`

Jump to content

รบกวนสอบถามซักสามเรื่องครับ

8 replies to this topic

#1 yapramard

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Interests:Movie Game

Posted 26 January 2010 - 09:30 PM

มีดวงว่าอยากเป็นหนี้เต็มแก่แล้ว เลยอยากถามซักสามข้อครับ
- เครื่องหิ้ว , เครื่องศูนย์ เอาอันไหนดีครับ ข้อดีข้อเสีย (เนื่องจากเงินมีไม่มากนัก จึงเหล่มองเครื่องหิ้ว เพราะุถูกกว่าตั้ง20-30% )

- มีร้านแนะนำบ้างไหมครับ เห็นเครื่องหิ้วถูก ๆ ก็มี pix-one(23k) ที่ฟอจูน ประกันร้าน โดยปรกติแล้วจะเป็นลักษณะไหนบ้างครับ
ถ้าเครื่องศูนย์ ซื้อที่ไหนดีครับ Bigcamera เพชรบุรี ตั้ง30-32k แน่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด (สด 29900/ ผ่อน 31900 ) ถ้าเข้ากรุงมาซื้อจะได้ราคาดีไหมครับ

- 500D ตอนนี้ใกล้จะถูกแทนที่ด้วยอะไรซักอย่างรึยังครับ มีข่าวคราวมาบ้างหรือยัง เผื่อจะได้รออีกหน่อย พอตกรุ่นราคาก็ลงอีกหลายพัน ^^

รบกวนด้วยครับ yoyo_04.gif

#2 wantgames

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 26 January 2010 - 09:33 PM

แนะนำ AV camera ตรง robinson บางรักคราบบบบบบ
และร้านที่เป็นที่รู้จักกัน fotofiles ที่ mbk คราบบบบบบ
ผมว่า 2 ร้านนี้ก็ ok คับ
ลอง check ราคาที่ร้านดู

#3 xkalima

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 26 January 2010 - 10:04 PM

ปก0. ถ้าคิดถึงระยะยาวคุ้มกว่าแน่นอนครับ หมดปก. ไปแล้วยังได้ส่วนลด 20%ทุกรายการเมื่อนำเข้า0ครับ

Edited by xkalima, 26 January 2010 - 10:05 PM.

#4 speedhiro

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 26 January 2010 - 10:21 PM

ผมก้อเลือก ปกศ. ครับ

ประกันร้าน ถ้าเจอร้านดีก็ดีไปครับ เจอร้านแย่ก็ต้องทำใจครับ

แต่% ก็น้อยมากที่เครื่องจะ มีปัญหานะครับ

#5 Showa

“Imagination is more important than knowledge”

Posted 26 January 2010 - 10:25 PM

เงินสดเลือกหิ้ว เพราะราคาต่างกันมาก
เงินผ่อนเลือกศูนย์(หาร้านที่ดอกเบี้ย0%) เพราะหาเครื่องหิ้วแบบผ่อน0%ไม่ใด้

ถามต่อ อยากรู้มานานมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ yoyo_48.gif
ทำไมราคาต่างกันขนาดนั้น...........(แทบไม่น่าเชื่อแต่เป็นจริง)

#6 คนที่บังเอิญผ่านมา

ผ่านมานานแล้ว

Posted 26 January 2010 - 11:02 PM

QUOTE(Showa @ Jan 26 2010, 10:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไมราคาต่างกันขนาดนั้น...........(แทบไม่น่าเชื่อแต่เป็นจริง)

เรื่องภาษีนำเข้ามั้งครับเพราะเครื่องหิ้วไม่ต้องจ่าย(สำหรับร้านค้าที่เอามาเยอะๆผม
ไม่แน่ใจ แต่หิ้วเองนี่ไม่ต้องจ่ายอ่ะครับ)

#7 Dashz

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 27 January 2010 - 02:21 AM

QUOTE(yapramard @ Jan 26 2010, 09:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีดวงว่าอยากเป็นหนี้เต็มแก่แล้ว เลยอยากถามซักสามข้อครับ
- เครื่องหิ้ว , เครื่องศูนย์ เอาอันไหนดีครับ ข้อดีข้อเสีย (เนื่องจากเงินมีไม่มากนัก จึงเหล่มองเครื่องหิ้ว เพราะุถูกกว่าตั้ง20-30% )

- มีร้านแนะนำบ้างไหมครับ เห็นเครื่องหิ้วถูก ๆ ก็มี pix-one(23k) ที่ฟอจูน ประกันร้าน โดยปรกติแล้วจะเป็นลักษณะไหนบ้างครับ
ถ้าเครื่องศูนย์ ซื้อที่ไหนดีครับ Bigcamera เพชรบุรี ตั้ง30-32k แน่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด (สด 29900/ ผ่อน 31900 ) ถ้าเข้ากรุงมาซื้อจะได้ราคาดีไหมครับ

