`

Jump to content

ยังไม่ซื้อแต่ช่วยแนะนำก่อนได้ไหมครับ

18 replies to this topic

#1 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 29 January 2010 - 09:37 AM

นั่งดูภาพ ตามเวปต่างๆไปเรื่อยๆ

เขาบอกว่า มือใหม่ๆ ให้ดูภาพที่คนอื่นถ่าย เยอะๆ

เราอาจจะได้ เทคนิคและมุมมอง

แต่ผมนั่งดู มา 2 วันแล้ว

ได้แต่ กิเลศ yoyo_65.gif

อยากได้ Marco กับ Tele

เอาไว้ ประดับ บารมี 1000D ของผม

แต่ ขอดูราคาก่อน รุ้ว่าแพง yoyo_31.gif

ความรุ้เรื่อง เลนส์ไม่มีเลย ครับ

ช่วยแนะนำ 2 ตัวนี้ให้ ที ครับ

ที่เหมาะ กับมือใหม่แบบ ผม และ กับเจ้า 1000D ผมที

ผมซื้อ แน่ แต่ไม่ใช่ ตอนนี้

หุหุหุหุหุหุ

#2 Marko

ชายผู้โดดเดี่ยว รักสงบ ท่ามกลางสมรภูมิ DGO Battle ที่บ้าคลั่ง

• High Royal Executive Members

Posted 29 January 2010 - 10:00 AM

อ่า ... แนะนำเลนซ์ หรือ อุปกรณ์หน่ะมันไม่ยากหรอกครับ คุณเอ แค่บอกงบประมาณที่รับไหวมาก่อนแค่นั้นเอง

<แง่คิด>

คุณเห็นรูปถ่าย ในแนวต่างๆแล้วชอบอ่ะ มันเป็นธรรมดาคนคนทั่วไป อย่างที่คุณเอ บอกว่าชอบแนว Marco กับ Tele อ่ะ

แต่สิ่งแรกเลยที่จะต้องรู้ก่อนว่าวิธีที่ได้ภาพในแนวที่เราชอบอ่ะ เป็นแบบไหน

เช่น อย่างผมเห็นรูปถ่ายของพวกนักถ่ายรูป นกหายากสวยๆ อ่ะ ผมชอบมาก
แต่วิธีที่จะได้รูปมานั้นมันต้องใช้ความอดทนสูงมากๆ ต้องไปในแหล่งพื้นที่หากินของมันตามธรรมชาติ และตามฤดูกาล
ต้องไปนั่งรอซุ่มโปงหลายๆชั่วโมง หรือบางครั้งก็เป็นวันๆ ถึงจะได้ภาพ หรือ บางครั้งทั้งวันอาจไม่ได้ภาพเลยก็มี (ในชนิดของนกที่หายากๆ)

ผมคงไม่มีความอดทน และเวลาพอที่จะทำแบบนั้นได้ ผมจึงแค่ชอบเก็บไว้ในใจ แต่ไม่ใช่แนวที่ผมจะถนัดปฏิบัติ อย่างมากก็แค่ เอากล้องไปส่อง
นกกระจิบ กระจอก แถวเสาไฟฟ้าหน้าบ้านเป็นครั้งคราว เดี๋ยวเดียวก็เบื่อ ดีซะอีกไปต้องลงทุอะไร เพราะเลนซ์ถ่ายนกแบบโอเคๆหน่อย ตัวนึงไม่ต่ำกว่า 5หมื่น แบบกิ๊ปเก๋ ก็ตัวเป็นแสน อัป

กลับเข้าเรื่อง คุณเอ ชอบภาพถ่ายแนว Macro ต้องถามตัวเองก่อนว่า รักที่จะต้องแบกขาตั้งกล้องไปในทุกๆที่ ต้องอดทนก้มๆเงยๆ เพื่อหามุมมองภาพ
ถ่ายดอกไม้ ถ่ายแมลง บางทีกว่าครึ่ง ชม. จะได้ภาพสักใบ (ผมเวลาประมาณนี้) รึปล่าว ถ้าใช่ ก็ค่อยมามองเรื่องอุปกรณ์ที่จะต้องใช้ที่จะลงทุนกัน

Edited by Marko, 29 January 2010 - 10:05 AM.

