`
←  DGO Photo Club
Logo
»

เกมคำถามเกี่ยวกับการถ่ายรูปตอนที่ 1

mennie's Photo mennie 28 Jan 2010

สมชายไปนั่งดูรถแข่ง โดยต้องการจะถ่ายรูปรถแข่งให้รถนิ่งและฉากหลังเบลอแบบเคลื่อนไหว โดยสมชายตั้งโหมดเป็นโหมด s ที่ค่าชัตเตอร์สปีด 1 วินาที เพื่อให้ได้ฉากหลังเบลออย่างที่สมชายต้องการ

เมื่อสมชายถ่ายแล้ว พบว่า ฉากหลังเบลอในระดับที่สมชายต้องการแล้ว แต่ภาพแสงมันโอเวอร์มาก เนื่องจากสภาพแสงตอนนั้นแดดจัดสุดๆ

อยากถามว่า สมชายควรแก้ไขการถ่ายรูปอย่างไร โดยการปรับค่าที่กล้องเท่านั้น

Indyhell's Photo Indyhell 28 Jan 2010

ขอตอบ แบบไม่แน่ใจนะ

ชดเชยแสงไปทางด้าน + ครับ ceb85dec.gif

mennie's Photo mennie 28 Jan 2010

QUOTE(Indyhell @ Jan 28 2010, 09:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอตอบ แบบไม่แน่ใจนะ

ชดเชยแสงไปทางด้าน + ครับ ceb85dec.gif

มันก็ยิ่งจ้าสิครับ yoyo_63.gif

Indyhell's Photo Indyhell 28 Jan 2010

5555

เออ เออเนอะ

+มันเพิ่มความสว่าง

- มันลดความสว่าง

ตั้งแต่ถ่ายมาผมไม่เคยไปยุ่งมันเลย

RiderXYG's Photo RiderXYG 28 Jan 2010

เพิ่มสปีดชัตเตอร์ ขึ้นมา ให้ได้แสงระดับพอดี ขนาด รถแข่งF1 ยังใช้ 60 ceb85dec.gif ceb85dec.gif

taromax's Photo taromax 28 Jan 2010

เอาร่มไปให้พระอาทิตย์ หรือเอา รถแข่งไปเข้าในสนามทีมีหลังคาปิดครับ

ผมปรับ iso ต่ำสูดเลยแล้วกันง่ายดี หรือไม่ก์ใช้ฟิลม์อะไรมาบังเอา มั่วสุดเลยผมเนี้ย

มารอดูคำตอบดีกว่า

QUOTE(taromax @ Jan 28 2010, 11:49 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอาร่มไปให้พระอาทิตย์ หรือเอา รถแข่งไปเข้าในสนามทีมีหลังคาปิดครับ

ฮาได้ใจ เลยนะเนี่ย yoyo_52.gif

xkalima's Photo xkalima 28 Jan 2010

จากที่ว่ามามัน เบลอ หมดทั้งแบบทั้งฉากหลังอะครับ เพราะ 1วินาที ไม่น่าจะจับภาพรถแข่งที่เคลื่ยนที่ได้ คนเดินยังลำบากเลย

เป็นผม จะ ตั้ง 1/60 F4-5.6 โฟกัสที่แบบ แล้วแพนกล้องตามมันก็เบลอได้ครับ ไม่ได้พูดถึงสภาพแสงนะ
Edited by xkalima, 28 January 2010 - 11:54 AM.

taromax's Photo taromax 28 Jan 2010

QUOTE(Indyhell @ Jan 28 2010, 11:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ฮาได้ใจ เลยนะเนี่ย yoyo_52.gif

ผมมารอฟังคำตอบอยู่เนี้ย หุหุ

ยังไม่มาเฉลยเลย

เธฃเธญเธ„เธ™เธกเธฒเธ•เธญเธšเธญเธตเธเธชเธฑเธเธซเธ™เนˆเธญเธข เธ”เธตเธเธงเนˆเธฒ เธ„เธฃเธฑเธš

