`

Jump to content

͹ йҹդѺ Ыͤ էҳ 40000

13 replies to this topic

#1 lengga

You'll Never Walk Alone

• Junior Moderator

Posted 11 February 2010 - 05:04 AM

เพื่อนๆที่พอจะรู้ร้านดีๆ ไม่ฟันหัวแบะ หรือจะหลายๆร้านก็ได้(ซื้อมาประกอบกัน)

ตอนนี้ห่างหายไปนานจากคอม ใช้แต่โน๊ตบุ๊คเล่นเน็ต

อยากอัพเพื่อนเล่นเกม

ตอนนี้ มีแต่เครื่องps3 ไว้เล่นเกมที่ไม่ลงคอม เกมไหนลงคอม กะจะซื้อให้เล่นได้แทบทุกเกม

งบ 40000 ไม่รู้พอรึป่าว จริงๆ ถูกกว่านั้นก็ได้นะ yoyo_33.gif

เสียดายตังค์เหมือนกัน

แต่ยังดีกว่าซื้อ xbox เพราะ ถ้าเกมไหนอยากเล่นจริงๆ ก็เล่นใน ps3 ดีกว่า

มีเครื่องเกม 2 เครื่องก็เล่นได้ทีละเครื่อง

ช่วยๆกันแนะด้วยนะครับ ว่าผมควรเริ่มจากตรงไหน งงมากมาย

#2 lengga

Posted 11 February 2010 - 06:29 AM

จัดมั่วๆ ท่านใด มีความคิดเห็นใดๆ แนะนำได้

(จริงๆ ที่จัดไป งบไม่ถึงหรอก)

จัดเป็นแนวๆ ให้ท่านๆทั้งหลาย ช่วยคัดกรองและแนะนำที

ไหนจะเคส ไหนจะ การ์ดต่างๆ มึนไปหมด

ถ้าไม่ซื้อกับเว็บ thanni จะมีร้านราคาถูกๆ ประมาณเว็บนี้รึป่าวครับ

¹

• High Royal Executive Members

Posted 11 February 2010 - 09:52 AM

ปกติชอบร้านไหนซื้อร้านนั้นครับเน้นเพราะถ้ามีปัญหาก็ส่งศูนย์เลยไม่เสียเวลาส่งร้าน
หรอก ตอนนี้ก็เจาะจงเอาสินค้าที่ประกันดีๆอย่างน้อยต้องมีศูนย์อยู่ในพันทิพย์แหล่ะ ไม่ว่าจะเป็นD-com HW com7 scaner microware ราคาส่วนใหญ่ก็พอๆกันจะต่างกันไม่กี่บาท ถ้าซื้อเยอะเน้นขอเป็นของแถมของชำร่วยจะง่ายกว่า

#4 silapakorn

ѹѾôѹ

• High Royal Executive Members

Posted 11 February 2010 - 11:05 AM

ผมแนะนำจากประสบการณ์ส่วนตัวนะ
ลองจัดชุดมาก่อนแล้วมาโพสต์บอก จะมีคนเข้ามาช่วยวิจารณ์มากขึ้น ไม่ว่าเว็บนี้หรือเว็บไหน
ระหว่าง "จัดชุดให้หน่อย" กับ "วิจารณ์ชุดนี้หน่อย" อย่างหลังคนตอบเยอะกว่า
เพราะบางคน (เช่นผม) พอมีความรู้บ้าง แต่ว่าขี้เกียจพิมพ์ใหม่ทั้งชุด แหะๆ

เรื่องร้านผมซื้อ busitek แบบเป็นชุดเพราะราคาค่อนข้าง fix ของในร้านกับของในเว็บเป็นรายการเดียวกัน ไม่มีแบบว่าวิ่งไปซื้อร้านอื่นมาขาย
ถ้าซื้อแยกชิ้นบางทีก็ tkcom เพราะอยู่ชั้นล่างไม่ต้องเดินไกล ของบางอย่างถูกกว่า busitek แต่ก็ไม่กี่สิบบาท
แต่ถ้าซื้อของบางอย่างที่ไม่ต้องพิถิพิถันร้านมาก เช่น HDD เพราะไปวัดดวงที่ประกัน ผมเลือกเดินซื้อร้านที่ถูกสุดครับ

ลืมบอกเว็บไป
http://www.busitek.com/forms/pricelist.html
http://www.tkcom99.com/pricelist.php

#5 YaKiZoBa

ふぅん・・・

• Royal Executive Members

Posted 11 February 2010 - 11:12 AM

นอกจากเครื่องแล้วจะซื้ออะไรอีกหรือเปล่าครับ เพราะเห็นจากที่เลือก ๆ มานี่มันมีจอ, mouse, keyboard, UPS ด้วย

แล้วต้องถามอีกคำถามคือ จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์พวกนี้ (keyboard,mouse) ระดับไหนครับ เพราะที่เห็นเลือกมาก็เป็นระดับ gaming grade ทั้งนั้นน่ะครับ 154218d4.gif

#6 yippie

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 11 February 2010 - 01:00 PM

i7 จะให้ก็จัดแรม 3 แถวนะครับ งั้นก็เปลี่ยนไปใช้ i5-750 ประมาณ 7,000 ก็พอครับแล้วลดรุ่นบอร์ดได้ด้วย Lan Sound ไม่เน้นมากก็ on board ไป
การ์ดจอแรง ๆ หน่อยเอา 5770 ดีกว่า เคสกับ power (500w เต็ม) ไม่มีก็ + ไปซัก 4,000-