#3 proskuneo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 29 January 2010 - 10:03 AM

อยากได้เลนส์ Macro เหมือนกันครับถ้าผมเอาคงเอาตัว EF 100 2.8 USM Macro
แต่เทเลนี่ไม่เคยลองแฮะ เพิ่งซื้อ 85 1.8 มา เอาไว้ พอทเทรท กับแอบถ่าย หน่อยๆนึง อะครับ
ไปลอง 70-200 f2.8L IS 68000 แพงโคตรรรรรร หนักโคตรรรรรรรรร ถือไม่ไหวหนักเกิน -*-

โหถ่าย นก นี่บางทีต้องรอเป็นวันเลยหรอเนี่ยยยยย -*- นานมาก แต่ผมว่าเอาไปแคนดิดสาวๆดีกว่านะครับคุณ Indyhell ผมลองดูแล้วก็หนุกดี แต่กลัวเค้าเดินมาตบ -*-
ตอนผมลอง 70-200 เล็งไปทางไหนคนก็รีบเดินหนีหมด 555

Edited by proskuneo, 29 January 2010 - 10:05 AM.

#4 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 29 January 2010 - 10:20 AM

ขอบคุณครับ คุณโก้ ในแง่คิด

แต่ ผมมันคน ต้องมีของอยุ่ในมือก่อน แล้วก้ใช้มัน ผมถึงจะให้ คำตอบกับตัวเองได้ครับ

ตราบใด ยังไม่มีของที่ผม ต้องการมาอยู่ในมือ ผมยังไม่สามารถหาคำตอบให้ตัวเองได้หรอกครับ นี่คือนิสัยผม

เหมือน อย่างกล้อง ที่ผมซื้อ ก็แค่ผมอยากได้ และมันว่างๆ ไม่มีงานทำ ผมก็ซื้อ

โดยไม่มีความรุ้เลย เรื่องกล้อง สักนิดนึง

มันเหมือนกับว่า ต้องการ มาสนอง ผมขอใช้คำนี้ ละกันครับ

ขอเสริมอีกนิด

ตั้งแต่ มีกล้องมาเนี่ย เวลาผมจับกล้อง แล้ว ก้มๆเงยๆ ถ่ายรูปแต่ ละรูป

ถึงมันจะเมือ่ย จะเหนื่อย (ขนาดถ่ายแต่ในบ้านนะ) ผมมีความสุขกับมันครับ

Edited by Indyhell, 29 January 2010 - 10:22 AM.

#5 taromax

รักเมีย บูชาเมีย ชีวาไม่วิบัติ

Posted 29 January 2010 - 10:26 AM

ไหนๆ น้า indyhell ก็ตั้งแล้ว ผมเลยถามต่อถ้าแนว Snap Shot เนี้ยใช้ Lens ประมาณไหนจะดีอ่ะครับ

