`

Jump to content

- - - - -

ҹͧ Media Box ʹ˹¤Ѻ

4 replies to this topic

#1 Everlast

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 11 February 2010 - 09:39 AM

สนใจอยู่อ่ะครับ แต่ยังไม่ชัวร์เรื่องข้อดี ข้อเสียของแต่ละยี่ห้อ dvico, PlayOn, Xtreamer

ขอตัด Xtreamer ไปละกันเพราะใส่ HDD 3.5" ไม่ได้

PlayOn น่าจะคุ้มค่าสุด เพราะมีออก fw ออกมาก็ข้อเสียน้อยลงเรื่อยๆ แต่ไม่แน่ใจว่า dvico มีอะไรคุ้มกับราคามันบ้างนอกจากเสียง TrueHD

ใครเล่นอยู่รบกวนขอข้อเปรียบเทียบหน่อยนะครับ yoyo_04.gif

#2 X-Sy

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 11 February 2010 - 01:46 PM

นอกจากเสียง True-HD าพที่ได้จาก Dvico จะดีกว่า สีจะอิ่มกว่า เพราะใช้ Chip Sigma design 8635 ซึ่งให้าพที่ออกมาดีกว่า Realtek ของ Play!on
แต่ราคาดันแพงกว่า Play!on เกือบ 3 เท่า ถ้าเป็นเครื่องรุ่นเล็กในราคาไม่เกิน 5,000 บาท มี EG-m34A และ WD-TV Live ที่ใช้ Chip Sigma ครับ แต่ตัดเจ้า EG ไปได้เลย เพราะยังมีปัญหาดูหนังแล้วกระตุกในหลาย ๆ เรื่อง ส่วน WD-TV มีปัญหาเรื่อง Sub thai บาง format ที่ไม่ support ทางแก้คือ โม sub ฝังเอง ซึ่งหลาย ๆ คนคงไม่อยากยุ่งยาก

มีเครื่องเล่นอีกตัวที่อยากแนะนำราคาเบากว่า Dvico คือ BEVIX BV8068 ให้เสียง True-HD ใช้ chip Sigma ในราคาไม่ถึง 10,000 บาท

คราวนี้มาถึงความต้องการของคุณแล้ว ต้องมาตั้งคำถามว่า TV full HD ขนาดใหญ่กว่า 42 นิ้วขึ้นไปหรือเปล่า ถ้าใช่ จึงจะมองเห็นความแตกต่างระหว่าง Dvico และ Play!On ได้
มี AVR หรือ เครื่องเสียง รองรับ True-HD หรือไม่ ถ้าเราเป็นนักเล่นาพและเสียงรุ่นใหญ่อยู่แล้วแนะนำ Dvico ไปเลย แต่ถ้าตัวจริงเสียงจริงต้องเล่น Dune Base

ถ้าเป็นนักเล่นหน้าใหม่ แนะนำ Play!On Xtreamer หรือ EG-R1 ครับ ถ้าจะเอาต่อ HDD Sata ได้เลย EG-R1 ก็น่าสนใจแถมมี E-Sata มาให้ สามารถต่อ DVD หรือ BD Drive internal ผ่าน sata ได้เลยครับ แต่ดูแล้วต่อแบบเปลือย ๆ ไม่เรียบร้อยเท่า Play!On ครับ

#3 genie

ѡ§

• High Members

Posted 12 February 2010 - 02:25 AM

แนะนำเครื่องที่มีคนใช้เยอะๆดีกว่าอย่างเช่น Playon!HD นอกจากดูหนังได้แล้ว ยังสามารถตั้งเวลาอัดรายการ UBC จากเครื่อง Dreambox ได้อีกด้วย

#4 ArtDVDs

¹

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 22 February 2010 - 01:34 PM

มาแนะนำ PLAYON!HD ครับ นอกจากตอนนี้คนใช้เยอะมากๆ แล้ว ในเรื่องการดูหนังนี่ไม่มีปัญหาให้จุกจิกเลยครับ าษาไทยก็ 100% ครับ ^_^

#5 Roxman

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 22 April 2011 - 12:43 AM

Playon HD2 ա§Ѻ ...