`
←  DGO Photo Club
Logo
»

อยากได้ flash ภายนอกดีๆสักตัวอะครับ

Novemzer's Photo Novemzer 29 Jan 2010

เอามาถ่ายรูปพวก Portrait หรือถ่าย ไมโคร หลังดำ แนะนำที่ครับ

เห็นมีเเบบไรสายด้วย

เเนะนำที่ครับว่าควรใช้เเบบไหน เเละก็ขอราคานะด้วยครับ

ปล.ใช้ EOS500d ครับผม
ปล. yoyo_04.gif yoyo_04.gif yoyo_04.gif

Novemzer's Photo Novemzer 29 Jan 2010

แล้วก็อยากสอบถามว่า ถ้าเอาฟีลเตอร์ C-PL มาถ่าย Portrait มันจะเป็นยังไงอะครับ ถ่าย Portrait ควรใช้ ฟีลเตอร์เเบบไหนครับ ที่ผมใช้อยู่รู้สึกจะเป็น เเบบที่เป็นกัน uv กับกันเลนส์เฉยๆ ครับ

Indyhell's Photo Indyhell 29 Jan 2010

นี่คือ เบื้อหลัง การถ่ายรูปหลังดำของผมครับ yoyo_57.gif

QUOTE(Indyhell @ Jan 29 2010, 02:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นี่คือ เบื้อหลัง การถ่ายรูปหลังดำของผมครับ yoyo_57.gif

yoyo_35.gif ประกบ 2 เรยหรือครับ

เเต่มันคงไปใช้กลางเเดดไม่ได้สินะ ต้องเพิ่งเฟชนอกเเรงๆอย่าง yoyo_48.gif เดียว

Indyhell's Photo Indyhell 29 Jan 2010

ผมก็ไปลองข้างนอกมา ลองดูถ่ายดุว่ามันจะดำไหมแต่ไม่ได้เอาไฟฉายไป

เห้นแดด มันส่องมาพอดีเลย กะใช้แทนไฟฉาย

มันไม่ดำ เท่าที่ควร แต่ยังปรับไม่สุดนะ ขี้เกียจก่อน

QUOTE(Indyhell @ Jan 29 2010, 03:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็ไปลองข้างนอกมา ลองดูถ่ายดุว่ามันจะดำไหมแต่ไม่ได้เอาไฟฉายไป

เห้นแดด มันส่องมาพอดีเลย กะใช้แทนไฟฉาย

มันไม่ดำ เท่าที่ควร แต่ยังปรับไม่สุดนะ ขี้เกียจก่อน

ผมเคยดูในหนังสือเค้าบอกว่าต้องใช้เฟสนอกเเล้ว ซิ้ง กับ กล้องด้วย speed shuter สูงๆนะท่าน มันถึงจะมืด yoyo_48.gif ก็เพราะเเดดนี่เเหละมันถึงไม่มืด yoyo_77.gif

Marko's Photo Marko 29 Jan 2010

มีงบถึงก็อยากแนะนำ Flash ค่ายนั่นแหละครับ ตัวทอปเลย 580EX II ดูมือสองเหลือประกันก็ได้แค่ หมื่นต้นๆเอง
ถ้างบน้อยหน่อย ก็ตัวลอง 430EX II

จะบอกว่าเรื่อง Flash อ่ะ ให้เราลงทุนหน่อยใช้ของค่ายไปเลย เสียเงินครั้งเดียวจบจริงๆไม่เหมือนเลนส์ และราคาแฟรชตัวทอปของค่าย มันก็หมื่นกว่าๆเอง
ไม่เหมือนเลนส์ ที่ราคาตัวทอป เป็นแสนก็มี ที่ผมแนะนำตัวทอปเลยเพราะ ในการใช้งานปรกติ แฟรชที่มันใช้งานทนมากนะ ถ้าไม่ไปทำตก
อย่างมากใช้ไปนานๆ ก็มีแค่เปลี่ยนหลอดเท่านั้นเอง ทุกวันนี้แฟรชที่ผมใช้ ยังเป็นรุ่น 550EX อยู่เลย ตกรุ่นมา 2 Genแล้ว
แต่ผมก็ใช้มันมากว่า 5ปีแล้ว ยังไม่เคยเสียงอแงเลย และไม่คิดจะเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่ด้วย ตราบใดที่มันตอบสนองการใช้งานของผมได้อย่างดี

สำหรับเฉพาะแฟรชนะ ผมไม่ค่อยอยากแนะนำแฟรชนอกค่ายนัก เพราะเรื่องการเข้ากันได้กับอุปกรณ์ และความเที่ยงตรง มันมีผลกันจริงๆนะสำหรับแฟรช
ยกเว้นแต่ งบของคุณจะไม่ถึงจริงๆ

QUOTE(Novemzer @ Jan 29 2010, 01:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วก็อยากสอบถามว่า ถ้าเอาฟีลเตอร์ C-PL มาถ่าย Portrait มันจะเป็นยังไงอะครับ ถ่าย Portrait ควรใช้ ฟีลเตอร์เเบบไหนครับ ที่ผมใช้อยู่รู้สึกจะเป็น เเบบที่เป็นกัน uv กับกันเลนส์เฉยๆ ครับ

ถ่าย พรอตเทรต เค้าไม่ใช้ CPL กันนะครับ ที่เห็นใส่ฟิลเตอร์หน้าเลนส์ ก็มักจะเป็นพวก Protection หรือ พวก UV ไว้ป้องกันหน้าเลนส์กันมากกว่านะ
อาจจะมีบ้างเหมือนกัน ก็เป็นพวกฟิลเตอร์ Soft หรือ พวกฟิลเตอร์ สีๆ เพื่อย้อมภาพซะมากกว่า แต่ส่วนใหญ่ ระยะหลังๆยุค Digital มานี้เค้านิยมมาทำกันบน Photoshop นะสะดวกและยึดหยุ่นกว่าครับ
Edited by Marko, 29 January 2010 - 02:45 PM.

proskuneo's Photo proskuneo 29 Jan 2010

ตัว 580 กับ 430 ต่างกันเยอะไหมครับ ไม่ได้ถ่ายงานหรือว่าอะไรแค่ถ่ายเล่นๆอยากลบแสงลบเงากลางแดด แล้วก็แสงนุ่มๆเท่านั้นเองอะครับ
เห็นราคาต่างกันพอดู

xkalima's Photo xkalima 29 Jan 2010

430exII เหลือกิน ครับ ไม่ได้รับงาน ตัวเล็กก็เหลือกินแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องไปเล่นตัวใหญ่เลย นอกจาก เงินเหลือก็สอยไป ถ้าไม่มีความจำเป็นที่จะใช้ฟังค์ชั่นต่างๆใน580EXII ผมขอบอกว่าไม่จำเป็นเลยครับที่จะชื้อมันมาใช้ยิ่งไม่ได้รับงาน ด้วย

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

TechEnthu's Photo TechEnthu 30 Jan 2010

430 สบายมากครับ ยืนยัน
แต่ผมเอา 580 มายิงไกล :P

kongto's Photo kongto 31 Jan 2010

ผมใช้ 580 EX มาหลายปีแล้วมันยังทำงานได้ดีมากๆ ทำตกไปหนึ่งครั้งตอนไปทริปถ่ายนก ซื้อแฟลชเล่นของค่ายเลยครับ