ผมชอบถ่าย ชีวิตคน ความเป็นอยู่ แนวๆเนี้ยอ่ะครับ

ไม่ได้เกี่ยวกับกระทู้เค้าเลยมาเนียนซะงั้น ฮี่ๆ

ได้อยู่กับสิง่ที่เราชอบ มักมีความสุขเสมแหละครับ น้า

#6 Indyhell

Posted 29 January 2010 - 10:29 AM

งั้น ขอถามอีก

เลนส์ แต่ละตัว มีคุณสมบัตอะไรมั่งครับ

อย่างเช่น เลนส์ Fix ผมไปเจอเขาประกาศเนี่ย ผมม งง มันเอาไว้ทำอะไร

เลนส์มือหมุน ยังงี้

ว่างๆ ช่วย ไล่ให้ผมเข้าใจได้ไหมครับ yoyo_04.gif

#7 Marko

ชายผู้โดดเดี่ยว รักสงบ ท่ามกลางสมรภูมิ DGO Battle ที่บ้าคลั่ง

Posted 29 January 2010 - 10:32 AM

QUOTE(proskuneo @ Jan 29 2010, 10:03 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากได้เลนส์ Macro เหมือนกันครับถ้าผมเอาคงเอาตัว EF 100 2.8 USM Macro
แต่เทเลนี่ไม่เคยลองแฮะ เพิ่งซื้อ 85 1.8 มา เอาไว้ พอทเทรท กับแอบถ่าย หน่อยๆนึง อะครับ
ไปลอง 70-200 f2.8L IS 68000 แพงโคตรรรรรร หนักโคตรรรรรรรรร ถือไม่ไหวหนักเกิน -*-

โหถ่าย นก นี่บางทีต้องรอเป็นวันเลยหรอเนี่ยยยยย -*- นานมาก แต่ผมว่าเอาไปแคนดิดสาวๆดีกว่านะครับคุณ Indyhell ผมลองดูแล้วก็หนุกดี แต่กลัวเค้าเดินมาตบ -*-
ตอนผมลอง 70-200 เล็งไปทางไหนคนก็รีบเดินหนีหมด 555

ถ้าจะเล่นแนว Macro อยากให้ลงทุนน้อยแบบไม่เจ็บตัวมากกันก่อน ผมมีเพื่อนที่เริ่มต้นเล่นแนวนี้มาด้วย 3 คน แรกๆก็บ้าเห่อกัน ลงทุนลงอุปกรณ์กันไป
ทั้งซื้อ ขาตั้งใหม่ ซื้อ Flash ซื้อ เลนส์ Macro ค่าย รวมๆก็ กว่า 3หมื่น สุดท้าย ก็เหลือเพื่อนยังถ่ายอยู่แค่ คนเดียว
เพราะอีก 2 คนไม่มีความอดทนพอที่จะเก็บเก็บภาพแนวนี้ ก็เลิกๆขายเลนส์ทิ้งไป ขาดทุนอีก

ที่ผมแนะนำเพราะอยากให้ใช้เงินใช้ของที่เราซื้อมาให้คุ้มค่าครับ

ผมไม่เถียงนะครับว่า EF 100mm f2.8 Macro USM ตัวนี้มันดีและคุ้มค่าสุดๆแล้วสำหรับคนเล่น Macro ค่าย Canon เพราะผมก็ใช้อยู่ตัวนี้อยู่
แต่สำหรับคนที่จะมาเล่นใหม่ๆเลย มันจะลงทุนค่อนข้างสูงนะ มือ1ก็เหยียบ2หมื่น สำหรับเลนส์มือ2 ก็ 15000 อัป

สำหรับชุดเริ่มต้น ที่ผมอยากแนะนำสำหรับท่านที่ยังไม่รู้ว่าจะเล่นแนวนี้จริงจังรึปล่าว เอาแบบเริ่มต้นราคาเบาไม่เจ็บตัวกันก่อนดีกว่า

- เลนส์ Fix EF 50mm f1.8 กับ tube 3ท่อน แบบไม่มีขั่วไฟฟ้า(เพราะราคาถูกดี) งบประมาณรวม ไม่เกิน 3800 ถ้ามือ 2 ก็ไม่เกิน 3000

ที่แนะนำชุดนี้เพราะ Fix 50 ต่อ tube 30mm ก็ได้อัตราขยายเกือบ 1:1 แล้ว อาจมีข้อเสียบ้างในการถ่ายในแง่การ การโฟกัสเพราะต้องใช้มือหมุน
แต่จุดประสงค์คือต้องการให้คุณสัมผัสกับแนวการถ่าย มาโคร ไงครับว่า ชอบจริงๆรึปล่าว
ถ้ารักถ้าชอบกันจริงๆ ค่อยขยับขยาย ไปถอย 100mm macro ค่าย ก็ยังไหว แถมเลนส์ Fix 50mm ตัวนี้ก็แจ่มมากเก็บไว้ใช้ต่อ
ได้อีกหลายแนวเลย หรือ ขายทิ้งราคาก็ไม่ตกเป็นที่ต้องของตลาดมือสองด้วย ขากทุนไม่เกิน 400 แน่นอน

Edited by Marko, 29 January 2010 - 10:36 AM.

