`

Jump to content

ทำไมถึงรู้สึกว่า การ์ตูนสมัยนี้ไม่ค่อยสนุกเหมือนสมัยก่อน

30 replies to this topic

#1 Greenforest

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 30 January 2010 - 09:49 AM

เผอิญเห็นเรื่อง วันพีซ นารุโตะ บลีช เวก้าบอนด์ ได้รับความนิยมเหลือเกิน

แต่เราอ่านได้ไม่เยอะก็รู้สึกว่ามันไม่สนุกอ่ะ ......... ขอโทษแฟนๆ้เรื่องเหล่านี้ด้วยละกัน

อย่างเรื่องวัน พีซ ลองอ่านไป สิบกว่าเล่มได้ ก็ยังต้องฝืนๆ

ตอนที่อ่าน ดราก้อน บอล ครั้งแรก ตอนเด็กๆ รู้สึกสนุกมาก เราชอบการ์ตูนที่ตัวเอกมีการฝึก มีการพัฒนาให้เก่งขึ้น

แบบตอนแรกๆ เก่งน้อยกว่าคู่ต่อสู้ แล้วก็ไปฝึกๆต่อ จนเก่งชนะคู่ต่อสู้ได้อะไรแบบนี้

รู้สึกตอนฝึกๆ มันสนุกดี ........

พอมาอ่านพวก นารุโตะ ก็รู้สึกไม่สนุกเท่า

หรือว่า ตอนเด็กๆ มันอ่านการ์ตูนอะไรก็สนุก

พอแก่แล้ว อ่านอะไรก็เฉยๆ เบื่อๆ

เพื่อนๆเป็นกันไหมอ่ะ

ว่าแต่มีการ์ตูนอะไรแนะนำก็บอกกันบ้างนะเด้อ

#2 Zeon

โลกนี้ไม่มีความบังเอิญหรอกนะ จะมีก็แต่พรหมลิขิต

• High Royal Executive Members

Posted 30 January 2010 - 10:52 AM

ผมว่าตอนเด็กๆมีจินตนาการสูงอะครับ เหมือนกับเข้าถึงเนื้อในการ์ตูนได้

สมัยก่อนผมก็ซื้อการ์ตูนเยอะมากครับ อ่านเรื่องไหนก็สนุกไปหมด แต่เดี๋ยวนี้ซื้อแถบจะนับเรื่องได้เลยครับ การ์ตูนออกใหม่นี่ถ้าไม่ดีจริงไม่ซื้อเลยครับ เช่าก็ไม่เช่าด้วย

ผมว่าการ์ตูนสนุกไหมมันก็ขึ้นอยู่กับวัยและยุคสมัยที่อ่านด้วยอะครับ

#3 tappoko

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 30 January 2010 - 11:37 AM

คห.ผมนะ ดราก้อนบอล ก็ชอบนะครับ แต่จำได้สมัยก่อน talent เล่มนึง 12 บาท ตอนเด็กๆ ถือว่า แพงมาก บ้านผมตอนนั้น ก็ไม่ได้รวยอะไรมาก ขอยืมเพื่อนดูบ้าง ซื้องเองบ้าง เจอ ตอน หงอคง กับ ฟรีซ เบ่งขี้ เข้าไป สองหน้า รูปก้อนหิน ลอย โฟกัสที่ตาบ้างล่ะ หมดศรัทธา เลยตอนนั้น จะเบ่ง อะไรกันนักหนาครับ ส่วนวันพีซ ถือว่า เป็นการ์ตูน ที่แฝง ปรัชญา ในชีวิต เยอะมาก โดยเฉพาะ ความรักเพื่อน ซื่อสัตย์ หลายๆอย่างครับ เรียกได้ว่า ดีที่สุดเท่าที่อ่านมา เนื้อเรื่อง ไม่ตายตัว ยอมรับว่า คนเขียน วางเนื้อเรื่อง ได้เก่งจริงๆ

#4 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 30 January 2010 - 12:16 PM