#7 taromax

ѡ ٪ Ժѵ

Posted 11 February 2010 - 08:17 PM

ผมว่า mouse กับ keyboard เอาขนาดนั้นเลยเหรอ ลดไป แล้ว อัพ VGA กับ Ram ดีไหมครับ -*-

ส่วนจอ ลองดูพวก LG BenQ Samsung ดีกว่าไหมครับ

#8 lengga

Posted 11 February 2010 - 09:17 PM

หงะ ผมก็จัดมั่วๆไงครับ เพื่อนๆ

ความรู้ไม่มีเลย แล้วก็จัดสูงๆไปก่อน จริงๆ ผมก็ไม่รู้หรอกว่า จะจัดแบบไหน แต่ละอันมันก็แรงกว่าเครื่องโน๊ตบุ๊คผมทั้งนั้นอ่ะครับ

งั้นเดี๋ยวผมตั้งกระทู้ใหม่ละกัน จะลองเลือกๆมาดูก่อน แล้วให้เพื่อนๆ วิจาร์ณปรับแก้กันไป

อืม แล้วผมควรเริ่มหาข้อมูลจากไหนดีละเนี่ย

ลืมๆ ขอบพระคุณเพื่อนๆมากๆครับ c6a3ddb3.gif

#9 lengga

Posted 11 February 2010 - 09:25 PM

แล้วสรุปว่าเล่นเกมส์เท่าที่ออกมาในปัจจุบัน แล้วรวมไปถึง อีกซัก ปีสองปีข้างหน้า

ผมควรจะจัด สเป๊คแค่ไหน

ยังไม่รู้เลยว่า ควรเล่น amd หรือ intel ต่างกันยังไงก็ไม่เข้าใจเลย เห็นว่าถ้าจะเล่นเกมแรงๆ ราคาถูกๆ ก็ amd ไปเลย ใช่ป่าวครับ

การ์ดจอ ati กับ gforce ต่างกันยังไง เห็นน้องบอกว่า ati เล่นได้ไม่ทุกเกม

ผมว่าถ้าจะให้เข้าใจจริงๆ คงต้องนั่งศึกษาเป็นเดือนๆแน่ๆ คิดแล้วเหนื่อย d33561e9.gif d33561e9.gif d33561e9.gif

#10 YaKiZoBa

ふぅん・・・

Posted 11 February 2010 - 10:39 PM

คือผมไม่รู้ไงครับ ว่าในงบประมาณ 40,000 บาทน่ะ คุณจะซื้ออะไรบ้างนอกจากตัวเครื่องคอมพิวเตอร์น่ะครับ จะได้จัดสรรงบประมาณถูกครับ

#11 yapramard

ѡдѺ٧鹷 3

• Interests:Movie Game

Posted 11 February 2010 - 11:14 PM

ผมรู้สึกเสียดายถ้ากะเอาไว้เล่นเกม

เพราะซื้อ 360 / ps3 ได้ตั้งสองสามเครื่อง *-* เกมลง pc ส่วนมากก็ลง 360ด้วยอยู่แ้ล้ว

ราคาและรุ่นคอมก็ลงเร็วมาก ไม่ถึงปีก็ลดลงเกือบเท่าตัวโดยเฉพาะการ์ดจอ และ CPU ที่แรงและแพงเกินไป (จากที่จัดมา cpu ซัดไป 21xxx )

พูดยากนะครับลง การ์ดจอ ก็ราคาลงเร็ว , ถ้าลงที่ cpu ก็ใช้ประมวลผลไม่เต็มที่เท่าการ์ดจอ

สรุปเล่นคอนโซลดีกว่า d16c4689.gif

#12 lengga

Posted 12 February 2010 - 12:11 AM

QUOTE(YaKiZoBa @ Feb 11 2010, 10:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือผมไม่รู้ไงครับ ว่าในงบประมาณ 40,000 บาทน่ะ คุณจะซื้ออะไรบ้างนอกจากตัวเครื่องคอมพิวเตอร์น่ะครับ จะได้จัดสรรงบประมาณถูกครับ

ขอบคุณครับ คืองบนี้ รวมจอด้วย ลำโพง เม้า คีบอร์ด ว่าง่ายๆ ครบๆไปเลย
แบบไว้เล่นเกม ดูหนังอ่ะครับ

ผมมีเพลย์3 มีlcd37นิ้วใกล้ๆคอม xboxไม่มีครับ

#13 YaKiZoBa

ふぅん・・・

Posted 14 February 2010 - 01:04 PM

ผมตัดงบ จอ / kb / mouse / ลำโพง ไป 7500 แล้วกันครับ (ไปจัดสรรเอาตามชอบ) ก็เหลือเงืนให้ เครื่อง 32500 บาท ก็จะได้

Core i5 750 - 7,000
4GB GEIL Value 1600MHz CL9 - 4,300
ASUS P7P55 LX - 3,650
Sapphire HD 5850 1GB DDR5 - 9900
WD Green 1TB 64MB Cache - 3,100
POWEREX GREEN80+ 600W - 2,350
CoolerMaster Elite 310 - 1,250
DVD RW Drive - 850

ราว ๆ 32,400 บาทครับ นอกนั้นก็ไปเลือกกันเอาตามชอบ

#14 winny6969

ѡ

Posted 23 February 2010 - 04:02 AM

ลำโพงนี่ ถ้าชอบ 2.1 เนื่องจากพื้นที่วางไม่ค่อยมีผมแนะนำ JBL Spot หรือ JBL Creature นะครับ

แต่ถ้าเงินเหลือๆ โดยการไปลดสเปคพวกคอม หน่อยลอง Harman Kardon Stick II ก็น่าจะดี

ซื้อคอม ดีกว่าครับ มาฟังเพลงดูหนัง HD โคตรสุข