`
←  DGO Photo Club
Logo
»

ǹǧ 9 ֹ

RiderXYG's Photo RiderXYG 22 Jan 2010

แนะนำ ท่านพี่ครับภาพ ดูมืดไป under ไปมากเลย พี่ ลองเพิ่ม สปีดชัตเตอร์มาอีกสัก 2-3 สตอปดู แล้วลองใช้ WB Cloudy ดูนะครับอาจช่วยได้

ไม่พี่ก็ลองเอาไปปรับใน Photo shop แต่ต้องถ่ายเป็น ไฟล์ RAW จะได้ปรับแต่งได้ยืดหยุ่นกว่า JPEG พวก WB พวกความคมอ่ะครับ

อาศเป็นเพราะ อากาศเปลีี่่ยนแปลงบ่อย ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ

แต่รูปท้ายนี่ yoyo_30.gif

voravuds's Photo voravuds 22 Jan 2010

ปกติถ้าผมเจอแสงไม่สวยอย่างงี๊เนี่ย ผมจะถ่ายภาพแบบเจาะๆอ่ะครับ ไม่ถ่ายกว้างๆ แล้วถ่ายไม่ให้ติดฟ้า ถ้ามีแดดหน่อยก้อถ่ายย้อนแสงมันไปเลย

หรือถ้าถนัด PS ก้อถ่ายให้ฟ้ามันขาวๆไปเลย แล้วไปซ้อนฟ้าใน PS เอา ตัวอย่างรูปด้านล่างเนี่ย ผมถ่ายวันฝนตกครับ แล้วไปซ้อนฟ้าเอา อาจจะไม่เนียนเท่าไหร่นะ

voravuds's Photo voravuds 22 Jan 2010

อันนี้ถ่ายย้อนแสงวันฟ้าหม่น แล้วใช้ fileter ND ครึ่งซีกสีส้ม หรือใช้ photofilter ใน PS ครับ

รูปนี้ถ่ายตอนเช้า ใช้ ND ครึ่งซีกสีส้ม กลายเป็นภาพตอนเย็นไปเลย

รูปนี้ถ่ายตอนบ่ายๆย้อนแสง แล้วใช้ photofilter ใน PS ครับ

seba's Photo seba 22 Jan 2010

^
^
^
^
^
^
^
^
สวยจังเลยครับ

share ประสบการณ์นิดหน่อยกับการไปถ่ายรูป Landscape แล้วท้องฟ้า หรืออะไรๆไม่เป็นใจ

ช่วงที่ผ่านมาผมไปเที่ยวพระธาตุมา 3 ที่คือ พระธาคุลำปางหลวง พระธาตุดอยสุเทพ และพระธาหริภุญชัย เกิดอะไรรู้ไหมครับ ทั้งสามพระธาตุบูรณะกันหมดเลย จะมีไม้แท่งๆตั้งนั่งร้านล้อมรอบ ทำเอาหมดอารมณ์ถ่ายรูปเลย แต่ละที่ไม่ได้มีโอกาสไปกันบ่อยๆด้วย พอมาถึงที่ๆ3 ผมเลยโมโห ถ่ายทั้งๆนั่งร้านนี่แหล่ะ แต่ถ่ายย้อนแสงเอาลายเส้นให้มันสวยแทน แหะ แหะ

Ducati999's Photo Ducati999 22 Jan 2010

QUOTE (Indyhell @ Jan 22 2010, 12:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รูป ล่าง

เอามาขู่ เฉยๆๆ

เดี่ยว จะไป สวนรถไฟ ต่อแล้ว ครับ

เพื่อนมันชวนไปถ่ายกันสอง คน

ใครอยุ่แถวนั้น

ไปแจมได้นะครับ

0813757494 เอ ครับ

เดี่ยว 12.30นออกจากบ้านแล้ว

เอาไปปล่อยเซ็กโฟนแบบน้องหมวยดีกว่า yoyo_29.gif

pjoehardcore's Photo pjoehardcore 22 Jan 2010

ช่วงนี้อากาศแปรปรวณ รอวันฟ้าใสๆดีกว่าครับ

for2s's Photo for2s 22 Jan 2010

สวยดีครับ

เสาร์อาทิตย์นี้ไป ทริปกับ Sony ที่ราชบุรีครับ กลับมาถ้าบอร์ด เสร็จจะเอารูปมาฝากครับ

ndsrom's Photo ndsrom 22 Jan 2010

กลืนน้ำลายเอื้อกกก
มีแต่กล้องคอมแพค ธรรมดา จะมีบุญถ่ายรูปออกมางดงามแบบนี้บ้างมั้ยเนี่ย
สงสัย คงได้แค่ภาพ รีทัช photoshop ถึงจะเอามาอวดได้

pokojung's Photo pokojung 22 Jan 2010

QUOTE (Indyhell @ Jan 22 2010, 12:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
This is my stule ขอกระแด่ ประกิดหน่อย yoyo_29.gif