#8 ปีกหัก

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 January 2010 - 10:32 AM

เทเล่ถ้าราคาไม่แรงก้อ sigma 70-300อ่ะครับราคาไม่กี่พันถ้าแสงแรงๆแดดจัดๆนี่ใช้ดี

แต่ถ้าแสงน้อยๆถ่ายกลางคืนนี่อย่าไปหวังกับมันมากนัก แต่ลองซื้อมาใช้ก่อนก้อได้

ลองดูมือ2ก้อดี ตัวนี้คนปล่อยกันเยอะ เพราะบางคนลองแล้วชอบก้อขายไปซื้อรุ่นที่สูงกว่านี้อ่ะครับ

sigma 70-300 ของผมได้มา 1500อ่ะครับ yoyo_61.gif

#9 Marko

Posted 29 January 2010 - 10:44 AM

พวกเลนส์ ซูมเทเล 70-200 ,70-300 sigma หรือ tamron อ่ะ ที่มันมี Macro ต่อท้าย มันเป็นแค่ของแถมครับ
เอามาหวังผล Macro จริงจังคงไม่ไหว เพราะ มันไม่ใช่เลนส์ มาโคร หลักการมันคือ แค่ ทำให้มันสามารถเข้าใกล้ ถ่ายวัตถุได้ใกล้ขึ้นแค่งั้นเอง
อีกทั้ง อัตราขยายสุดๆของมัน ก็ไม่เกิน 1:2 ซึ่งค่อนข้างน้อยไป ถ่ายแมลงเล็กค่อนข้างลำบาก และอีกทั้งพื้นฐานมันเลนส์ เทเล เริ่มต้นราคาเบาๆ
คุณภาพของภาพก็ต้องทำใจกันหน่อยครับ สำหรับคนไม่เรื่องมากก็น่าจะพอรับได้

ผมจึงไม่แนะนำสำหรับท่านที่อยากเล่น มาโคร ครับ

Edited by Marko, 29 January 2010 - 10:54 AM.

#10 ปีกหัก

Posted 29 January 2010 - 10:50 AM

จริงๆผมก้อชอบถ่ายแบบมาโครนะ แต่เลนท์มาโครของนิคค่อนนี่แรงเกิ้น แถมยังต้องแฟลชอีก sb-600นี่ก้อ 8000-9000 แล้ว

เมื่อก่อนผมเอาหัวฟูS5700มาถ่ายมาโครประจําแหละครับ ซูม10X แถมโหมดมาโครอีกใช้แก้ขัดได้เลย 555

#11 Marko

Posted 29 January 2010 - 11:25 AM

QUOTE(taromax @ Jan 29 2010, 10:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไหนๆ น้า indyhell ก็ตั้งแล้ว ผมเลยถามต่อถ้าแนว Snap Shot เนี้ยใช้ Lens ประมาณไหนจะดีอ่ะครับ

ผมชอบถ่าย ชีวิตคน ความเป็นอยู่ แนวๆเนี้ยอ่ะครับ

ไม่ได้เกี่ยวกับกระทู้เค้าเลยมาเนียนซะงั้น ฮี่ๆ

ได้อยู่กับสิง่ที่เราชอบ มักมีความสุขเสมแหละครับ น้า

Snap shot ที่ว่านี่ผมเข้าใจว่า คุณหมายถึง แนว Street แนว live นะครับ คงไม่ใช่แนว paparassy นะครับ
เลนส์ที่เหมาะกับช่วงนี้ ก็เป็น ช่วง 70-200 ก็เพียงพอนะครับ หรือเป็นช่วง 24-135 ก็ดีครับแต่ จะ candid ได้ยากขึ้นนิดหน่อย
แต่ชดเชยกับช่วง wide ทำให้ได้ภาพหลากหลายขึ้น จริงๆก็ต้องดูก่อนด้วยครับว่า คุณมีเลนส์ช่วงไหนอยู่แล้วบ้าง