ผมก็ว่าการ์ตูนกระแสอย่างวันพีซ นารุโตะ บลีซ สนุกสู้พวก FMA CrossGame ไม่ได้อะ

#5 น้าใจดี

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 30 January 2010 - 07:45 PM

ผมว่าความสนุกมันไม่โดนใจเราเหมือนสมัยที่เราอ่านยุคนั้นมากกว่าครับ
เด็กยุคนี้เค้าสนุก บางทีเราอ่านแล้วเฉย ๆ แต่เรื่องที่เราเคยอ่านเมื่อก่อนสนุก บางทียุคนี้เค้าว่าเชยไปก็มี
เวลาที่ผ่าน กับประสบการ์ณชีวิตที่เพิ่มขึ้น มุมมองของเราก็เลยเปลี่ยนไป ก็เป็นไปได้นะครับ

#6 RiderXYG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 31 January 2010 - 11:51 AM

ผมว่าสมัยนี้ มันเน้น ความจริงจัง มากไปหน่อย

#7 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 31 January 2010 - 12:30 PM

+โอร่า โอร่า ปะทะ เปล่าประโยชน์ เปล่าประโยชน์ yoyo_56.gif

#8 ~BusteR~

You are not alone.

• Interests:DGO BATTLE SYSTEM

Posted 31 January 2010 - 05:54 PM

ลองอ่าน ทเวนตี้เซนจูรี่ บอย ดูสิครับ ตอนนี้ผมก็ตามเก็บอยู่เหมือนกัน ได้มาถึงเล่ม 10 ละ(ดันขาดเล่ม 3 ซะงั้น)

สนุกดีครับ การ์ตูนที่ผมอ่านตอนนี้ ก็จะมี วันพีช กาแลคซี่ 999 โอซาว่า ฮายกครัว ก็มีแค่นี้จริงๆครับ อ้อขอรวม

เบอเซิร์คอีกเรื่องละกัน

#9 Tns Srjj

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 01 February 2010 - 01:25 AM

ผมก็เป็นนะตอนนี้รู้สึกไม่สนุกเหมือนเมื่อก่อน ทั้งการ์ตูน แล้วก็เกม ด้วย yoyo_48.gif
คิดว่าดูการ์ตูน สนุกกว่า อ่านการ์ตูนนะ แต่ตอนนี้เบื่อหมด

#10 taromax

รักเมีย บูชาเมีย ชีวาไม่วิบัติ

Posted 01 February 2010 - 03:09 PM

ตอนแรกผมก็เป็นนะ แต่ CrossXGame ก็ยังสนุกในความสนุกเดิม

หงสาจอมราชันย์ 1 เล่ม 1 ชม. จะอ่านละเอียดไปไหน

Toriko ผมว่าเรื่องนี้ก็มันๆนะถึงออกแนว เก่าๆ แถมพลัง K อีก

ถ้าชอบประวัติศาสตร์ ลองอ่าน ยูเมเนส / vinland Saga

ผมว่าการ์ตูนสนุกยังมี แต่มันอาจจะไม่ตรง รสนิยม จขคห. ก็ได้มั่งครับ

การ์ตูนไทยก้สนุกนะครับ อย่าง Ogre King ผมติดหนับเลย

Edited by taromax, 02 February 2010 - 06:09 AM.

#11 AsimuZ

????

Posted 01 February 2010 - 05:01 PM

QUOTE(~BusteR~ @ Jan 31 2010, 05:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองอ่าน ทเวนตี้เซนจูรี่ บอย ดูสิครับ ตอนนี้ผมก็ตามเก็บอยู่เหมือนกัน ได้มาถึงเล่ม 10 ละ(ดันขาดเล่ม 3 ซะงั้น)

สนุกดีครับ การ์ตูนที่ผมอ่านตอนนี้ ก็จะมี วันพีช กาแลคซี่ 999 โอซาว่า ฮายกครัว ก็มีแค่นี้จริงๆครับ อ้อขอรวม

