`
←  DGO Photo Club
Logo
»

บัวบานกลางคืน

Showa's Photo Showa 30 Jan 2010

เห็นว่าแปลกดีเลยถ่ายมาให้ดูครับ
ไม่รู้ว่าจะจัดแสงอย่างไรดี
เลยกดมาดูก่อน
S 1/60
F 8
ISO 800
เปิด Flash
ขอคำแนะนำด้วยครับ

khai nui's Photo khai nui 30 Jan 2010

ผมว่า สีดูเป็น ธรรมชาติดีนะครับ
เมื่อคืนที่บ้านตอนดึกๆ เห็นมุมประมาณนี้อยู่หลังห้องครับ
ว่าจะกดมาแล้ว จะลองถ่ายแบบเปิดแฟลชดูครับ

note_ps3's Photo note_ps3 30 Jan 2010

ดูสวยดีครับ

RiderXYG's Photo RiderXYG 30 Jan 2010

สวยครับ สวย

kongto's Photo kongto 31 Jan 2010

สีสวยเลยครับ

Marko's Photo Marko 02 Feb 2010

อืมแปลกดีครับเพิ่งเคยเห็นบัวตอนกลางคืนตอนที่กลีบบานแล้วแต่ เกสรยังไม่บานก็ความนี้แหละ ขอบคุณครับ
ส่วนเรื่องจัดแสง ถ้าถ่ายกลางคืนไม่มีไฟ และมีแฟรชตัวเดียว มันก็ต้องได้ภาพแบบแนวนี้แหละครับ
ถ้าอยากแปลก และถ้าคืนนั้นพอที่จะมีแสงจันทร์อยู่บ้าง ก็ลองเอาขาตั้งกล้องมาตั้งถ่าย ปิดแฟรช ตั้ง เลือกโหมด Shutter B ก็ได้ตั้ง f กลางๆ
ถ่ายspeed สัก 1 ถึง 5 นาที แล้วแต่ความสว่างของแสงจันทร์ ก็จะได้ภาพ บัว ที่มีฉากหลังสว่าง สวยไปอีกแบบครับ
Edited by Marko, 02 February 2010 - 09:59 AM.

KunJOBz's Photo KunJOBz 02 Feb 2010

สวยดีครับ