`
←  DGO Photo Club
Logo
»

Fusion

arterart's Photo arterart 26 Jan 2010

ภาพชุดนี้ที่สือว่า Fusion เพราะว่า เป็นการผสมผสาน ทั้งระหว่างธรรมชาติ กับสิ่งที่ไม่ใช่ธรรมชาติ แต่มาอยู่รวมกันได้
คือจะอธิบายไปในแต่ละภาพแล้วกันนะครับ พอดีมีโอกาสได้ไปที่ ระยอง~ชุมพร เมื่อก่อนช่วงปีใหม่ แต่ไม่ได้ถ่ายไรมากมายแหะๆ

รูปแรกนี่ที่ อุทยานแห่งชาติหมู่เกาะุชุมพร นะครับ
ถ่ายรูปแรกถ่ายก่อนที่เพื่อนจะเดิน เห็นพระอาทิตย์ด้านหลังที่ผ่านใบไม้มีแสงเล็ดมานิดหน่อยแล้วดูสวยดี
เลยคิดในใจแล้วรอให้เพื่อนเดินผ่านไป ยื่นมือเอากล้องวางนาบทางเดิน กดถ่ายเลยครับ ไม่ได้เลงอะไรทั้งสิ้น ใช้คาดเดาเอา กดมา 2 ที เลือกรูปที่ชอบก็คือรูปนี้
ที่ผสมระหว่างสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นในธรรมชาติซึ่งดูแล้วไม่ได้ขัดไรมากมายนัก
กล้อง 400d 17-40mm F4L โหมด M วัดแสงเฉลียทั้งภาพ

ภาพนี้ที่ พระที่นั่งรัตนรังสรรค์ ชุมพร ภาพนี้ผมชอบเรียกขำ ๆ กับเพื่อนว่า มืดไสว
เพราะจริง ๆ มันคือตอนกลางวันดี ๆ นี่เอง แดดแรงมาก ๆ แต่ผมถ่ายย้อนแสงด้วยค่า F เยอะ ๆ หน่อย น่าจะสัก F11 แล้วปรับ iso ต่ำ ๆ
ก็ได้ภาพนี้มาสมใจ
กล้อง 400d 17-40mm F4L โหมด M วัดแสงเฉลียทั้งภาพ

ภาพนี้ถ่ายที่ระนอง ที่ล่องแพ ไปดูพลับพลึงธารกัน เห็นต้นนี้ยืนเด่นเป็นสง่า เรยอดไม่ได้ที่จะเก็บภาพสักหน่อย
เป็นสิ่งที่จริง ๆ แล้วอยู่มาด้วยกัน แต่มองยังไง มันก็ดูโดดเดี่ยวอยู่ดี ผมเรยให้อยู่ในหมวด Fusion ซะด้วยเลย
ภาพนี้ถ่ายธรรมดาเรยครับ ถ่ายตามแสง พระอาทิตย์อยู่ด้านหลัง ทำให้เห็นสีท้องฟ้าชัดเจน

สะพานข้ามแม่น้ำใน อุทยานแห่งชาติหมู่เกาะุชุมพร
รอคนให้เดินไปให้หมด แล้วยืนเปลี่ยวเล็งคนเดียวสบายใจ
แสงมาจากทางด้านซ้ายทำมุมได้ที่ทำให้เห็นเงา และแสงสีทองของพระอาทิตย์ยามเย็น
มันก็เหมือนในข้อแรกคือสิ่งที่มนุษย์สร้างแต่ไม่ได้ทำให้เห็นความแตกต่างเมื่อมันอยู
่รวมกับธรรมชาติพวกนี้

น้ำพุร้อนที่ระนอง รูปนี้ไม่มีไรมาก เพื่อนบอกว่าอยากได้รูปนอน ก็นอนซะแบบนี้แล้วกัน
คนกับธรรมชาติ จริง ๆ มันก็อยู่ร่วมกันได้อยู่แล้ว เพราะมนุษย์ สามารถปรับเข้าได้กับทุก ๆที่
กล้อง 400d 17-40mm F4L โหมด M Focus เน้นตรงส่วนของแบบ จะได้ไม่เบลอนัก

รูปนี้ไม่มีอะไร เห็นเพื่อนนั่งเล่นกล้อง ก็เลยแอบถ่ายซะหน่อย เห็นสีเก้าอี้เสื้อกับสีหญ้ามันสวยตัดกันดี
กล้อง 400d 50mm F1.8 Focus ที่หน้าของแบบ

ขอบคุณคร๊าบบ yoyo_11.gif

RiderXYG's Photo RiderXYG 26 Jan 2010

โอ่ยๆ พี่ผม ถ่ายรูป ได้งามมาก ครับ

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 26 Jan 2010

็โอเค แจ่ม

Jokuto's Photo Jokuto 26 Jan 2010

สวยมากครับ

หยิกหยอย's Photo หยิกหยอย 26 Jan 2010

งามแท้

Xpert's Photo Xpert 26 Jan 2010

ภาพสวยดีเลยละครับ

เห็นแล้วอยากไปเดินป่า yoyo_11.gif

speedhiro's Photo speedhiro 26 Jan 2010

สวยๆ ไม่เคยไปเลยสักกะที น่าไปเที่ยวจริงๆๆๆๆๆๆ 0eeeff42.gif

Zard's Photo Zard 26 Jan 2010

ถ่ายสวยมากครับ ชอบๆ yoyo_52.gif

Marko's Photo Marko 26 Jan 2010

รูปสวยๆทั้งนั้นเลยครับ ผมชอบจริงๆรูปที่ท้องฟ้าสีเข้มๆสวยๆ

royviter's Photo royviter 26 Jan 2010

ภาพลุงมีชีวิตมากๆเลยนะเนี่ย แจ่มโคตร

คนที่บังเอิญผ่านมา's Photo คนที่บังเอิญผ่านมา 26 Jan 2010

QUOTE(arterart @ Jan 26 2010, 04:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ชอบภาพนี้มากๆเลยครับ

kikuntin's Photo kikuntin 26 Jan 2010

ชอบครับสวยดี

Zeon's Photo Zeon 27 Jan 2010

QUOTE(arterart @ Jan 26 2010, 04:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ชอบภาพนี้เหมือนกันครับ ชอบกลุ่มเมฆแบบนี้มากเลย

onetwoshow's Photo onetwoshow 27 Jan 2010

ถ้าเป็นผมจะถามว่า ทำได้ไงครับเทพมาก