เน€เธ‰เธฅเธข เธžเธฃเธธเน‰เธ‡เธ™เธตเน‰เน„เธ›เน€เธฅเธข

เธกเธตเธ„เธ™เธ•เธญเธšเธ–เธนเธเนเธฅเน‰เธงเธฅเนˆเธฐเธ„เธฃเธฑเธš

เธญเธขเนˆเธฒเธ„เธดเธ”เธกเธฒเธเธ„เธฃเธฑเธš เน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡เธฃเธ–เธขเธฑเธ‡เน„เธ‡เธเน‡เน„เธกเนˆเน€เธšเธฅเธญเน„เธฃเธžเธงเธเธ™เธตเน‰ เธœเธกเธ•เธฑเน‰เธ‡เน‚เธˆเธ—เธขเนŒเธกเธฒเนƒเธซเน‰เนเธเน‰เน„เธ‚เน€เธฅเนˆเธ™เน€เธ—เนˆเธฒเธ™เธฑเน‰เธ™เน€เธญเธ‡

เธ„เธณเธ•เธญเธš เธ„เธทเธญ -EV เธซเธฃเธทเธญเธงเนˆเธฒ เธฅเธ”เธฃเธนเธฃเธฑเธšเนเธชเธ‡เธฅเธ‡เธ—เธตเนˆ S เน€เธ—เนˆเธฒเน€เธ”เธดเธกเธ„เธฃเธฑเธš (เน‚เธซเธกเธ” M)

จดๆ น้า indyhell เก่งๆจริงๆ

Hyuga Masho's Photo Hyuga Masho 28 Jan 2010

มันก็จะออกมาเป็นอย่างงี้ yoyo_33.gif yoyo_33.gif แต่มันยังเบลอไม่มากครับเพราะใช้สปีดเยอะไปนิด

Edited by Hyuga Masho, 28 January 2010 - 01:40 PM.

XXVIII's Photo XXVIII 28 Jan 2010

โหมด s คืออะไรครับ

QUOTE(XXVIII @ Jan 28 2010, 01:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เน‚เธซเธกเธ” s เธ„เธทเธญเธญเธฐเน„เธฃเธ„เธฃเธฑเธš

เธ›เธฃเธฑเธšเธ„เนˆเธฒ Shutter Speed เน€เธญเธ‡ เน‚เธ”เธ™เธเธฅเน‰เธญเธ‡เธˆเธฐเธ„เธดเธ”เธ„เนˆเธฒเธฃเธนเธฃเธฑเธšเนเธชเธ‡เนƒเธซเน‰เธญเธฑเธ•เน‚เธ™เธกเธฑเธ•เธดเธ„เธฃเธฑเธš

kie_online's Photo kie_online 28 Jan 2010

ถ้าความเร็วชัตเตอร์ fix ไปแล้วที่ 1 วิ แล้วภาพโอเวอร์

ก็ลดรูีรับแสงลงมาครับ

แต่ถ้าถ่ายกลางวัน ถ่ายที่ 1 วิ การลดรูรับแสงอาจจะไม่พอคือปรับเล็กสุดก็อาจจะโอเวอร์ได้ ในกรณีนี้ ถ้าเป็นกล้องดิจิตอลก็ปรับ ISO ลงมา

ถ้าเป็นกล้องฟิล์มก็ใช้ฟิลเตอร์ลดแสงมาใส่ช่วยได้ครับ

วันนี้ผม ยังไม่ได้ จับหล้องเลย

จะขาดใจตายแล้วขอไป กดชัตเต้อร์ สัก แชะสองแช่ะ ก่อน

ก่อนที่ จะลงแดงตาย

หยิกหยอย's Photo หยิกหยอย 28 Jan 2010

เปลี่ยนกล้อง ไปใช้ 7d ครับ

Zard's Photo Zard 28 Jan 2010

ตอนแรกผมคิดไว้ 2 อย่างนะครับ คือลดรูรับแสง และลด iso แต่ไม่พิมพ์ตอบนะครับ เห็นว่าจะให้มือใหม่ลองตอบกันก่อน
แต่อย่างน้อยก็คิดถูก 555

JoeTh's Photo JoeTh 28 Jan 2010

shutter speed ซัก 15-60 แล้วแพนกล้องเอา ได้มั๊ย