`

Jump to content

Platinum

826 replies to this topic

#21 chevalier

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:xbox & PS3

Posted 26 January 2010 - 04:32 PM

แหงะ ไม่อยากสู้ใหม่ตั้งแต่แรกอะ ร่างสองโหดอะ ไม่เอาก็ด๊ะ
หรือมีที่ไหนให้โหลดฟรีไม๊อะครับ พอดีชอบไลทนิ่งเป๋นการส่วนตัว

#22 JokeKoZ

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 26 January 2010 - 04:36 PM

ยินดีด้วยครับ เก่งกันจังครับ ผมยังไม่มีปัญญาฆ่าเต่ารอนกุยได้เลย
2วันแล้วเล่นจนเซ็งเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองฮึดดูอีกที น่าจะใช้เวทเดธสอยมันได้นะ
เต่ามันโกงจัง กว่าจะตีขามันล้มได้ อัดตัวมันได้แผล่บเดียวลุกขึ้นมาพลังขาเต็มเปี่ยมอีก
ปกติเพื่อนๆทำให้มันล้มกี่ทีครับถึงฆ่ามันได้ ผมอัดมันล้มทีนึงกับใช้มนต์อสูรทีนึงเลือดมันยังเหลืออีกตั้งเยอะ
เล่นนานจนยอมให้มันตึ๊บเอาตามใจชอบเลย
เล่นกับมิชชั่น 64 ยังสนุกกว่าตั้งเยอะ

#23 -leon-

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 27 January 2010 - 08:45 AM

ผมว่าเต่ารอนกุย ยังง่ายกว่า โอจารอนกุยตั้งเยอะครับ
ถ้าอัพคริสตาเลี่ยมจนเลเวลเต็ม พร้อมอาวุธสุดยอดทั้ง 3 คน
ปรับ Optima ดีๆ ครับ เข้าไปก็ให้เรา DEF ก่อนเพื่อกัน อัลเทม่า
จากนั้นให้เรา Jam ขาก่อนสัก 2 turn จากนั้นก็ใช้ BLA สอยให้เบรคเร็วๆ
แต่เบรคแล้ว ก็ยังใช้ BLA ต่ออีกสัก turn เพื่อให้เบรค ขึ้นไป 999 ก่อน ค่อยใช้ Fighter สอยให้ขาด
แล้วก็ทำอย่างนี้ต่ออีกข้าง
ออ อย่าลืม Optima DEF กับ ENT ด้วยนะครับ ลองศึกษาดูดีๆ ไม่ยากจริงๆ

แต่ถ้าสู้กับ โอจารอนกุยเมื่อไหร่ ใช้วิธีคล้ายๆ กันครับ แต่พอเราเลือกคำสั่งแล้ว
ให้เราคลิ๊ก L1 แล้วมารอตรง optima DEF DEF DEF หรือ DEF DEF HLE ไว้เลย
เพราะแต่ละท่าที่โดนนั้น ค่อนข้างจุกเลยทีเดียว ^^

#24 one

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 January 2010 - 03:32 PM

เก็บเงินกับ cp ตรงไหนดีสุดครับ

เต่าตัวแรกยังตีไม่ผ่านเลย

#25 Nero's

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members
  • Interests:Final Fantasy

Posted 27 January 2010 - 05:27 PM

QUOTE(joah @ Jan 24 2010, 05:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ J ยินดีด้วยคับ อย่าลืมเจอกัน ใน WKC ถ้าคุณ J เล่น หรือ FF 14

ผมยัง 60 % เอง ไม่อยากเล่นละเบื่อ กะว่าค่อยๆเก็บเอาไม่รีบ

ขอบคุณครับคุณโจ้ คุณโจ้จะเก็บ Platinum หรือเปล่าครับ ถ้าจะเก็บผมแนะนำได้นะครับ ช่วยเต็มที่ (รวมถึงทุกท่านแหละครับ) WKC รออังกฤษก่อนนะครับ FF14 อยากเล่นมาก แต่สมัครเล่นไม่เป็นครับคุณโจ้สอนผมหน่อยสิ