เบอเซิร์คอีกเรื่องละกัน

อ่านทเวนตี้เซนจูรี่บอย แล้ว ก็อ่านมอนสเตอร์คนปีศาจ ด้วยนะครับ

ผมว่าตอนเด็กๆ ที่อ่านอะไรสนุกนี่เพราะยังผ่านเรื่องราวมาน้อย พอโตมาจนแก่ได้ที่เนี้ยผ่านอะไรมาเยอะอ่านการ์ตูนที่เกินจริงบางเรื่องก็เลยไม่สนุก และในชีวิตจริงบางทีมีอะไรที่ตื่นเต้นและสนุกมากกว่าการ์ตูนเสียอีกนะ การ์ตูนที่เคยสนุกตอนเด็กๆ ตอนนี้บางเรื่องเอามาอ่านใหม่ยังสงสัยตัวเองว่าแต่ก่อนทำไมสนุกได้หว่า

#12 GianBuffalo

Mafia...Panda

Posted 01 February 2010 - 10:17 PM

วัน พีซ กับ แขนกล สนุกสุดแล้ว สำหรับผม

#13 ndsrom

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 02 February 2010 - 09:20 AM

เป็นเหมือนกันครับ สงสัย เป็นไปตามวัย และการยึดติดกันความสนุกในวัยเด็ก

การ์ตูนใหม่ ๆ อย่าง วันพีช นารุโตะ บลีช นี่ ก็สนุก นะครับ
แต่มันไม่ให้ความรุ้สึกน่าติดตามสักเท่าไหร่
เคยสะสมจนครบ แล้วก็ขายทิ้งไป ตอนนีั้้ก็ยังตามอ่านอยู่ครับ แต่อ่าน online จาก thaimanga.com เอาแทน

เก็บไว้แต่การ์ตูนคนแก่ อย่างดราก้อนบอล ขุนพลประจัญบาล รันม่า ซิติีฮันเตอร์ จินมี่ โคทาโร่ และอื่น ๆ

และพวกการ์ตุน ที่ยังไงก็ไม่มีวันจบ อย่าง
เบอร์เซิก (ไม่รู้ว่าคนเขีียนกับคนอ่านใครจะตายก่อนกัน)
บัสตาร์ด (หายไปนานมาก)
กายเวอร์ (สาบสูญไปแล้ว)
บากิ (หนังสือที่อ่านเร็วที่สุดในโลก)

พวกนี้ก็ชอบครับแต่ทนรอไม่ไหว

#14 kua

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 02 February 2010 - 10:22 AM

ผมชอบการ์ตูนที่ต่อสู้ปล่อยพลังทั้งหมดครับ

#15 Aeromancer

Posted 02 February 2010 - 05:17 PM

ขอแนะนำให้หาอนิเมะดูแทนครับ มีเรื่องที่เหมาะกับคุณแน่

#16 chabateams

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 02 February 2010 - 07:40 PM

อยากให้ samurai deeper kyo มีภาค 2 ต่อจัง yoyo_89.gif

#17 Generalบ๋วย

Posted 03 February 2010 - 11:11 AM

ตอนเด็กๆ เราชอบดูหมดแหละการ์ตูน แต่พอโตขึ้นเริ่มมีวุฒิภาวะขึ้น ความรู้สึก ความคิดก็เปลี่ยนไป นิ แต่การ์ตูนสมัยนี้ผมว่าดีกว่าแต่ก่อนน่ะ ภาพสวยขึ้น เอฟเฟ็ค แอ็คชั่น ดีขึ้น นารูโตะ บลีช เงี้ย หมัดดาวเหนือเอามาสร้างใหม่ก็ดีขึ้น นิ yoyo_52.gif

#18 TAKUMI

Achievement Addict

• Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 03 February 2010 - 11:47 AM

ตอนเด็กอ่านการ์ตูนสนุก พอโตมาเรามีอย่งอื่นที่สนุกกว่าให้ทำเลยอ่านตูนไม่หนุก

ขนาดเกมยังเล่นสนุกน้อยลงเลย

#19 unitedbloodz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 03 February 2010 - 03:13 PM

worst
อีกา
การ์ตูนของ อ.Takahashi สนุกครับอ่านตั้งแต่เด็กจนปัจจุบันก็ยังสนุกครับ

#20 KaNom

เซียนเกม

Posted 03 February 2010 - 05:11 PM

คงเหมือนผมตอนนั้เล่นเกมไรก็ไม่หนุก