`

Jump to content

ӧҹ ⴹͤŧФѺ

9 replies to this topic

#1 Kikaider42

Եѹ ԹҨѡ˭ԧ褹

• High Royal Executive Members

Posted 12 February 2010 - 11:19 PM

จะลงโปรแกรมโมเดมให้มือถือ เพื่อต่อเนต จะได้เล่น DGO BATTLE ที่ทำงานตอนเที่ยง แต่คอมเขาล็อคไว้ แก้ไงดีครับ ผมก็แก้จนสุดปัญญาแล้ว

มาช่วยทีครับ yoyo_04.gif

#2 tort2003

ѡ鹤

• Royal Executive Members

Posted 13 February 2010 - 12:20 AM

ถ้าเค้าห้ามอย่าไปทำเลยจะดีกว่าครับ ยิ่งถ้าเค้าเข้มงวดเรื่องกฏ

อย่างบริษัทผมก็เคยมีคนแอบลงโปรแกรมต้องห้าม ก็โดนด่าใหญ่เลย

เหมือนจะโดนหักเงินเดือนด้วยมั้ง yoyo_35.gif

#3 dy_break

• High Royal Executive Members

Posted 13 February 2010 - 04:14 AM

QUOTE(tort2003 @ Feb 13 2010, 12:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเค้าห้ามอย่าไปทำเลยจะดีกว่าครับ ยิ่งถ้าเค้าเข้มงวดเรื่องกฏ

อย่างบริษัทผมก็เคยมีคนแอบลงโปรแกรมต้องห้าม ก็โดนด่าใหญ่เลย

เหมือนจะโดนหักเงินเดือนด้วยมั้ง yoyo_35.gif

อย่าให้รู้นะครับว่าคุณต่อลงรูปผุ้ชาย กล้ามโต
------------ผมว่าเขาไม่ให้ลงอย่าไปลงดีกว่า ครับถ้าจับได้ยุ่งเลย

¹

Posted 13 February 2010 - 09:21 AM

ปกติมันก็ควรเป็นอย่างนั้นอยู่แล้ว ไม่งั้นปัญหาเยอะมาก บางคนนี่นำหายนะมาให้บ.อย่างไม่รู้ตัวเลยก็มีนะครับ ฝ่ายITก็เลยใช้ไม้ตายเพื่อความปลอดัยและสบายของตัวเอง

#5 silapakorn

ѹѾôѹ

Posted 13 February 2010 - 12:49 PM

มายืนยันด้วยคนว่าอย่าฝืนเลย เดี๋ยวจะโดนเพ่งเล็งหนัก
ถ้ามันจำเป็นจริงๆ ลองโทรถาม IT โม้ไปว่ามันจำเป็นกับงาน

#6 natdemo

ѡ§

• Freshy

Posted 14 February 2010 - 12:30 AM

เขาเอาอะไร lock เหรอครับ

#7 tappoko

¹

Posted 14 February 2010 - 09:58 PM

QUOTE(natdemo @ Feb 14 2010, 12:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เขาเอาอะไร lock เหรอครับ

+1 มันเป็นโปรแกรม หรือ บล็อกจาก ip หรือเปล่า

#8 Marko

¼ⴴ ѡʧ ҧ DGO Battle Ҥ

Posted 17 February 2010 - 08:23 AM

พูดในฐานะอยู่ฝ่าย IT นะครับ ที่เค้าล๊อก เพราะต้องหลีกเลี่ยงปัญหาหลายๆอย่างๆ หลักๆก็เป็นในเรื่องของ ปัญหา Virus ที่มากับ Software
ที่ User เอามาใช้ลง ซึ่งมันอาจลงผลกระทบสร้างความเสียหายให้กับระบบ network โดยรวมก็ได้
และอีกเรื่อง ก็ประเด็นละเมิด Software ลิขสิทธิ์ ซึ่งถ้า บ. ที่ทำงานคุณเค้ามีกฏห้ามไว้แล้วแบบนี้ก็อย่าไปฝืนเลยครับ เดี๋ยวเป็นประเด็นไปปล่าวๆ
PC ที่ใช้เป็นทรัพย์สิน บริษัท เราก็ต้องยอมรับตามกฏที่เค้าตั้งตรงนั้น

แนะนำว่าถ้าอยากใช้อะไรที่เป็นส่วนตัวจริงๆ ให้พก Notebook ส่วนตัวมาใช้เองดีกว่า อยากลงอะไรก็เต็มที่ แต่ต้องรับผิดชอบตัวเอง
ระวังเรื่อง Virus หน่อยก็แล้วกันที่ บ. ผม User เค้าก็ใช้แบบนี้กันเยอะ

ปล. ที่เค้าล๊อกกันก็จะเป็นเรื่องการกำหนด User right และ Policy setting เพื่อกำหนดสิทธิ์ ไม่ใช้ user มีสิทธ์ ลงโปรแกรมที่ hd
หรือ เขียนข้อมูลลง registy ได้ และอีกเรื่อง ก็มีการ block หรือ กรอง สิทธิ์ ที่ firewall ทั้งขาเข้า-ออก

Edited by Marko, 17 February 2010 - 08:31 AM.

#9 mennie

¹

Posted 17 February 2010 - 08:58 AM

ล๊อคได้หมดแหละครับ ทุกอย่าง ถ้าใช้ AD

ผมก็ทำหน้าที่ตรงนี้อยู่ อย่าไปฝ่าฝืน จะโดนหนักด้วย องค์กรผมนะ

#10 pokojung

Шѧ͢෾

Posted 18 February 2010 - 12:44 PM

เค้าทำเอาไว้อย่างนั้นเพื่อป้องกันปัญหา ถ้าคุณไปแหกกฎแล้วเกิดปัญหาขึ้นมาคุณจะรับผิดชอบไหวเหรอ

เวลาระบบมันล่มหรือมีปัญหาเนี่ยไม่ใช่ว่ากู้กลับมากันได้ง่ายๆนะครับ

กฎเค้ามีไว้เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยของส่วนรวมครับ อย่าให้ความต้องการของเราเอาองค์กรไปเสี่ยงเลยครับ yoyo_52.gif