ส่วน FFXIII ค่อย ๆ เล่นไปก็ได้ครับ ไม่ต้องรีบหรอก ถ้าได้ 5 ดาวทุก Mission และเก็บ Platinum ได้แล้ว มันก็ไม่มีอะไรให้เล่นให้ทำแล้วอะครับ ตอนนี้ผมก็ตีหมาตีแมวเล่นไปเรื่อย อัพอาวุธกับเครื่องประดับทุกชิ้นให้เป็นดาวครับผม

#26 Nero's

Posted 27 January 2010 - 05:34 PM

QUOTE(janova @ Jan 24 2010, 06:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกมส์มหาวิบัติฆ่าล้างเผ่าพันธุ์เต่าถล่มแกรนพัลซ์ ได้ถ้วยแล้วเหมือนกันครับ เก็บขึ้นหิ้งแล้วเรียบร้อย ไม่มีอารมณ์เล่นต่อหรือรอบใหม่แล้ว น่าเบื่อสุดๆ

ปล.สู้กับมอนมิชชั่น 64 สนุกสุดละในภาคนี้ Rongui ยังไม่เท่า

ใช่ครับ M64 ถ้าเซต Optima มาเหมาะสม จับจุดการสู้ได้ มันก็ไม่มีอะไรมากครับ การต่อสู้จะวนไปวนมา ทำกลับไปกลับมา สู้ช่วงหลัง ๆ ตื่นเต้นดี ก็สนุกดีครับ ลุ้นตอนได้ 5 ดาว คิ คิ คิ

QUOTE(teteety @ Jan 24 2010, 08:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพิ่งได้เมื่อคืนเหมือนกัน เช็คเครื่องประดับ ตาจะเหล่เอา 555

ลาก่อน เต่าน้อย

บ้านเราคนเก่งเยอะดีครับ นึกว่าจะน้อย น้อยหน้าบ้านข้าง ๆ ซะอีก แฟนเกมนี้จริง ๆ ก็มีเนอะ วิจารณ์ในทางลบกันก็เยอะ แต่ก็ชั่งเถอะ แล้วแต่คนชอบจริง ๆ

- - - - - ตอนเช็คเครื่องประดับตาจะบอดเอาเหมือนกันครับ ทีวีจอเล็กอยู่แล้ว แถบอ่านไม่ออก 55+ มันยุ่ง ๆ ดำ ๆ ติดกันหมด 55+

#27 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

• High Royal Executive Members

Posted 27 January 2010 - 05:38 PM

QUOTE(Nero's @ Jan 27 2010, 05:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับคุณโจ้ คุณโจ้จะเก็บ Platinum หรือเปล่าครับ ถ้าจะเก็บผมแนะนำได้นะครับ ช่วยเต็มที่ (รวมถึงทุกท่านแหละครับ) WKC รออังกฤษก่อนนะครับ FF14 อยากเล่นมาก แต่สมัครเล่นไม่เป็นครับคุณโจ้สอนผมหน่อยสิ

ส่วน FFXIII ค่อย ๆ เล่นไปก็ได้ครับ ไม่ต้องรีบหรอก ถ้าได้ 5 ดาวทุก Mission และเก็บ Platinum ได้แล้ว มันก็ไม่มีอะไรให้เล่นให้ทำแล้วอะครับ ตอนนี้ผมก็ตีหมาตีแมวเล่นไปเรื่อย อัพอาวุธกับเครื่องประดับทุกชิ้นให้เป็นดาวครับผม