ราคาก็ว่ากันไปตามยี่ห้อและรุ่น ออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้ถ่ายแนวนี้เป็นหลักนะ
แต่อยากแชร์นิดนึง จากประสบการณ์ที่เคยถ่ายมาบ้าง
เนื่องจากผมเคยเดินถ่าย ตามตลาดตามท่าเรือ ตามวัด จึงพอสรุปว่า อุปกรณ์ควรมีความคล่องตัว เลนส์ที่ถือถ่าย ไม่ควรจะมีขนาดใหญ่ น้ำหนักมากนัก
เพราะจะทำให้เหมื่อยล้ากันก่อน อุปสรรคที่พบเวลาเดินถ่ายภาพตามตลาด ตามบ้านเรือน คือ แสงมันค่อนข้างน้อย สปีดชัตเตอร์ถือถ่ายมักไม่ค่อยพอ
ก็ต้องดัน ISO ขึ้นไป 800 - 1600 ซึ่ง noise ก็จะตามมาอีก จริงอยู่ถ้าเลือก พวกเลนส์ไวแสง f2.8 อาจช่วยได้นิดหน่อย แต่น้อยมากครับ
เลยอยากจะแนะนำเป็นเลนส์ที่มีระบบ IS หรือพวกระบบกันสั่น จะได้ประโยชน์สูงกว่าครับ แต่ถ้าร่างกายแข็งแรงและมีงบในกระเป๋าเพียงพอ จะเลือกเป็น
พวก f2.8 มีระบบกันสั่น ก็ไม่ว่ากันครับ หุหุ

Edited by Marko, 29 January 2010 - 11:30 AM.

#12 taromax

รักเมีย บูชาเมีย ชีวาไม่วิบัติ

Posted 29 January 2010 - 11:36 AM

QUOTE(Marko @ Jan 29 2010, 11:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Snap shot ที่ว่านี่ผมเข้าใจว่า คุณหมายถึง แนว Street แนว live นะครับ คงไม่ใช่แนว paparassy นะครับ
เลนส์ที่เหมาะกับช่วงนี้ ก็เป็น ช่วง 70-200 ก็เพียงพอนะครับ หรือเป็นช่วง 24-135 ก็ดีครับแต่ จะ candid ได้ยากขึ้นนิดหน่อย
แต่ชดเชยกับช่วง wide ทำให้ได้ภาพหลากหลายขึ้น จริงๆก็ต้องดูก่อนด้วยครับว่า คุณมีเลนส์ช่วงไหนอยู่แล้วบ้าง

ราคาก็ว่ากันไปตามยี่ห้อและรุ่น ออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้ถ่ายแนวนี้เป็นหลักนะ
แต่อยากแชร์นิดนึง จากประสบการณ์ที่เคยถ่ายมาบ้าง
เนื่องจากผมเคยเดินถ่าย ตามตลาดตามท่าเรือ ตามวัด จึงพอสรุปว่า อุปกรณ์ควรมีความคล่องตัว เลนส์ที่ถือถ่าย ไม่ควรจะมีขนาดใหญ่ น้ำหนักมากนัก
เพราะจะทำให้เหมื่อยล้ากันก่อน อุปสรรคที่พบเวลาเดินถ่ายภาพตามตลาด ตามบ้านเรือน คือ แสงมันค่อนข้างน้อย สปีดชัตเตอร์ถือถ่ายมักไม่ค่อยพอ
ก็ต้องดัน ISO ขึ้นไป 800 - 1600 ซึ่ง noise ก็จะตามมาอีก จริงอยู่ถ้าเลือก พวกเลนส์ไวแสง f2.8 อาจช่วยได้นิดหน่อย แต่น้อยมากครับ
เลยอยากจะแนะนำเป็นเลนส์ที่มีระบบ IS หรือพวกระบบกันสั่น จะได้ประโยชน์สูงกว่าครับ แต่ถ้าร่างกายแข็งแรงและมีงบในกระเป๋าเพียงพอ จะเลือกเป็น
พวก f2.8 มีระบบกันสั่น ก็ไม่ว่ากันครับ หุหุ

