`
←  DGO Photo Club
Logo
»

@Samed_First-Time~

arterart's Photo arterart 06 Feb 2010

เป็น Trip แรกเลยก็ว่าได้ที่ไปถ่ายอย่างจริงจัง จริง ๆ ก็ไม่เรียกว่า Trip หรอกนะ เพราะไปกัน 2 คน >_<"
นี้เพื่อนหลอกล่อด้วยการบอกให้เราไป เพื่อไปถ่ายรูป ไม่งั้นคงไม่มีโอกาสได้ไป แต่ก็คุ้มค่าครับผม
ทั้งหมดใช้กล้อง 400d กับ EF 24-85mm f/3.5-4.5 USM กับขาตั้งกล้องอีกอัน ลุ๊ยยย
แต่ไปทะเลแดดดี ๆ นี่ถ่ายรูปสนุกชมัดเลยนะครับ แต่แดดแรง ๆ นี่ต้องเผื่อแสงพอสมควร
เพราะแดดจ้ามาก วัดแสงว่า ok แล้วพอออกมาจริง ๆ ยังจ้าเลย
ผมเลยถ่าย under หน่อย ๆ เพื่อเก็บรายละเอียด ของฟ้า เมฆ แล้วก็ทะเล เอาไว้หน่อย

ไปถึงก็ไม่รีรอครับ ผมพักอ่าวลุงดำ บรรยากาศด้านในสุดเงียบเหงาดีแท้

เพื่อไม่ให้เงียบเหงานัก เห็นเรือมา ก็เลยกดมาเพื่อให้ดูมีอะไรเคลื่อนไหวในภาพหน่อย

มุมประจำที่ไม่ควรพลาดเวลามาทะเลเยี่ยงนี้ อิอิ

พอพระอาทิตย์ไกลจะตก ก็รีบจ้ำเลยครับ ข้ามไปยังจุดชมพระอาทิตย์ตกกันทันที เตรียมขาตั้ง + ใจให้พร้อม

แสงทองๆ ของพระอาทิตย์ยามเมื่อจะลับขอบฟ้า

อ่า เรือมาเพิ่มบรรยากาศในภาพหน่อย

ยามเย็นนี่ถ้าตั้งใจรอ ตั้งใจดูจริง ๆ แสงมันจะเปลี่ยนบ่อยมากนะครับ ถึงแม้จะเป็นจุดเดิม
ช่างถ่ายภาพ สำคัญที่เวลานะครับ ต้องตั้งใจ และตั้งตารอกันนิดนึง

พอพระอาทิตย์ลับไป จากสีทอง ๆ ก็จะกลายเป็นสีสรรค์อย่างที่เห็นกันเลยทีเดียว สุดยอดดดดด

คราวนี้มาถึงตาของพระอาทิตย์ ขึ้นกันบ้าง ผมนั่งกินกันแบบ non-stop เพื่อรอเวลานี้เลยนะครับ
ไม่ได้หลับไม่ได้นอนกันเลยทีเดียว พี่เจ้าของร้านที่เราไปนั่งกินก็ใจดีมาก ๆ คุยกันถูกคอ ก็เลยโต้รุ่งกันอย่างที่เห็น
พี่เค้าบอกเกิดมาก็หลายปี อยู่นี่มาก็หลายปี ไม่เคยเห็นอะไรที่สวยเหมือนอย่างนี้มาก่อน (5555 พี่พลาดแล้วววว)

พระอาทิตย์เริ่มขึ้น แต่ข้อจำกัดของเลนส์ก็ทำให้เห็นว่า มันได้แค่นี้แหละ T T

โชคไม่ดีหรือว่าดีไม่แน่ใจ เมฆที่นั้นเยอะทุกวันเลย แต่ผมก็ชอบนะ

พระอาทิตย์ กับแสงยามเช้าที่เปลี่ยนไปตลอดเวลานี่มันดีลิง ๆ เลยเอาเพื่อนมาเพิ่มให้ภาพดูมีไรน่าสนใจน่าติดตามนิดนึง

แล้วตอนเช้า พอสาย ๆ หน่อย พี่ๆ เค้าก็ออกหาปลากันครับ ได้เยอะกันเลยทีเดียว

ผมเดินตามไปสุดหาด เดิน ๆ ๆ ตามไปจนแบบว่า เหร้ยยยยน้ำมันขึ้นมาเร็วขนาดนี้ ถือกล้อง มานี่จากลับยังไง
เดินไปไกลห่างจากหาดจริง ๆ ครับ ตอนแรกน้ำมันน้อย ๆ อย่างที่เห็น ไป ๆ มาๆ ขึ้นมาเลยเข่าผมเลย ตอนนั้นกลัวเดินแล้วล้มมาก
กล้องตรูจาวายชีวาไปหรือเปล่า