ผมก็สมัครไม่เป็นเหมือนกัน รอแผ่นออกอย่างเดียว คับผม สำหรับ FF14

สำหรับ WKC ถ้า on ก็ Add ผมได้เลยนะคับ ผมช่วยเต็มที่ หวังว่า Sever เดียวกันนะคับ จะได้ไม่ต้องเล่นใหม่ ผมเล่นจนสุดๆ แล้วคับผม สำหรับ WKC แต่ยังเล่นได้เรื่อยๆ ^^)v

#28 Nero's

Posted 27 January 2010 - 05:40 PM

QUOTE(longinuse @ Jan 24 2010, 09:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
yoyo_63.gif ได้มาเเล้วเมื่อประมาณ 3 วันที่เเล้วครับ เเต่ไม่กล้าตั้ง กลัวรกบอร์ดน่ะครับ งั้นขอลงชื่อด้วยนะครับบบ ผม

yoyo_52.gif โย่วตามนั้นครับ

เย้ ๆ คนเก่ง ๆ เต็มเลย เทพสุ่มเงียบหลายคนนะครับเนี่ย คิ คิ คิ

QUOTE(oatkung @ Jan 25 2010, 02:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมสงสัยอย่างครับ คุณเจ้าของกระทู้อยากรู้มากๆเลยว่า....

เสื้อยืดของท่านที่สกรีนโลโก้ไฟนอลสั่งจากไหนครับ???? yoyo_04.gif

สกรีนเอง ใส่เองครับท่าน 55+ ผมพูดจริงนะครับ ตอนนี้มีตัวเดียว ไม่กล้าให้เห็นชัดหรอกครับท่าน ผมกลัวโดนจับลิขสิทธิ์ เอิ๊ก ๆ

#29 Nero's

Posted 27 January 2010 - 05:46 PM

QUOTE(chevalier @ Jan 25 2010, 11:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ยินดีด้วยครับ อยากได้บ้างจัง แต่เล่นไม่ไหว ผมเล่นจบก็เก็บเข้ากล่องแล้วล่ะครับ แต่อยากได้ theme ไลนนิ่งอะครับ เซร่ามันเล็กไปอะ ตัวนะครับอย่าคิดไปไกล แหะๆ ตอนนี้ของผมเป็น theme ซัส ไม่อยากได้มันเล้น หน้าตาอุบาท พอจะมีใครบอกได้ไหมครับว่าจะเอา theme ไลนนิ่งฟรีๆ ได้ทีไหน

ค่อย ๆ นั่งเล่นไปก็ได้ครับ ขาดเหลืออะไรเดี๋ยวจะหามาให้ครับ เกมนี้มีบัคโทรฟี่ อยากให้ระวังนิดนึง ถ้าทำเงื่อนไขได้แล้วโทรฟี่ไม่ขึ้นก็อย่าเซฟทับนะครับ เดี๋ยวจะไม่ได้เอา ให้ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่แล้วทำเงื่อนไขใหม่นะครับ (เผื่อบางท่านไม่รู้)

*โทรฟี่เกมนี้มันแปลก ๆ ครับ

QUOTE(cabinclear @ Jan 25 2010, 03:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้อมูลแน่นปึ้ก ดีจริง แหม แต่อยากได้ ลิสต์ รายละเอียด ของเครื่องประดับกับ อาวุธจังเลยครับ
ถ้ามีจะเป็นพระคุณ

เดี๋ยวผมไปรวบรวมข้อมูลมาให้นะครับ ช่วงนี้ผมยังไม่ค่อยว่าง ค่อย ๆ เล่นไปก่อนนะครับ

#30 Nero's

Posted 27 January 2010 - 05:57 PM

QUOTE(XIII @ Jan 25 2010, 05:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
theme ไลนนิ่ง ได้จากจัดการบอสสุดท้ายร่าง 3 ให้ได้ 5 ดาวครับ ทำตาม walkthrough ก็ไม่ยากนะ

