`

Jump to content

วันนี้ถ่ายรูปแล้วหงุดหงิด

37 replies to this topic

#1 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 05 February 2010 - 09:59 AM

ใช้ 70-300

หงุดหงิด กับมือตัวเอง จะสั่นอะไรขนาดนั้น

หงุดหงิดกับขาตั้งกล้อง ขนาดตั้งเวลาถ่ายก็ยังสั่น

5555555

เสียรมณ์จริงๆๆ

มุมที่จะถ่ายคิดในหัวแล้ว ออกมาไงก็สวย

เจอมือมรณะ กับ ขาตั้งกล้องนรกไป

มันทำให้ จินตนาการณ์ ผมกระเจิงเลย

เมือ่ดูภาพที่ถ่ายออกมา

แต่ ข้อดีสำหรับผม หลังจากใช้ 70-300 แล้ว

ลองมาใช้ เลนส์ คิท โห มือนิ่งขึ้น กว่าเก่า

เมือ่คืน เริ่ม ออกกำลัง แขน และ มือ ซ้ายแล้ว

โดย ยกขวดยา ดอง (ไม่ใช่ยกเข้าปากนะ)

หาอะไรหนักๆ ไม่ได้ เหลือบไปเห้นขวดยาดอง

เออ น้ำหนักใช้ได้ จัดการซะ ให้เป็นประโยชน์

แต่ไม่รุ้จะช่วยได้ไหม

เพราะมือผม สั่นมาตั้งแต่เด็กแล้ว

ได้แต่ ภาวนา ขอให้ นิ่ง ขึ้นกว่าเดิมหน่อย

เห็นเพื่อน มันใช้ 70-300 ของผม ถ่ายแล้ว ภาพมันนิ่ง จริงๆๆ

อิจฉา มันจัง

เอาละ ผม พร่ำ มาพอและ

เชิญ ทนดูภาพ ผมได้

อะๆๆๆๆ ชุดนี้ไม่มี พัด ลม นะ

แต่ หา กิน กับ แดด เหมือนเดิม

แต่วันนี้ แดดเหมือาเล่นตลกกับผม พอผมจะถ่าย

แดดไม่มี ผมนั่งรอ จนร้อน เหงื่อออกพรึบ

เดินออกไปเช็ดหน้า แดดมา จะเข้าไปถ่ายต่อ แดดหายอีก

เป้น ยังงี้ 3-4 รอบบ งงแฮะ ตอนไปถ่ายในห้องพระ

เคยเห็นนกไม่มีหัวไหม?

#2 ปีกหัก

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 05 February 2010 - 10:09 AM

ยกดัมเบลสิท่านช่วยได้นะ

ขาตั้งผมก้อกากเหมือนกัน300กว่าบาท ตั้งแล้วต้องเอาสายคล้องคอ คล้องคอไว้กลัวขามันล้ม yoyo_33.gif

#3 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 05 February 2010 - 10:15 AM

QUOTE(ปีกหัก @ Feb 5 2010, 10:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ยกดัมเบลสิท่านช่วยได้นะ

ขาตั้งผมก้อกากเหมือนกัน300กว่าบาท ตั้งแล้วต้องเอาสายคล้องคอ คล้องคอไว้กลัวขามันล้ม yoyo_33.gif

ไม่มี อะดิ

ผมก้ว่า มือ แขน แข้งแรงแล้วนะ

อุ้มสาวๆ ไปนอน สบายเลย

แต่ทำไม กล้อง เล็กนิดเดียวถึงสั่นได้ ไม่เข้าใจ yoyo_65.gif

#4 taromax

รักเมีย บูชาเมีย ชีวาไม่วิบัติ

Posted 05 February 2010 - 10:17 AM

ช่วงแรกยังไม่ชินเวลาถ่ายหาที่พึงพิงก่อนครับ พอเริ่มชินมือหน่อยค่อยยกถ่ายแบบ non stand

พิงเสา พิงพุงตัวเองก็ว่าไปครับ

#5 Showa

“Imagination is more important than knowledge”

Posted 05 February 2010 - 10:23 AM

เคยลองใส่คอนแทกเลนส์ก็ไม่ถนัดอีกเคืองตา
ตอนนี้ก็ใช้ออโต้โฟกัสตลอดและหลุดโฟกัสบ่อยมาก 5c745924.gif

