`

Jump to content

การชดเชยแสง (EV) และภาพแบบ HDR

17 replies to this topic

#1 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 25 January 2010 - 05:14 PM

ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ หากผิดพลาดตรงจุดไหนก็ต้องขออภัยไว้ก่อนนะครับ

การชดเชยแสง

ปกติกล้องมันจะมองแสงที่สะท้อนออกมาจากวัตถุเป็นสีเทา 18% (สีเทากลางๆ)
ดังนั้นบางทีเราถ่ายรูปที่มีสีดำ รูปออกมาสีกลับไม่ค่อยดำ หรือถ่ายรูปสีขาว รูปออกมาสีก็ไม่ค่อยขาว
เราก็ต้องแก้ปัญหานี้โดยการชดเชยแสงที่เราเรียกกันว่าค่า EV (Exposure Value)
ซึ่งสามารถปรับไปทาง - หรือ + ได้

ภาพมืดเกินไป = under
ถ้าเราวัดแสงกับวัตถุที่มีความสว่างกว่าสีเทา 18% ภาพที่ไม่ปรับ EV ออกมาก็จะมืดๆ หน่อย
เพราะกล้องจะคิดว่าภาพนั้นมันสว่าง ก็เลยไปปรับให้ภาพมืดลง
อย่างเช่นในภาพ landscape ถ้าเราไปวัดแสงที่ท้องฟ้าซึ่งมีสีฟ้าอ่อนๆ หรือสีขาว
สังเกตว่าภาพที่ถ่ายนั้น ด้านล่างในส่วนของพื้นดิน จะสีมืด เราจึงต้องแก้โดยการชดเชยแสงไปทางบวกเล็กน้อย
อาจจะ +1/3 EV หรือ +2/3 EV

ภาพสว่างเกินไป = over
แต่ถ้าเราไปวัดแสงที่สิ่งต่างๆ บนพื้นดิน แล้วสีเข้มกว่าสีเทา 18% กล้องก็จะปรับให้ภาพสว่างขึ้น
ผลคือท้องฟ้าก็จะขาวโพลน ขาดรายละเอียดของเมฆ การแก้ก็ต้องชดเชยแสงไปทางลบเล็กน้อย
ถ้าสีเข้มมากจนถึงสีดำ ก็อาจจะ -1 EV หรือ -2 EV ไปเลย

ดังนั้นบางทีภาพที่เราถ่ายรู้สึกมืดเกินไป หรือสว่างเกินไป ก็อยู่ที่ว่าเราวัดแสงไปที่วัตถุอะไร
และวัตถุนั้นมีความสว่างมากน้อยแค่ีไ่หน ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสัมพันธ์ระหว่างค่ารูรับแสง ความเร็วชัตเตอร์
และความไวแสงอีกด้วยเช่นกัน

HDR (High Dynamic Range)

เมื่อพูดถึงเรื่อง EV ไปแล้ว ก็ขอต่อด้วยเรื่องของ HDR ต่อเลยนะครับ
บางครั้งเราอยากได้รายละเอียดของทั้งพื้นดินและเมฆบนท้องฟ้า
ก็นำภาพไปทำเป็น HDR (High Dynamic Range) โดยการถ่ายภาพคร่อมแบบชดเชยแสง 3 รูป (ควรใช้ขาตั้ง)
โดยตั้งว่าจะให้ค่าแสงต่างกันเท่าไหร่ เช่นต่างกันรูปละ 1 stop รูปที่ได้ก็จะเป็น -1 EV, 0 EV, +1 EV (1EV = 1stop)
แล้วนำไปทำการ merge รูปในโปรแกรมแต่งภาพต่างๆ

หรือถ่ายภาพมาเพียง 1 ภาพ แล้วไปทำการปรับแต่งค่า EV ในโปรแกรมเอาให้เป็น 3 รูป แล้วก็ merge ให้เป็น HDR ก็ได้ครับ
ภาพที่ได้จากการทำ HDR ก็จะมีสีและรายละเอียดครบทั้งภาพ สีจะดูแปลกๆ สวยไปอีีกแบบครับ
(รายละเอียดการใช้โปรแกรมทำ HDR ยังไม่พูดถึงในที่นี้นะครับ)