เสริมให้อีกนิดนะครับ ถ้าเราโดนโจมตีเกิน 3 - 4 ครั้ง ให้รีแบทเทินร์เลยนะครับ เพราะการโจมตีของมันจะทำให้เรากระเด็นลอยอยู่บนฟ้า ทำให้เสียเวลาเป็นอย่างมาก จะบอกว่าสู้แต่ละครั้งมันก็ไม่เหมือนกันทุกครั้งครับ

ตอนผมได้ 5 ดาวโดนบอสตีแค่ครั้งเดียว เสร็จแล้วเบรคพอดีซัดต่อชนะเลย

QUOTE(newbita @ Jan 25 2010, 08:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เทพกันจริงๆครับแต่ละคน ผมเพิ่งจบแบบลวกๆเมื่อคืนเอง มิชชั่นก็ยังไม่ครบเลย

เวลาเล่นค่อนข้างน้อยน่ะครับ ประมาณวันละชั่วโมงเอง แถมไม่ได้เล่นทุกวันอีกต่างหาก

เดี๋ยวว่างๆจะลองดูบ้างดีกว่า

เดี๋ยวผมรวบรวมข้อมูลสำหรับได้ Platinum มาไว้ให้นะครับ อยากให้ได้กันเยอะ ๆ ครับ บ้านอื่นจะได้รู้ว่าบ้านเราก็เก่งนะ

QUOTE(chevalier @ Jan 26 2010, 01:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
นิตยสาร play มีบอกหมดครับ

ถาจบไปแล้ว กลับไปฆ่าไอตัวร่าง 3 ยังไงอะ

บอสแต่ละร่างพยายามทำให้ติดดีบัฟ แล้วบัฟเราเยอะ ๆ ครับ จะทำให้สู้ง่ายและได้ 5 ดาวครับ

#31 Nero's

Posted 27 January 2010 - 06:02 PM

QUOTE(JokeKoZ @ Jan 26 2010, 04:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยินดีด้วยครับ เก่งกันจังครับ ผมยังไม่มีปัญญาฆ่าเต่ารอนกุยได้เลย
2วันแล้วเล่นจนเซ็งเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองฮึดดูอีกที น่าจะใช้เวทเดธสอยมันได้นะ
เต่ามันโกงจัง กว่าจะตีขามันล้มได้ อัดตัวมันได้แผล่บเดียวลุกขึ้นมาพลังขาเต็มเปี่ยมอีก
ปกติเพื่อนๆทำให้มันล้มกี่ทีครับถึงฆ่ามันได้ ผมอัดมันล้มทีนึงกับใช้มนต์อสูรทีนึงเลือดมันยังเหลืออีกตั้งเยอะ
เล่นนานจนยอมให้มันตึ๊บเอาตามใจชอบเลย
เล่นกับมิชชั่น 64 ยังสนุกกว่าตั้งเยอะ

"รอนกุย"
1. ทำให้มันล้มด้วยสัตว์อสูรครับ
2. ถ้าไม่ใช้ก็ตีขามันทีละข้างครับ ทำให้ขามันติดดีบัฟ ป้องกันกายภาพ กับ ป้องกันเวทลด หรือจะเพิ่มติดอย่างอื่นด้วยจะดีมาก
3. ติดแล้วก็โจมตีด้วย ABB ครับ แล้วก็ตีขาอีกข้าง (ทำเหมือนกัน)
4. พอมันล้ม ก็ทำให้ตัวมันติดดีบัฟเยอะ ๆ แล้วก็รุมครับ ทำแค่นี้วนไปวนมาเรื่อย ๆ ก็ผ่านครับ
5. DDD สำคัญมาก กดใช้ทุกครั้งที่มันโจมตีเรานะครับ ทันไม่ทันก็กดไป
6. ต่อด้วย HHH ครับ แล้วเปลี่ยนแผนไปทำหน้าที่ที่เราทำต่อ

#32 Nero's

Posted 27 January 2010 - 06:09 PM

QUOTE(one @ Jan 27 2010, 03:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เก็บเงินกับ cp ตรงไหนดีสุดครับ