ขอบคุรครับ ก็แนว Street แหละครับแต่เป้นแนวๆ ออกตาม ชนบทมากกว่า เลยไม่รุ็จะเรียกแนวอะไรดี

ผมชอบเวลา คน อยู่กับ ธรรมชาติ ผมว่า มันเข้ากันดี

#13 yippie

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 29 January 2010 - 01:10 PM

ถ้าชอบ macro เล่นเลนส์ค่ายไปเลยครับ
100 macro 2.8 1:1อันนี้ราคามือสอง 13,000-16,000 ครับ
เลนส์นี้เป็นเลนส์ fix พอถ่ายคนได้นะ หลังเบลอครับ
ไม่แนะนำพวกนอกค่ายนะครับ ผมก็เริ่มจากนอกค่ายนี่แหละครับ แต่ก็ไปซื้อ canon 100 macro อีก ปัจจุบันเลนส์นอกค่ายก็ยังขายไม่ออก

#14 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 29 January 2010 - 01:16 PM

ถ่ายมาโคร ใจไม่รักนี่ยากนะครับ สุดๆของความอดทน ถ่ายแนวสตีทง่ายกว่านะในความคิดผม หรือ พวกแคนดิท เรื่องความชอบผมว่าน้าต้องศึกษาดู ผมแนะนำแค่เลนส์คร่าวๆได้ครับ

มาโคร ผมไม่รู้ของแคนอลเริ่มที่ช่วงไหน แต่ราคามันเริ่มที่ หมื่นกลางๆยัน สองหมื่นปลายๆ
ส่วนเทเล ถ้าเอาแบบขำๆ นอกค่ายก็จะเริ่มที่ 70-300 ราคา 6-7พันบาท ไม่มีกันสั่นแถมมาโครให้ด้วย คุณภาพตามราคาครับ แต่ถ้าเอาเทลจริงๆ เน้นค่ายด้วย เตรียมงบไว้สัก 2หมื่นถึงสี่หมื่นอ่ะครับ

แต่ผมว่า ถ่ายวิวสนุกกว่านะอิอิ เล่นช่วง Wide แทน หมื่นกลางๆ จบที่ สองหมื่นต้นๆ yoyo_33.gif ผมเดินสาย คนก่ะวิวอยู่ครับ แหะๆ

#15 RiderXYG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 29 January 2010 - 02:39 PM

เธœเธกเธกเธต เน€เธ—เน€เธฅ 70-300 เธ–เนˆเธฒเธขเธกเธฑเธ™เธ”เธต 55+

#16 xkalima

Posted 29 January 2010 - 04:45 PM

sigma 70-300 APO จัดไป ใครบอก มาโครไม่เทพ ตัวนี้แม้มันจะ มาโครไม่แท้ก็เหอะ เอารูปน้าบางไปดูละกันครับ 70-300 APO ได้ข่าวว่าภาพนี้แกถ่ายตอนมันใกล้เจ้งแล้ว 555+
ผมเคยใช้มันเมื่อ2-3ปีก่อน ไม่รู้ไฟล์ภาพไปไหนหมดละ มีแต่ของท่านอาจารย์ ท่านอื่นๆมาให้ดู ว่า มันเทพในตัวของมันเองครับ เลนส์แพงๆ แต่ไร้ฝีมือก็อายไป

เครดิต น้าบาง ครับ

แถมให้อีกรูป

ปล. เลนส์ๆแพงๆอย่าเพิ่งไปชื้อเลยครับ เดี๋ยวจะเหมือนผมใช้ไม่คุ้ม T_T

Edited by xkalima, 29 January 2010 - 05:18 PM.

