`

Jump to content

แก้ Bad Sector ด้วย HDD Regenerator ข้อมูลจะหายหรือเปล่าครับ

1 reply to this topic

#1 KILLER 7

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 03 February 2010 - 01:51 PM

คือตอนนี้ HDD Seagate 160Gb. เจอ Bad 2จุด
at 93974 Mb (LBA 192459826)
at 36052 Mb (LBA 196715070)
อยู่ห่างกันซะด้วย 2 จุดที่เจอนี้อยู่ในไดร์ D: จากที่แบ่งไว้ 3ไดร์ และผมเจอไฟล์เจ้าปัญหาที่มันไปเขียนทับตรงBadไว้พอดีด้วยขนาดไฟล์ 500Mb.
ถ้าไม่เปิด/ยุ่งกับไฟล์นี้ จะไช้งานได้ปกติ แต่ถ้าไปเปิด/Copyค้างจอฟ้าทันที

ไม่รู้ว่าเป็นBadปลอมๆหรือเปล่าเพราะเสียงหรืออาการHDD ก็ปกติดี
ตอนแรกจะทำ low level format แต่แฟนผมต้องใช้ทำโปรเจทตลอดจึงไม่อยากให้ทำ อะไรทั้งนั้นแม้กระทั้งFormat HDD แล้งลง Window เพิ่อที่มันจะได้ Fig Badไปในตัว
ตอนนี้ก็ได้แต่BackUpข้อมูลลง Ex HDD ของผมไว้พลางๆ
ลองใช้ Window Check Disk ก็ยังBadเหมือนเดิม

แล้วระหว่างใช้ HDD Regenerator กับ low level format อันไหนเร็วกว่ากัน และมีโปรแกรมไหนที่น่าใช้บ้างครับ

#2 kiou911

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 04 February 2010 - 04:08 PM

ถ้าใช้ chkdsk /f /r แล้วยังไม่หาย อาจจะเป็น hardware bad ก็ได้นะครับ
ลองเอา HDD ไปต่อกับเครื่องอื่นแล้วก็อปดูครับ
ขอให้โชคดีเน้อ