เอา 3 รูปนี้มารวมให้เป็น HDR

credit รูป HDR จาก http://gotoknow.org/blog/aussie/143975

#2 XXVIII

[PRAS]

• Royal Executive Members
  • Interests:GAMEs

Posted 25 January 2010 - 05:32 PM

ขอบคุณครับ

#3 tappoko

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 25 January 2010 - 05:34 PM

DR ของกล้องผม ได้ 400% เลย อิอิ

#4 mennie

เซียนเกม

Posted 25 January 2010 - 05:37 PM

มาแนะนำทริคอีกนิดสำหรับมือใหม่นะครับ

หลายๆคน อยากถ่ายภาพออกมาให้สวยงามแบบ Out of box เลย ผมหมายถึง ถ่ายแล้วไม่ต้องแต่งรูปแล้วสวยเลย ซึ่งจะบอกว่ายากมากในการทำ

ดังนั้นมือใหม่หลายๆคน จะไปปรับสี ปรับความคมผ่านตัวกล้องกัน ซึ่งจะบอกว่า มันทำได้ไม่ดีเท่าใน PS หรอก

มือใหม่ ทำใจไว้ได้เลย ว่า PS (Photoshop) นั้น จำเป็นแล้วในยุคสมัยการถ่ายภาพ Digital ขนาดเมื่อก่อน ฟิล์มเค้ายังเอามาแต่งกันในห้องแลบเลย ตอนผมเรียนถ่ายภาพเค้าก็สอนแต่งฟิล์มด้วย (แก่แล้ว -*-)

แนะนำว่า ตั้งค่า Default ไว้แหละดี จะได้แก้ไขง่าย ไม่ต้องไปปรับอะไรเลย พวกเกี่ยวกับ Contrast Sharpness Brightness ของตัวกล้อง

ส่วนการถ่ายรูปนั้น ถ้าเห็นว่าวัดแสงลำบาก หรือสภาวะการเคลื่อนไหวไวๆ

ให้ถ่าย Under ไว้ก่อนครับ แล้วค่อยมาดึงเอาใน PS

เพราะการถ่าย Under รายละเอียดของภาพยังอยู่ครบ แต่จะได้ S (Shutter Speed) ที่มากขึ้น

แต่ถ้าไปถ่ายโอเวอร์ คุณจะเอารายละเอียดภาพกลับมาไม่ได้แล้วนะ

#5 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 25 January 2010 - 05:57 PM

ขอบคุรครับ

#6 note_ps3

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 January 2010 - 06:33 PM

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

#7 Novemzer

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 25 January 2010 - 08:41 PM

ตามมาเก็บความรู้ yoyo_37.gif

#8 apostophy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 25 January 2010 - 10:03 PM

จองที่เรียนด้วย 1 ที่คับ

#9 RiderXYG

Posted 26 January 2010 - 03:56 AM

ขอบคุณค้าบพี่ เรื่องแสงเป็นสิ่งสำคัญมาก

#10 Blue Atom

"If you get one shot, make it real."

Posted 29 January 2010 - 03:25 PM

เข้าห้องเรียนด้วยคนครับพี่

แต่ก็น่าเสียดายนะที่มันต้องจบลงที่ PS

#11 tvmb

เล่นพอเป็น

Posted 05 May 2010 - 07:52 AM

เธ•เธฒเธกเธกเธฒเธˆเธฒเธเธเธฃเธฐเธ—เธนเน‰เธ—เธตเนˆเธœเธกเธ•เธฑเน‰เธ‡ เธกเธฒเน€เธฃเธตเธขเธ™เธฃเธนเน‰เน€เธžเธดเนˆเธก เธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“ เธ„เธธเธ“ zard เธกเธฒเธเธ„เธฃเธฑเธšเธœเธก

#12 Alfie

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 22 June 2010 - 03:19 PM

thank kub

#13 kekitoz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 20 July 2010 - 07:43 PM

เธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“เธชเธณเธซเธฃเธฑเธšเธ„เธงเธฒเธกเธฃเธนเน‰เธ”เธตเน†เธ™เธฐเธ„เธฃเธฑเธš :luigi:

#14 Toi-ii2u

Posted 26 September 2010 - 05:38 PM

เธŠเธญเธšเน€เธ—เธ„เธ™เธดเธ„ HDR เธกเธฒเธเธ„เธฃเธฑเธš

#15 khai nui

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 07 April 2011 - 03:35 PM

ขอบคุณมากครับ สำหรับการแบ่งปันความรู้ครับ

#16 Gunpla

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 30 August 2011 - 03:35 PM

View Postmennie, on 25 January 2010 - 05:37 PM, said:

มาแนะนำทริคอีกนิดสำหรับมือใหม่นะครับ

หลายๆคน อยากถ่ายภาพออกมาให้สวยงามแบบ Out of box เลย ผมหมายถึง ถ่ายแล้วไม่ต้องแต่งรูปแล้วสวยเลย ซึ่งจะบอกว่ายากมากในการทำ

ดังนั้นมือใหม่หลายๆคน จะไปปรับสี ปรับความคมผ่านตัวกล้องกัน ซึ่งจะบอกว่า มันทำได้ไม่ดีเท่าใน PS หรอก

มือใหม่ ทำใจไว้ได้เลย ว่า PS (Photoshop) นั้น จำเป็นแล้วในยุคสมัยการถ่ายภาพ Digital ขนาดเมื่อก่อน ฟิล์มเค้ายังเอามาแต่งกันในห้องแลบเลย ตอนผมเรียนถ่ายภาพเค้าก็สอนแต่งฟิล์มด้วย (แก่แล้ว -*-)

แนะนำว่า ตั้งค่า Default ไว้แหละดี จะได้แก้ไขง่าย ไม่ต้องไปปรับอะไรเลย พวกเกี่ยวกับ Contrast Sharpness Brightness ของตัวกล้อง

ส่วนการถ่ายรูปนั้น ถ้าเห็นว่าวัดแสงลำบาก หรือสภาวะการเคลื่อนไหวไวๆ

ให้ถ่าย Under ไว้ก่อนครับ แล้วค่อยมาดึงเอาใน PS

เพราะการถ่าย Under รายละเอียดของภาพยังอยู่ครบ แต่จะได้ S (Shutter Speed) ที่มากขึ้น

แต่ถ้าไปถ่ายโอเวอร์ คุณจะเอารายละเอียดภาพกลับมาไม่ได้แล้วนะ
ขออนุญาตเห็นต่างนะครับ เข้าใจว่าการถ่ายอันเดอร์แล้วมาดึงเอาน่าจะไม่ค่อยเหมาะ กับกล้องสมัยใหม่ที่ค่อนข้างที่จะเก็บส่วนสว่างได้ดีมากแล้วล่ะครับ

ทำไมถึงบอกว่ากล้องสมัยใหม่เก็บส่วนสว่างได้ดี ลองดูรูปนะครับ

รูปนี้ได้มาจากนี่เลยครับ
http://wwwimages.ado...inear_gamma.pdf

จะเห้นว่า กล้องบันทึกได้ 12bits เท่ากับ 4096 ระดับของการไล่โทน DR 6 stops
stop แรกจากส่วนสว่างสุดจะมีค่า 2048 ระดับ และstopถัดไป 1024 ระดับ ค่าต่อไปเรื่อยๆจนถึงstopสุดท้ายมีแค่ 64 ระดับ "เราจึงมีส่วนระดับส่วนสว่างกว้างกว่าส่วนมืด"

จึงพอจะสรุปได้ว่า

การถ่าย Under แล้วมาดึงภาพขึ้นทีหลังให้สว่างขึ้นส่วนมืดจาก 64 ระดับ
ต้องขยายเข้าไปส่วนที่สว่างขึ้น เช่น128 ระดับ การทำแบบนี้จะได้ของแถมคือ Noise ตามมา
และการถ่าย Under จะเสียส่วนสว่างที่สามารถจะเก็บได้ไปอีกมากมาย
ยิ่ง stop ที่สว่างสุดฟาดไปตั้งครึ่งของ DR