เต่าตัวแรกยังตีไม่ผ่านเลย

รายละเอียดน้อยจัง ถ้าหมายถึงพึ่งมาถึง ทุ่งอาคิลิค ก็เก็บ CP ตรงทางที่จะเข้าถ้ำไปต่อครับ ตรงนั้นจะมีมอนตีกัน 2 ตัว ให้วิ่งชนมันเลย ตรงไหนก็ได้ เราจะได้ตีมันเบรคก่อนเสมอ ได้ CP ครั้งละ 6,000 พอฆ่าได้ก็วิ่งกลับขึ้นไปเลยจะเซฟนิดนึงแล้ววิ่งกลับไปฆ่ามันใหม่ครับ ทำไปเรื่อย ๆ

ส่วนเงินเนี่ย ต้องเก็บกับเต่าอย่างเดียวครับ ตัวมีงา หรือตัวงาหักก็ได้ มันจะดรอปก้อนแพตตินัม ขายได้ 150,000 Gil ถ้าโชคดีก็ได้แรร์ตีอาวุธครับ

เก็บเงินกับตัวอื่น ๆ มันน้อยมาก ๆ ครับ ไม่รู้แนะนำตัวไหนดี เซตกลุ่มเราดี ๆ นะครับ แล้วทำตาม มันมีแค่นี้เองจริง ๆ เหอะ ๆ

QUOTE(joah @ Jan 27 2010, 05:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็สมัครไม่เป็นเหมือนกัน รอแผ่นออกอย่างเดียว คับผม สำหรับ FF14

สำหรับ WKC ถ้า on ก็ Add ผมได้เลยนะคับ ผมช่วยเต็มที่ หวังว่า Sever เดียวกันนะคับ จะได้ไม่ต้องเล่นใหม่ ผมเล่นจนสุดๆ แล้วคับผม สำหรับ WKC แต่ยังเล่นได้เรื่อยๆ ^^)v

งั้นเอาไว้เล่นพร้อมกันนะครับคุณโจ้ FF14 อิ อิ

WKC คุณโจ้โซน 2 หรือเปล่าครับ เล่น Sever ไหนอะไรยังไง บอกไว้ก่อนได้เลยครับ ผมตามคุณโจ้ไปดีกว่าครับง่ายดี จะได้ไม่หลงกันครับ ยังไงผมก็ขอศึกษาระบบ และรายละเอียดสักนิดก่อนนะครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ว่างเลยครับ คงสังพักนะครับคุณโจ้

#33 XIII

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 January 2010 - 05:05 PM

แพลตแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่คอยช่วยเหลือด้วยครับ ^^

#34 Nero's

Posted 29 January 2010 - 07:22 PM

QUOTE(XIII @ Jan 29 2010, 05:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>

แพลตแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่คอยช่วยเหลือด้วยครับ ^^

ตามมาอีกคน เก่งสุดยอดเลยนาย คิ คิ คิ

#35 Nero's

Posted 29 January 2010 - 08:39 PM

QUOTE(cabinclear @ Jan 25 2010, 03:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้อมูลแน่นปึ้ก ดีจริง แหม แต่อยากได้ ลิสต์ รายละเอียด ของเครื่องประดับกับ อาวุธจังเลยครับ
ถ้ามีจะเป็นพระคุณ

ผมหาลิ้งค์ข้อมูล อาวุธ กับ เครื่องประดับมาแปะไว้ให้แล้วนะครับ เช็คดูได้เลยครับ ลิ้งค์อยู่ใต้รายชื่อผู้เก็บ Platinum ครับ ล่างสุดหน้าแรกของกระทู้ผม