เอ่อ คือ แบบว่า จะเขียนคำว่าสไตล์ หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็สะกดผิดนะครับ มันต้อง Style ครับ

อย่ามียิงผมน้า เห็นหน้าแล้ว yoyo_30.gif

ชอบถ่ายรูปเหมือนกันแต่มะเก่ง อิอิ

ปล. ชอบแบบลุยๆก็หล่อได้นะครับ yoyo_72.gif

taromax's Photo taromax 22 Jan 2010

เห็นเค้าลาง อันครึกครื้นของห้องกล้อง หุหุ

ออกทริปถ่าย+กิน ไปด้วยรับลองบาน

( กระเป๋าบานนนนน )

QUOTE (ndsrom @ Jan 22 2010, 02:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กลืนน้ำลายเอื้อกกก
มีแต่กล้องคอมแพค ธรรมดา จะมีบุญถ่ายรูปออกมางดงามแบบนี้บ้างมั้ยเนี่ย
สงสัย คงได้แค่ภาพ รีทัช photoshop ถึงจะเอามาอวดได้

อย่าคิดมากครับ compact ก้อถ่ายสวยได้ รูปต่อไปนี้ผมใช้กล้อง compact 4 ล้าน ถ่าย กล้องตัวนี้ซื้อตอนปี 2003 ครับ

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 22 Jan 2010

ขยันจังเลยน้าอิอิ ไว้ว่างๆไปด้วยกันนะ วันนี้ฟ้าปิดอ่ะ รอผมกลับจากทริป จันทรบุรี นิกรก่อนนะ อิอิ
Edited by นักเตะเบลโล, 22 January 2010 - 03:19 PM.

nakharin's Photo nakharin 22 Jan 2010

QUOTE (Zard @ Jan 22 2010, 01:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มิวอยู่ใกล้ ไปทุกวัน คงชินกับวิวในนั้นแล้วมั๊งครับ แต่ก่อนพี่ไปวิ่งที่สวนลุมตอนเช้าบ่อยๆ
เดี๋ยวนี้บ้านไกล บวกหนุ่มขึ้นทุกวัน เลยไม่ได้ไปแล้ว 555

บางวันนอนดึกตื่นไม่ไหว ก็ไม่ได้ไปครับพี่จุน

แต่วันเสาร์นี่พลาดไม่ได้

เพราะมันมีแรงจูงใจอย่างสูง yoyo_33.gif

Capucino's Photo Capucino 22 Jan 2010

QUOTE (voravuds @ Jan 22 2010, 03:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่าคิดมากครับ compact ก้อถ่ายสวยได้ รูปต่อไปนี้ผมใช้กล้อง compact 4 ล้าน ถ่าย กล้องตัวนี้ซื้อตอนปี 2003 ครับ

ไม่บอกว่า compact นี่ดูไม่ออกจริงๆ

taromax's Photo taromax 22 Jan 2010

QUOTE (nakharin @ Jan 22 2010, 03:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บางวันนอนดึกตื่นไม่ไหว ก็ไม่ได้ไปครับพี่จุน

แต่วันเสาร์นี่พลาดไม่ได้

เพราะมันมีแรงจูงใจอย่างสูง yoyo_33.gif

พอบอกได้ไหมครับว่าอะไรคือแรงจูงใจ จะนั่งรถ 2 แถว ไปตั้งแต่ ตี5 ครึ่งเลยเอา

yoyo_29.gif yoyo_29.gif

teteety's Photo teteety 22 Jan 2010

ถ้าแดดไม่มี แนะนำว่าทำภาพเป็นขาวดำก็แปลกไปอีกแบบครับ ได้ฝีก ps ด้วย

Marko's Photo Marko 22 Jan 2010

สวนหลวงในวันที่ฟ้าหม่น ผมเลือกที่จะสร้างจุดสนใจอื่นมากกว่าท้องฟ้า

ในรูป ฝนไม่ตกแต่ฟ้าทึมๆมัวๆ ผมเลยถ่าย -under ไป 1/2 stop

แล้วหาฉากหน้ามาเป็น ForeGround เพื่อเพิ่มมิติความลึกให้แก่ภาพ ทำให้ภาพดูน่าสนใจขึ้น

-สวนหลวง วันฟ้าหม่น

for2s's Photo for2s 22 Jan 2010

ถ่ายวิวถ่ายไม่ค่อยเป็นครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร yoyo_33.gif

Showa's Photo Showa 22 Jan 2010

สวยๆทั้งนั้น
มาเก็บความรู้ครับ