เพราะฉะนั้นคำตอบคือการถ่าย Over นิด ----> เกือบถูกครับ
คำตอบที่ถูกต้องคือ การถ่ายให้พอดี

แต่การคำว่าพอดีในที่นี้เราสามารถอ้างอิงได้จาก
ปลาย histogram ค่อนไปทางขวามากๆ แต่ไมมากจน Over จนหลุดไป
คราวนี้เราก็จะได้ประโยชน์ของ Histogram และฟังก์ชั่นที่โชว์ Highlight ของกล้องแล้วครับ

การพิสูจน์แบบง่ายๆ พี่หาว จาก 2how.com เคยทำไว้ ลองไปดูนะครับ

แล้วก็

ลองพิจารณาดูนะครับ :act_right: :act_right: :act_right:

เครดิต
http://wcdma.multipl...rnal/item/64/64
2how.com
adobe.com

#17 ลูกพ่อขุน

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 02 September 2011 - 09:42 AM

View PostGunpla, on 30 August 2011 - 03:35 PM, said:

ขออนุญาตเห็นต่างนะครับ เข้าใจว่าการถ่ายอันเดอร์แล้วมาดึงเอาน่าจะไม่ค่อยเหมาะ กับกล้องสมัยใหม่ที่ค่อนข้างที่จะเก็บส่วนสว่างได้ดีมากแล้วล่ะครับ

ทำไมถึงบอกว่ากล้องสมัยใหม่เก็บส่วนสว่างได้ดี ลองดูรูปนะครับ

รูปนี้ได้มาจากนี่เลยครับ
http://wwwimages.ado...inear_gamma.pdf

จะเห้นว่า กล้องบันทึกได้ 12bits เท่ากับ 4096 ระดับของการไล่โทน DR 6 stops
stop แรกจากส่วนสว่างสุดจะมีค่า 2048 ระดับ และstopถัดไป 1024 ระดับ ค่าต่อไปเรื่อยๆจนถึงstopสุดท้ายมีแค่ 64 ระดับ "เราจึงมีส่วนระดับส่วนสว่างกว้างกว่าส่วนมืด"

จึงพอจะสรุปได้ว่า

การถ่าย Under แล้วมาดึงภาพขึ้นทีหลังให้สว่างขึ้นส่วนมืดจาก 64 ระดับ
ต้องขยายเข้าไปส่วนที่สว่างขึ้น เช่น128 ระดับ การทำแบบนี้จะได้ของแถมคือ Noise ตามมา
และการถ่าย Under จะเสียส่วนสว่างที่สามารถจะเก็บได้ไปอีกมากมาย
ยิ่ง stop ที่สว่างสุดฟาดไปตั้งครึ่งของ DR

เพราะฉะนั้นคำตอบคือการถ่าย Over นิด ----> เกือบถูกครับ
คำตอบที่ถูกต้องคือ การถ่ายให้พอดี

แต่การคำว่าพอดีในที่นี้เราสามารถอ้างอิงได้จาก
ปลาย histogram ค่อนไปทางขวามากๆ แต่ไมมากจน Over จนหลุดไป
คราวนี้เราก็จะได้ประโยชน์ของ Histogram และฟังก์ชั่นที่โชว์ Highlight ของกล้องแล้วครับ

การพิสูจน์แบบง่ายๆ พี่หาว จาก 2how.com เคยทำไว้ ลองไปดูนะครับ

แล้วก็

ลองพิจารณาดูนะครับ :act_right: :act_right: :act_right:

เครดิต
http://wcdma.multipl...rnal/item/64/64
2how.com
adobe.com

สุดยอดครับ..ความรู้เนื้อๆเน้นๆ ..ขอบคุณมากที่แบ่งปันครับ ^^

#18 Hitzuja

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy
  • Interests:Single Women
    Yeah baby !

Posted 31 July 2012 - 02:52 PM

ยอดเยี่ยมกระเทียมดองตราวนัสนันท์เลยครับ ต้องใช้เวลาศึกษาสักหน่อยแล้วครับผม Posted Image