ใครมีเทคนิคช่วยแนะนำหน่อยครับ

#6 Indyhell

Posted 05 February 2010 - 10:23 AM

ผมทั้งพิงทั้ง ยึดแล้วละ

จะพยายามฝึกต่อไป

#7 ปีกหัก

Posted 05 February 2010 - 10:27 AM

ทิปเล็กๆของผมถ้าไม่มีขาตั้งไม่มีอะไรที่จะวางกล้องได้

ผมจะวางบนไหล่ครับ โดยการยืนตรงแล้วเอียงร่างกายซีกซ้ายไปข้างหน้าเล็กน้อย

เอากล้องวางไว้ตรงไหล่ซ้ายยกไหล่ซ้ายขึ้นแล้วเล็ง

ตอนกดชัตเตอร์กลั้นใจไว้พักหนึ่งหลับตาด้วยก้อดี ช่วยลดอาการสั่นลงได้ดีทีเดียวครับ

#8 matichon

Posted 05 February 2010 - 10:28 AM

ยกของหนักได้เยอะแต่ยกของเบามืออาจจะไม่นิ่งก็ได้นะครับ มัน fine movement อ่ะ

เพื่อผมเล่นกล้ามยกดัมเบลข้างละ 30 โล ตอนทำฟันมือมันสั่นยังกะเจ้าเข้า

ผมว่าหาขาตั้งดีๆดีกว่าครับพี่

ปล.ผมชอบรูปชุดนี้แฮะ

#9 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

Posted 05 February 2010 - 10:29 AM

แก้ยาก มือสั่นเพราะwowบ่อย คนโสดก็เงี้ย

#10 Indyhell

Posted 05 February 2010 - 10:37 AM

QUOTE(ปีกหัก @ Feb 5 2010, 10:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ทิปเล็กๆของผมถ้าไม่มีขาตั้งไม่มีอะไรที่จะวางกล้องได้

ผมจะวางบนไหล่ครับ โดยการยืนตรงแล้วเอียงร่างกายซีกซ้ายไปข้างหน้าเล็กน้อย

เอากล้องวางไว้ตรงไหล่ซ้ายยกไหล่ซ้ายขึ้นแล้วเล็ง

ตอนกดชัตเตอร์กลั้นใจไว้พักหนึ่งหลับตาด้วยก้อดี ช่วยลดอาการสั่นลงได้ดีทีเดียวครับ

ไปลองทำ มาแระ

ก้สั่นน้อย ลง แต่ เมือ่ย คอดๆๆ คอผมคงสั้นด้วย

5555

แต่ก้ โอเค นะสั่นน้อย ลง

QUOTE(GUEST_1 @ Feb 5 2010, 10:29 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แก้ยาก มือสั่นเพราะwowบ่อย คนโสดก็เงี้ย

OK.. เดี่ยวเปลี่ยนมาใช้มือซ้าย แล้วละ yoyo_35.gif

QUOTE(matichon @ Feb 5 2010, 10:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ยกของหนักได้เยอะแต่ยกของเบามืออาจจะไม่นิ่งก็ได้นะครับ มัน fine movement อ่ะ

เพื่อผมเล่นกล้ามยกดัมเบลข้างละ 30 โล ตอนทำฟันมือมันสั่นยังกะเจ้าเข้า

ผมว่าหาขาตั้งดีๆดีกว่าครับพี่

ปล.ผมชอบรูปชุดนี้แฮะ

หมอ เล่นกล้องด้วยไหม เหมือนหมอจะรุ้ เรื่องการถ่ายรูปแนะ

เออ หมอๆๆ ชวนเลย 22 - 29 เมษายน

มา กทม. ด้วยนะ

เดี่ยววันไหน จะแจ้งไป อีกที

#11 matichon

Posted 05 February 2010 - 10:45 AM

ไม่ได้เล่นกล้องครับ แต่ผมชอบดูเฉยๆกะชอบอ่านเทคนิกที่น้าๆเค้าบอกอ่ะครับ

แอบเป็นแฟนน้า indyhell ด้วยนะครับ

ปล.22-29 ไปไหนเหรอครับพี่ ถ้าว่างเดี๋ยวไปด้วย

#12 Indyhell

Posted 05 February 2010 - 10:53 AM

เธขเธฑเธ‡เน„เธกเนˆเธฃเธธเน‰เธงเนˆเธฒ เธˆเธฐเน„เธ›เน„เธซเธ™

เนเธ•เนˆ เธฃเธญเนƒเธซเน‰ เธซเธกเธญเน‚เธ• เน„เธ”เน‰เธ—เธตเนˆเธžเธฑเธเธเนˆเธญเธ™ เน€เธ”เธตเนˆเธขเธง เธ„เธธเธขเธญเธตเธเธ—เธต