- 500D ตอนนี้ใกล้จะถูกแทนที่ด้วยอะไรซักอย่างรึยังครับ มีข่าวคราวมาบ้างหรือยัง เผื่อจะได้รออีกหน่อย พอตกรุ่นราคาก็ลงอีกหลายพัน ^^

รบกวนด้วยครับ yoyo_04.gif

ถ้าถามว่ากล้องหิ้วกับกล้องศูนย์ต่างกันมั้ย โดยการใช้งานทั่วไปก็ไม่ต่างกันนะครับ มีเพียงบางรุ่นที่ชื่อโค๊ดจะต่างออกไปตามโซนที่ขาย

เช่น กล้องของผมซื้อที่อเมริกาชื่อรุ่น Canon EOS Digital Rebel XT,ส่วนตัวที่ขายที่ญี่ปุ่น ชื่อ Kiss N,และตัวที่ขายในไทยชื่อ 350D

กล้องทั้งสามตัวนี้เป็นรุ่นเดียวกันเพียงแค่แยกโซนขายแล้วก็เปลี่ยนชื่อไปตามโซนนั้น
ๆ แค่นั้นเองครับ

เรื่องราคากับประกัน กล้องหิ้วจะถูกกว่ากล้องศูนย์อยู่พอสมควรเลยแต่ทั้งนี้กล้องหิ้วเมื่อนำเข้าศูนย์ก็จ
ะเหมือนกล้องไม่มีประกันและไม่ได้รับส่วนลดในการใช้บริการต่างๆเลย

ส่วนกล้องศูนย์จะดีกว่าตรงที่ถ้าหากอยู่ในระยะเวลาประกันแล้วในการเข้าไปใช้บริการต่
างๆจะไม่เสียค่าบริการเลย ถึงแม้ว่าจะหมดประกันไปแล้วก็ตามหากนำไปใช้บริการก็จะมีส่วนลด 30% ทุกรายการเลยครับ

แต่โดยส่วนตัวผมนะ ผมเลือกที่จะซื้อประกันศูนย์ครับ เพราะเรื่องบริการกับส่วนลดในอนาคตนี่แหละครับ yoyo_33.gif

ส่วนเรื่องร้านที่จะซื้อลองไปดู world camera สิครับ เห็นว่าลดราคาได้พอสมควรเลย หรือไม่ก็ลองเดินดูแถวๆ mbk หรือไม่ก็ pantip ก็ได้ครับ

คำเตือน:ควรเช็คราคาหรือเช็ค feedback ของร้านที่จะไปซื้อด้วยนะครับ และก่อนจะจ่ายเงินควรเช็ค S/N ตัวกล้องกับกล่องด้วยนะครับว่าตรงกันมั้ย กันไว้ดีกว่าแก้ครับ :)

ยินดีกับกล้องใหม่ล่วงหน้าครับ ^^

QUOTE(xkalima @ Jan 26 2010, 10:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปก0. ถ้าคิดถึงระยะยาวคุ้มกว่าแน่นอนครับ หมดปก. ไปแล้วยังได้ส่วนลด 20%ทุกรายการเมื่อนำเข้า0ครับ

มัน 30% นี่ครับจำฝังใจเลยไปล้าง ccd กล้องผมเป็นเครื่องนอกหิ้วมาเองไม่มีส่วนลดโดนไป 500กว่าบาท yoyo_63.gif

#8 kiou911

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 27 January 2010 - 11:01 AM

ซื้อ body ประกันศูนย์ ส่วนพวกเลน์กับแฟลชซื้อประกันร้านเอาครับ
ส่วนร้านที่ขายประกันศูนย์แล้วถูกกว่าชาวบ้านซักหน่อยผมว่าลองดูที่ worldcamera นะครับ yoyo_37.gif
ขอให้ได้กล้องมาใช้ไว้ ๆ นะครับ yoyo_16.gif

#9 TechEnthu

aka @9JANG

• High Royal Executive Members

Posted 28 January 2010 - 12:21 AM

เชียร์ 0 ครับ อาจจะไม่สบายกระเป๋า แต่สบายใจครับ
ผมลูกค้าร้านเครือโฟโต้ไฟล์ www.fotofile.net

จริงๆ บอดี้หิ้วก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับถ้าไม่ดวงตกจริงๆ
อย่าไปทำหล่น ทำตกน้ำ แก้ออกแล้วประกอบใหม่ละกัน!