#36 Everlast

Posted 30 January 2010 - 02:21 AM

แพลตไปเมื่อต้นๆเดือน รายงานตัวครับ

ภาคนี้มันส์นะสำหรับผม ภาค 12 ยังเล่นค้างอยู่เลย แต่ก็เห็นด้วยที่มันไม่ค่อยดึงดูดให้เล่นรอบ 2

#37 Wii_Play_Game

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 30 January 2010 - 12:35 PM

วิธีอัพอาวุธแบบประหยัดทำยังไงครับ
ตอนนี้อัพมั่ว ๆ ให้มัน x3 แล้วก็ใส่ของอันละ 1600
คือบางทีไม่รู้เลยว่าต้องใช้เท่าไหร่มันถึงจะได้ดาว

#38 XIII

Posted 30 January 2010 - 04:27 PM

QUOTE(Wii_Play_Game @ Jan 30 2010, 12:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วิธีอัพอาวุธแบบประหยัดทำยังไงครับ
ตอนนี้อัพมั่ว ๆ ให้มัน x3 แล้วก็ใส่ของอันละ 1600
คือบางทีไม่รู้เลยว่าต้องใช้เท่าไหร่มันถึงจะได้ดาว

ผมดู exp อาวุธจากที่นี่ http://fnc-ff13.com/ff13/weapon04_sazh.html

แล้วก็ใส่ให้ x3 ตามด้วย item ราคา 50k ครับสำหรับขั้น 3

ขั้น 1 2 ก็ใช้ 1600 yoyo_56.gif

#39 oatkung

Let's Play

Posted 31 January 2010 - 11:48 AM

ขอถามหน่อยนะครับ ถ้าผมเล่นจบ1รอบโดยที่ไม่ได้เก็บความลับอะไรเลยเล่นตามเนื้อเรื่องอย่างเดียว ผมจะได้ ธีม กี่อันอะครับและใครบ้าง???
คือตอนนี้ผมได้ ซัส กับ วนิลลา แล้ว
แล้วก็ตอนที่ไปหมู่บ้านของ วนิลลา ผมเก็บของ5ชิ้นแล้วกลับไปคุยกับหุ่นยนต์ที่บ้านของวนิลลา ตอนแรกอ่านมาว่าจะได้ถ้วยแต่ผมกลับไปคุยไม่เห็นได้ถ้วยทั้งๆที่ซ่อมเจ้าหุ่นยนต์เส็ด
แล้ว -*-

รบกวนหน่อยค้าบบบบ yoyo_63.gif

Edited by oatkung, 31 January 2010 - 11:49 AM.

#40 Shadow

Game Developer

• Interests:Game Programming
    Game Development

Posted 01 February 2010 - 01:01 AM

QUOTE(oatkung @ Jan 31 2010, 11:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามหน่อยนะครับ ถ้าผมเล่นจบ1รอบโดยที่ไม่ได้เก็บความลับอะไรเลยเล่นตามเนื้อเรื่องอย่างเดียว ผมจะได้ ธีม กี่อันอะครับและใครบ้าง???
คือตอนนี้ผมได้ ซัส กับ วนิลลา แล้ว
แล้วก็ตอนที่ไปหมู่บ้านของ วนิลลา ผมเก็บของ5ชิ้นแล้วกลับไปคุยกับหุ่นยนต์ที่บ้านของวนิลลา ตอนแรกอ่านมาว่าจะได้ถ้วยแต่ผมกลับไปคุยไม่เห็นได้ถ้วยทั้งๆที่ซ่อมเจ้าหุ่นยนต์เส็ด
แล้ว -*-

รบกวนหน่อยค้าบบบบ yoyo_63.gif

จริงๆถ้วยไม่ได้มาจากการซ่อมหุ่นครับ แต่ได้จากการเดินใน Gran Pulse 10000 ก้าว
ถ้ายังไม่ได้ก็แปลว่ายังเดินไม่ครบครับ ลองเดินไปเดินมาดูซักพักแล้วค่อยกลับมาคุยกับหุ่นใหม่