สะพานยอดฮิต ที่หาดลุงดำ อาศัยเวลาเช้า ไม่มีคนมานั่ง อิอิ

ก็เดินเล่นกันตามประสา

speed ที่จะพาเรากลับไปวันนี้ ถ่าย action พี่เขาลากเรือซะหน่อย

น้องน้อยในกองทราย เล็งอยู่นานน้องเค้าไม่มองกล้องซะที ท่าทางจะอายเรา

นั่งเรือกลับ เลยถ่ายพี่ที่นั่งติดท้ายเรือกลับ กับเกาะเพื่อเป็นที่ระรึกซะหน่อย

รวบรวมบรรยากาศประทับใจ

กับรองเท้าคู่ใจที่เดินลุยกันมาตลอดทาง จนตอนนี้ เก็บเข้ากรุไปซะแว้ววววว

ขอบคุณมากครับ

eva's Photo eva 06 Feb 2010

สวยดีครับ

TK BKK's Photo TK BKK 06 Feb 2010

สวยดีครับ อาเธอร์ ว่าแต่ไปกันสองคนก็เหงาแย่สิครับ

arterart's Photo arterart 06 Feb 2010

QUOTE(TK BKK @ Feb 6 2010, 05:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวยดีครับ อาเธอร์ ว่าแต่ไปกันสองคนก็เหงาแย่สิครับ

555+ ไม่เหงาหรอกครับ ปกติไปไหนผมไป 2 คนตาหลอดนะ ก็มีไรให้ทำกันเยอะแยะ อิอิ

Novemzer's Photo Novemzer 06 Feb 2010

งามหยดย้อย อย่างถ่ายอย่างงี้บ้าง d33561e9.gif

kikuntin's Photo kikuntin 06 Feb 2010

เห็นแล้วก็อยากไปเที่ยวทะเลจังเลย

RiderXYG's Photo RiderXYG 06 Feb 2010

สวยมากเลย พี่ อาร์ต

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 06 Feb 2010

สวยมากครับ มุมองดีจริงๆ

nokkao's Photo nokkao 06 Feb 2010

สีสันสดสวยเลยครับ

สมัยตอนที่ผมใช้ 400D + 18-55 ที่แฟนซื้อให้ ตอนนั้นนะ บอกได้เลยว่า กล้องผมสีมันหายไปไหน ถ่ายออกมาดูไม่สดใสเลย

เจอชุดนี้ ทริปแรกเข้าไปที จิ๊ดเลย นอกจากมุมมองแจ่มแล้ว ยังโปรเซสรูปได้สีสันถูกใจจริงๆ แม้มันจะดูสวยเกินของจริงก็เถอะ อิอิ

onetwoshow's Photo onetwoshow 06 Feb 2010

สีสดสวยจริงๆครับ

Marko's Photo Marko 06 Feb 2010

ชอบมุมมองในหลายๆรูปเลยครับ
สีสันกระฉูดจริงๆ yoyo_53.gif

vip_wald's Photo vip_wald 06 Feb 2010

สวยทุกภาพเลยครับ

ภาพชุดนี้ทำไว้นานมากแล้ว หา raw ไฟล์มะเจอ เจอแต่อันที่ process ไว้แล้ว อาจดึงสีเพิ่มเยอะหน่อยในบางภาพ อิอิ

xkalima's Photo xkalima 06 Feb 2010

เธชเธงเธขเธ„เธฃเธฑเธš เนเธ•เนˆ เน‚เธฅเธเน€เธญเธตเธขเธ‡ baa60776.gif

speedhiro's Photo speedhiro 07 Feb 2010

สวยมากคับ อิอิอิ

Blue Atom's Photo Blue Atom 07 Feb 2010

ให้สีได้จิ๊ดมากครับ ฉากไปเสม็ด เพราะว่า...เสร็กทุกราย ฮี่ๆๆๆๆ yoyo_29.gif

เม่น's Photo เม่น 07 Feb 2010

สีสดสวยดีจริงๆเลยครับ

ว่าแต่ก็เอียงขวาจริงๆด้วยอะ

Indyhell's Photo Indyhell 07 Feb 2010

สีสันได้ใจมากครับ

Xpert's Photo Xpert 07 Feb 2010

น่าเที่ยวมากมายครับ ดูเหงาๆ

แต่เอียงหลายรูปเลยครับ อิอิ

LBP's Photo LBP 07 Feb 2010

สีสัน เหมือนแต่ง photoshop มาเลยครับ สดจริงๆ เอาไปทำโป๊ดสะก๊าด ได้เล้ยครับ สวยดี