้ครับอาจพลาดความชอบได้ เพียงเพราะไม่กล้าลอง

แต่ยืนยันเหมือนเดิม ของผม 32 นิ้ว ใครใหญ่กว่านี้ต้องมีระยะมากกว่านี้ครับ

เออ ลืมไปแหะ อ่าน rep บน แล้วนึกขึ้นได้

ว่า พวก text ของ window อ่ะ หรือโปรแกรมที่มันไม่สามารถปรับขนาดตัวอักษรได้ มันจะเล็ก อ่านยากเหมือนกัน

ส่วนใหญ่ผมปรับภาพแบบ โหมดภาพยนต์ + กับจอ 32 นิ้ว ก็เลยไม่รู้สึก เพราะเวลาเล่นเน็ต ผมใช้ firefox ก็ปรับตัวหนังสือให้มันใหญ่เต็มจอพอดี

แต่นั่งระยะห่างเท่าจอคอม 19 นิ้ว ก็ไม่ปวดตาอะไรเลยนะ confirm

Edited by zodiac, 25 February 2010 - 03:12 PM.

#13 morningglory

ж١ᾧç͹

• Interests:call of duty thailand

Posted 26 February 2010 - 12:22 AM

เคยลองกับ32-42 นิ้วครับ มันจะอ่านพวกตัวหนังสือไม่ค่อยเห็นอะครับ