#17 เม่น

เม่นชิมาโร่

Posted 29 January 2010 - 07:23 PM

QUOTE(xkalima @ Jan 29 2010, 04:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
sigma 70-300 APO จัดไป ใครบอก มาโครไม่เทพ ตัวนี้แม้มันจะ มาโครไม่แท้ก็เหอะ เอารูปน้าบางไปดูละกันครับ 70-300 APO ได้ข่าวว่าภาพนี้แกถ่ายตอนมันใกล้เจ้งแล้ว 555+
ผมเคยใช้มันเมื่อ2-3ปีก่อน ไม่รู้ไฟล์ภาพไปไหนหมดละ มีแต่ของท่านอาจารย์ ท่านอื่นๆมาให้ดู ว่า มันเทพในตัวของมันเองครับ เลนส์แพงๆ แต่ไร้ฝีมือก็อายไป

ปล. เลนส์ๆแพงๆอย่าเพิ่งไปชื้อเลยครับ เดี๋ยวจะเหมือนผมใช้ไม่คุ้ม T_T

มาคอนเฟิร์มอีกคน ซื้อ Tele แถม Macro

น้าบาง (คนบางปะอิน) แกขั้นเทพไม่เกี่ยงอุปกรณ์ ตอนนี้ออกหนังสือแล้ว ยังไม่ว่างไปหาอ่านเลย http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O8...5/O8778805.html

น้าบางแกใช้ Sigma 70-300 Apo เนี่ยแหละ เมื่อก่อนก็เคยเล็งเอาไว้ แต่ไปซื้อ 55-250IS มาเสียก่อน ตอนนั้น IT-CITY ลดราคาเหลือ 5 พันกว่าบาทแถมประกัน 5 ปีด้วย ดันไปยืนลังเล ตอนนี้แปดพันกว่าบาท แถมค่าย sigma เพิ่งเปลี่ยนผู้นำเข้า ประกันเหลือปีเดียวอีก

ลองไป search ชื่อ "คนบางปะอิน" ในพันธุ์ทิพย์ห้องกล้อง แล้วดูผลงานอาจจะช่วยตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

#18 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 30 January 2010 - 01:56 AM

ต้องถามตัวเองก่อนอะครับ ว่าชอบอะไรแน่ ระหว่าง มาโคร หรือ ทั่วไป หรือ ภาพวิว (อย่างผม)

ผมก็ลงทุนไปซื้อมาเลยนะ 10-20 แบบไม่รู้เรื่องอะไร รู้แค่ว่า เออ คนอื่นเขาถ่ายวิว ส่วนใหญ่จะเอาเลนส์ระยะแบบนี้ ๆ (ตามที่เขาบอก ตามรูป)

ผมก็เลยชอบเลย แต่เมื่อซื้อมาลองใช้แล้ว ปรากฎว่า ไม่ค่อยได้ลองจริง ๆ จัง ๆ เลย เพราะหาโอกาสได้ยากไปหน่อย เลยได้ถ่ายแต่ Portrait

เฮ้อ ก็เลย อยากให้คำนึงถึงความเคยชิน ของเราดีกว่าครับ

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ นานาจิตตังครับ แล้วแต่จะชอบเลยแล้วกันครับ แหะ ๆ

#19 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 02 February 2010 - 09:07 PM

ผมใช้ Tamron 70-300 อยู่ครับ แต่รู้สึกว่ามัน focus ช้าเหมือนกัน แต่ดีที่ราคาถูกครับ ใหม่ๆศูนย์ก็แค่ 6200 ครับ

ยอมรับในความคมครับ ถ่าย Pretty แจ่มครับตัวนี้ เพราะน้องๆเขาไม่ค่อยดิ้นหนี b048a2d2.gif