#13 หน้ากากตี๋

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 05 February 2010 - 10:55 AM

สำหรับผม .. ภาพนี้โอดีครับ yoyo_76.gif

#14 Private Ryan

นักเล่นเกมหน้าตาดี

Posted 05 February 2010 - 10:57 AM

ฝีมือดีขึ้นเร็วมากมาย

#15 tappoko

เซียนเกม

Posted 05 February 2010 - 10:59 AM

QUOTE(GUEST_1 @ Feb 5 2010, 10:29 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ฮาก๊ากเลย yoyo_29.gif

ป๋าเฮ้ว ลองดัน iso หน่อยสิครับ ช่วยภาพเบลอได้เยอะ แต่ถ้าไม่อยากให้เบลอมาก ต้องพึ่งเปิด แฟลชนอกแล้วล่ะ

#16 Indyhell

Posted 05 February 2010 - 11:00 AM

ผมไม่อยากดันISO มาก

ไม่อยากเจอ น๊อยส์

และ ผม ไม่เคยใช้ แฟลช ถ่ายรุปเลย ด้วยซ้ำไม่ชอบ เลย การใช้แฟลช

#17 Indyhell

Posted 05 February 2010 - 11:10 AM

เมือ่วาน งาน โมบายเอ็กโปร มา

เห้นคนอื่นเขาถ่าย พริตตี้กัน

หยิบมาเลย เอา Kit ออก จับ 70-300 ยัดใส่อย่างไว

ในใจคิด กรู จะส่อง ให้แหล่มเลย

เอาเข้าจริงๆๆ แค่เห้นหน้า มือ ก้ อ่อน ใจ ก้สั่น แล้ว

เห้นคนอื่นเดินเข้าไปบอก น้องๆ พี่ขอถ่ายรุแหน่อย

ไอ้เราก็ไม่กล้า ไปขอเขา ถ่าย

เลย ยืนอยุ่ไกล แล้วก็ส่อง น้องๆ ้เขา

อยากจะไปข อเขาถ่ายให้ยืนนิ่ง แต่ไม่กล้า วะ

555555

หน้าโหด แต่ใจไม่ถึงวะ yoyo_57.gif

เลยได้มาแบบ เบลอๆ

ถ่ายไป มือสั่นไป

พอจะได้ ภาพดีๆ ดั๊นมีคนมาเดินผ่าน

แสรดดดดดดดดด

อยากจะ กระโดด สกายคิ๊ก จริงๆๆ

ภาพที่มาให้ดู ดีที่สุดแล้ว ครับ

#18 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 05 February 2010 - 11:50 AM

QUOTE(หน้ากากตี๋ @ Feb 5 2010, 10:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>

สำหรับผม .. ภาพนี้โอดีครับ yoyo_76.gif

ใช่เลยผมก็ชอบภาพนี้ และถ้าขยายกว้างออกไปอีกหน่อย โอเคเลยเฮีย yoyo_08.gif

#19 Jokuto

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 05 February 2010 - 11:52 AM

รูปลงสวยมากครับหมายถึง พระนะ^^

อย่าไปหงุดหงิดครับ ยกดับเบลๆ

ปล.ลุงจิ้มผมตายพร้อมขโมยเงิน 0eeeff42.gif

#20 Xpert

เซียนเกม

Posted 05 February 2010 - 12:04 PM

ปกติคนเราถ้ายกของหนัก มีการเกร็งกล้ามเนื้อ มือจะนิ่งขึ้นอยู่แล้วครับ แต่มันก็แลกมาด้วยความเมื่อยล้าที่มากขึ้น จนสุดท้ายก็จะสั่น

70-300 ข้อเสียข้อหนึ่งคือไม่มีระบบกันสั่น ฉะนั้นวิธีแก้คือถือกล้องให้นิ่งที่สุด ใช้ขาตั้ง และสปีดชัตเตอร์สูงๆ หน่อย (ซึ่งก็หมายความว่าอยากได้สปีดขนาดนั้น ก็ต้องแสงเยอะสักหน่อย)